!!!! ข้อควรระวัง สำหรับคนที่ใช้ birdy monocoque !!!!!

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก
team: นาย ล้อหมุน
Bike: Yeah, Jour, Brompton S6L

!!!! ข้อควรระวัง สำหรับคนที่ใช้ birdy monocoque !!!!!

โพสต์ โดย นาย ล้อหมุน »

เนื่องจากผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้จักรยานรุ่นนี้อยู่และได้เจอจุดร้าวบริเวณคอพับ เรามาดูจุดร้าวกันก่อนน่ะครับ
รูปภาพ

ซึ่งชิ้นส่วนนี้เป็นชิ้นส่วนสำหรับดึงตัวประกับมาล็อคเข้ากับคอรถน่ะครับดูรูปกันต่อเลย
รูปภาพ
รูปภาพ

เลยอยากมาแชร์ กลุ่มที่ใช้รถรุ่นนี้กันน่ะครับ เท่าที่สอบถามเห็นว่ามีร้าวกันหลายคันน่ะครับ
โดยผมกังวลในเรื่องความปลอดภัย หากเกิดหักในขณะใช้งานอาจทำให้เกิดอันตรายกับผู้ปั่นได้ครับ
เนื่องจากเท่าที่สอบถามมา พบว่ารุ่นนี้มักพบอาการร้าวที่จุดพับนี้หลายคัน

จากการสอบถามไปยังร้านจักรยานที่ผมซื้อ(ชื่อร้านจักรยานสัปหลาด) เนื่องจากคันนี้ได้ซื้อผ่านตัวแทนบ้านเราอายุประมาณ 10 เดือน ระยะทางไม่น่าเกิน 250กิโล เพื่อทราบแนวทางแก้ปัญหา โดยพบว่าสามารถหาชิ้นส่วนนี้เปลี่ยนได้ครับจากตัวแทน
หลังจากนั้น ทางร้านแจ้งว่าไม่สามารถเคลม โดยให้เหตุผลว่า ความเสียหายที่เกิดขึ้นอาจเกิดจากผู้ใช้ พับจักรยานแบบไม่ถูกวิธี มีค่าเสียหาย 400 บาท ครับ ซึ่งตอนแรกก็ค่อนข้าง งง กับคำตอบที่ได้รับน่ะครับ เพราะตัวแทนเองก็ไม่เคยทำคู่มือ วิธีการใช้งานที่ถูกต้องให้กับผู้บริโภคอย่างเราๆกัน

สุดท้ายนี้ก็อยากฝากเพื่อนๆสมาชิกที่ใช้รถรุ่นนี้อยู่ ช่วยตรวจสอบจุดพับเพื่อความปลอดภัยด้วยน่ะครับ สุดท้ายตนเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ นี่ผมนีแอบนึกถึงเรื่องจักรยานยี่ห้อหนึ่งที่พบปัญหาเรื่องแกนปลดล้อเข้าไปขัดซี่ล้อจนทำให้เกิดอุบัติเหตุ แต่รายนั้้นเค้าเรียกรถกลับเพื่อเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ 555
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: !!!! ข้อควรระวัง สำหรับคนที่ใช้ birdy monocoque !!!!!

โพสต์ โดย toop »

ดูจากเหตุการณ์แล้ว ผมว่าทางร้านน่าจะรับประกันให้นะครับ รถใช้งานก็ยังไม่นานเท่าไร อ่านเรื่องราวแล้วผมว่าพี่คงจะเสียความรู้สึกอยู่บ้าง ไม่มากก็น้อยครับ
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: !!!! ข้อควรระวัง สำหรับคนที่ใช้ birdy monocoque !!!!!

