Bianchi Lepre mini ท่านใดใช้อยู่มาร่วมแบ่งปันประสบการณ์กันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

Bianchi Lepre mini ท่านใดใช้อยู่มาร่วมแบ่งปันประสบการณ์กันครับ

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

หลังจากหมายตาอยู่พักใหญ่ ในที่สุดก็ได้สีถูกใจได้ไซส์ใกล้เคียง
เอามาปรับนิดหน่อยเพราะเป็นคนตัวใหญ่แต่ดันชอบรถเล็ก
ตอนนี้รอสเต็มเงยของ Nitto กับเทปพันแฮนด์สีครีมอยู่ มาเมื่อไหร่คงจะจบโปรเจคนี้ง่ายๆ
ชุดขับเคลื่อน Shimano claris ใช้การได้ดีเกินพอสำหรับสายฟรุ้งฟริ้งอย่างผม
คันนี้เอาไว้ออกทริปปั่นมุดซอกซอย ยกขึ้นยกลงบ่อยๆมากกว่าจะเอาไว้ยิงยาวๆเอาความเร็ว
ตอนนี้กลายเป็นเมียหลวงไปแล้ว คันอื่นจอดฝุ่นจับเลยครับ
ท่านใดใช้อยู่ขอเชิญชวนมาแชร์ประสบการณ์ ปัญหา การแก้ไข เส้นทางปั่นที่น่าไปกันครับ
ไฟล์แนบ
เปลี่ยนมือเบรคเป็นแบบวินเทจ แล้วก็ติด bag support นอกนั้นเดิมๆครับ
เปลี่ยนมือเบรคเป็นแบบวินเทจ แล้วก็ติด bag support นอกนั้นเดิมๆครับ
image.jpeg (111.36 KiB) เข้าดูแล้ว 2502 ครั้ง
image.jpeg (114.42 KiB) เข้าดูแล้ว 2502 ครั้ง
image.jpeg (99.11 KiB) เข้าดูแล้ว 2502 ครั้ง
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
รูปประจำตัวสมาชิก
NO.7
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 500 million dolly
Bike: Masi, Merida, Bianchi, Luis Garneau, Giant, Trek, Infinite
ตำแหน่ง: Bangkok Thailand

Re: Bianchi Lepre mini ท่านใดใช้อยู่มาร่วมแบ่งปันประสบการณ์กันครับ

โพสต์ โดย NO.7 »

ผมก็สนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ สอบถามเล็กน้อยครับ

คันนี้เคยใช้ปั่นทางไกลไหมครับ ถ้าเคยไกลที่สุดระยะทางเท่าไหร่ครับ แล้วความรู้สึกเป็นอย่างไรบ้างครับ
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

Re: Bianchi Lepre mini ท่านใดใช้อยู่มาร่วมแบ่งปันประสบการณ์กันครับ

ผมเพิ่งได้มาไม่นาน ยังไม่เคยเอาออกทริปยาวๆครับ
ล่าสุดเพิ่งลากไป 60 กิโล ก็ไม่มีปัญหาอะไร
เพียงแต่ผมตัวสูง 184 และคันนี้ไซส์ 53 มันเลยเล็กไปหน่อย
ปั่นไปสักครึ่งชั่วโมงเริ่มมือชาด้วยความที่ก้มเยอะไป ต้องพักบ่อยหน่อย
ก็คงต้องปรับแก้อีกหลายจุดครับกว่าจะเข้าที่

แต่สมรรถนะ ผมว่ามันดีเกินราคาครับ ล้อลื่นหัวแตกทั้งที่เป็นดุม claris เท่านั้น
(ลื่นกว่า broadwalk อัพล้อ wienmann D16 คันเดิมของผมอย่างเห็นได้ชัดครับ
ยางที่ให้มาเขาให้เติมลม Max ที่ 65 psi ตอนปั่นรู้สึกเหมือนยางแบนๆ
แต่จริงๆโอเคแล้ว แถมช่วยลดแรงกระแทกไปได้มาก
ไม่งั้นเฟรมอลูตะเกียบไฮเทนแบบนี้ เจอทางขรุขระคงสะท้านมือสะท้านก้นแย่
ข้อที่ผมยังไม่ค่อยชอบคือ ชิฟเตอร์สับถังกับรถมินิ รถมันหน้าไวประสารถล้อเล็ก
จังหวะละมือมาเปลี่ยนเกียร์นี่มีเสียวเล็กน้อย แต่พอคุ้นแล้วก็เริ่มมั่นใจขึ้น
แต่ยังไงก็คิดว่าคงจะย้ายมาเป็นชิฟเตอร์สับคอแทนในวันข้างหน้าครับ น่าจะสะดวกขึ้นพอสมควร

เทียบราคาตอนนี้กับสิ่งที่ได้แล้วผมว่ามันเป็นรถที่คุ้มค่าน่าสนใจมาก
สำหรับท่านที่ชอบล้อเล็กและไม่เน้นพับนะครับ
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
Hong@FreeLife
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0831819444
team: Free Life
Bike: R&M BD-1, Brompton, Bike Friday, Speed One,

โพสต์ โดย Hong@FreeLife »

ของผมเปลี่ยนเป็นยางพานาเติมลม100psi สะท้านดีครับ555 แต่ก็แลกมาด้วยความคมและเร็วขึ้น แค่ก็ชอบครับตึงๆดี
ไฟล์แนบ
20160314_075007.jpg (37.97 KiB) เข้าดูแล้ว 2229 ครั้ง
takeshima akira
สมาชิก
สมาชิก
Bike: rm bd1

โพสต์ โดย takeshima akira »

ของมือ2 size55 ก็มีนะครับ สูง 184 กับไซส์ 53 น่าจะต้องเปลี่ยน stem คอจุ่มใหม่ให้ยาวกว่าเดิมไหมครับ
ผมสูง 188 หาMini velo สักคันยังไม่ได้เลยครับ
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตอนนี้ไปเปลี่ยนสเตมเงยมาแล้วครับ ปั่นสบายขึ้นอีกพอควรเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”