3 ตัวเลือก ล้อ 16" ระหว่างโครโมลี่กับอลู ขี่แล้วต่างกันไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

3 ตัวเลือก ล้อ 16" ระหว่างโครโมลี่กับอลู ขี่แล้วต่างกันไหมครับ

โพสต์ โดย puipakkred »

ใจอยากได้โครโมลี่ ระหว่างโครโมลี่กับอลู ขี่แล้วต่างกันไหมครับ
คันแรกFnhon 9 สปีดหนักประมาณ 8 กก. เฟรมอลู
รูปภาพ

คันที่สองCrius shadowตัว 9 สปีดหนักประมาณ 9 กก.(ภาพเป็น 18 สปีด) เฟรมอลู
รูปภาพ

คันที่ 3Langtu 8 สปีดหนักประมาณ 10 กก. เฟรมโครโม
รูปภาพ
เข็นทุกเนิน เดินทุกดอย
รูปประจำตัวสมาชิก
kinnjuphoto
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0614098288
Bike: BMC SL01 , Dahon Horize , Boardwalk
ติดต่อ:

Re: 3 ตัวเลือก ล้อ 16" ระหว่างโครโมลี่กับอลู ขี่แล้วต่างกันไหมครับ

โพสต์ โดย kinnjuphoto »

Langtu น่าโดนมาก มีขายที่ไหน

ถ้าซื้อง่ายสุด น่าจะเป็น Crius Shadow
Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

Re: 3 ตัวเลือก ล้อ 16" ระหว่างโครโมลี่กับอลู ขี่แล้วต่างกันไหมครับ

โพสต์ โดย Gakman »

ผมมีล้อ 16 นิ้ว เฟรมเหล็ก Hi-tensile กับเฟรมอลูมิเนียม ตอนขี่ไม่รู้สึกว่ามันต่างกันเลยครับ ขึ้นกับลมยางที่ใช้มากกว่า แต่ตอนยกนี่ต่างกันมากเพราะเฟรมเหล็กหนักกว่าหลายกิโล แต่คงต้องรอดูความเห็นจากผู้เชี่ยวชาญดีกว่าเพราะผมขี่แบบชาวบ้านธรรมดา
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ตามข้างบนว่าครับ เฟรมรถพับท่อโตๆ(เน้นว่ารถพับ ไม่ได้รวมถึง หมอบ หรือทัวริ่งนะครับ)ขี่ไม่ต่างกันชัดเจนเท่าเรื่องยางนอก กับลมยางหรอกครับ โครโมใส่ยางหน้า 1 นิ้วอัดลม 100psi กับเฟรมอลูใส่ยาง 1.5 นิ้ว อัดลม 60 อลูนุ่มกว่าครับ ผมขี่มาหมดแล้ว อลู โครโม (แต่เหล็กเฟรมบางๆอย่างนีโอนุ่มกว่าชัดจริง เรียกว่าย้วยนิดๆเลยดีกว่า) ครับ เอาทรงกับน้ำหนักที่ชอบก็พอ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

ยืนยันด้วยคนครับ เท่าที่เคยรถพับใช้มาหลายคัน ทั้งเฟรมโครโม4130 เฟรมอลู และ เฟรมเหล็กHi-tensile ยืนยันครับว่าไม่ได้แตกต่างกันเลย
ขี่กระเทือนเด้งเจ็บตูดเหมือนกันหมดเลยครับ (ขนาดหน้ายางกับลมยางนั้นเป็นตัวกำหนดความนุ่มเลยครับ บวกกับเบาะนิ่มๆด้วย)
แนะนำว่าถ้าอยากขี่นุ่มนวล แนะนำให้ใช้ยาง1.5นิ้วครับ การเติมลม เติมลมแล้วลองนั่งดู กะแค่หน้ายางจมลงไปนิดๆก็พอแล้วครับ

ให้เลือก3คันนี้ ผมเลือกคันแรก Fnhon9ครับ เพราะว่าเบาที่สุดครับ รถพับต้องเน้นเบาๆครับ
EL Negro
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย EL Negro »

ตามทุกท่านว่าครับ รถพับล้อเล็กวัสดุที่ใช้ผลิตเฟรมไม่ค่อยเห็นผลต่างเรื่องความนุ่มเท่าไหร่ ลม+ยางเห็นผลชัดเจนกว่าครับ

หากผมเป็นผู้เลือก สำหรับ 3 คันนี้คงต้องดูว่าเราต้องการอะไรจากรถพับล้อเล็ก

-น้ำหนักเบา
-พับได้เล็กยกสะดวก
-อะไหล่ที่ให้มาพร้อมรถ
-ราคา

ผมจะตัดเหลือแค่ FNHON กับ Crius ที่เหลือก็ไปลองปั่นและเลือกสีที่ถูกใจ และงบประมาณที่เหมาะสมกับตัวเอง

ผมเคยเจอตัวจริงของ FNHON Charm แล้ว ต้องบอกว่างานผลิตเฟรม งานเชื่อมใกล้เคียงกับ Dahon มาก มีสีให้เลือกหลากหลาย แถมออกแบบมาให้สามารถใส่ล้อ 18 นิ้วได้ด้วย มีขายทั้งแบบประกอบเสร็จและเฉพาะเฟรมให้เลือก

ส่วน Crius จุดเด่นคือให้อะไหล่ LitePro มาทั้งคัน

ที่เหลือก็อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลครับ ว่าจะชอบแบบไหน
ไฟล์แนบ
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกท่านทุกคอมเม้นต์ครับ...
2wd-only
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย 2wd-only »

อยากทราบแหล่งที่ซื้อ และราคา ทั้งสามคันด้วยครับ
KOB_MK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813444865

โพสต์ โดย KOB_MK »

อยากได้ตัวบนสุดครับ แพงไหม??
Fold 1 Fold 2
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

2wd-only เขียน:อยากทราบแหล่งที่ซื้อ และราคา ทั้งสามคันด้วยครับ
KOB_MK เขียน:อยากได้ตัวบนสุดครับ แพงไหม??
สั่งจากจีนครับ ราคาประมาณ 15,000-16,000 รวมส่ง
2wd-only
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย 2wd-only »

เห็นแล้วอยากได้เลยค๊าฟฟฟ

สอบถามเพิ่มเติมคับ.... ตัวไหนพับแล้วเก็บเรียบร้อยสุด

แล้วเคยดู DOPPELGANGER รุ่น 111 บ้างไหมครับ
เฟรม Alloy 6061 น้ำหนัก 10.8Kg

รูปภาพ
Soomkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Soomkiat »

ถ้าสนใจ FNHON ผมแนะนำสั่งประกอบดีกว่าครับได้อุปกรณ์ตามใจชอบ และราคาเบ็ตเสร็จ ถ้าซื้อเป็นคันมาอุปกรณ์บางตัวไม่พอใจก็ต้องมา่เปลี่ยนเพิ่มอีกไปๆมาๆ จะบานปลายครับราคา
Soomkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Soomkiat »

E Bike Chiang Rai โทร.0881381996 จักรยาน FNHON ลองโทรคุยดูนะครับ
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เฟรมยี่ห้อนี้เป็นอย่างไรบ้าง16" ใครเคยลองไหมครับ
รวมหลักอาน ชุดคอพับ หนัก 4.95 โล ประกอบแล้วจะต่ำกว่า 10 โลไหม

รูปภาพ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

rhine มี softtail โดนใจผมนะ แต่ทรงมันป้อมๆ สิ แปลกๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”