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

น่าจะเครมได้

อะไหล่ที่เครมมาลองใช้ไปเรื่อยๆ ถ้าแตกอีกก็ defect ล่ะ
คราวนี้โรงงานต้องรับเครมและหาทางแก้ไข หรือเปลี่ยนวัสดุ
ที่ทำใหม่
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ถ้าตั้งผิดตึงมือตอนพับก็แตกร้าวได้หรือเปล่า
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก
team: นาย ล้อหมุน
Bike: Yeah, Jour, Brompton S6L

โพสต์ โดย นาย ล้อหมุน »

Cookiebike เขียน:ถ้าตั้งผิดตึงมือตอนพับก็แตกร้าวได้หรือเปล่า
ต้องขอตอบว่าเป้นไปได้ครับ แต่กรณีของผมนั้นขอย้ำว่าตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยไปยุ่งอะไรกับจุดพับที่คอคับ มีแค่อะไหล่แต่งที่ไม่เกี่ยวข้องกับตัวเฟรมจักรยาน
LLkeng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tune by K.E.N.G.
Bike: Dahon Formula S18'14
ตำแหน่ง: BKK
ติดต่อ:

โพสต์ โดย LLkeng »

ร้านนี้อวยไส้แตก เลยครับ ยี่ห้อนี้ หุหุ
รับจูนกล่องเดิมติดรถ Reflash ecu เฉพาะรถยนต์ Honda เท่านั้น
ใช้เครื่องมือแท้ จูนตามหลัการที่ถูกต้องโดยวิศวกร

จำหน่ายโช๊คซิ่งสำหรับรถยนต์ H-DRIVE SILVER'S ราคาส่ง ชุดเดียวก็ขาย
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม 097-993-2514
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

แล้วใครจะกล้าแนะนำต่อล่ะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
barts
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tyrell FSX,Cervelo R3,Brompton S6L

โพสต์ โดย barts »

ราคารถขนาดนี้ ถ้าไม่เคลมก็ควรหมั่นเรียกรถไปตรวจสอบบ้างก็ดีครับ เกิดอุบัติเหตุขึ้นมามันไม่คุ้มกันแน่นอนกับแบรนด์ระดับไฮเอนขนาดนี้ รึเปล่า!!!
*** ปั่นด้วยกันกับเพื่อนๆ กลุ่ม Freedom Bike ครับ ***
SuperDaddy55
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854891775
Bike: Tyrell FX, Brompton M6R, Storck Visioner C, Birdy Classic
ตำแหน่ง: ซ.นวลจันทร์ รามอินทรา

โพสต์ โดย SuperDaddy55 »

Defect แน่ๆครับแบบนี้ คนเอาเข้ามาขายก็ไม่จริงใจเลย แค่ 400 บาท น่าจะเคลมได้นะครับเพราะรถไม่ถึงปีด้วยซ้ำ

มัวแต่ทำสีพิเศษมาโขกราคาลูกค้าใหม่ ไม่ใส่ใจลูกค้าเก่าเอาซะเลยจริงๆแย่ครับบอกตรงๆทีแรกก็มองๆยี่ห้อนี้ไว้เหมือนกัน
เจอตัวแทนแบบนี้จะซื้อของจากตัวแทนทำไมกันนี่ ของหิ้วก็ถูกกว่ากันเยอะอยู่ คงต้องผ่านจริงๆละครับรถขาไก่เดิมๆก็มีตะเกียบแตก หลักอานแตก พอโมโนค๊อกก็ดันเป็นงี้อีก ไม่กล้าซื้ออ่ะบอกตรงๆ ราคาตั้งไว้ห่างกับคุณภาพเยอะเลย

ึผมนี่นึกถึงรถพับอีกคันนึง หิ้วชุดขับไปให้ช่วยเปลี่ยนชุดขับก็ไม่คิดเงินค่าแรง พอน็อตไขตะเกียบไม่พอดีเพราะเปลี่ยนชุดขับมา สักพักตัวแทนแจ้งผู้ผลิตทำน็อตใหม่มาเปลี่ยนให้อีกตะหาก มะคิดตังค์ บริการต่างกันจริงๆนะนี เงิน 400 จริงๆไม่เยอะ แต่แสดงให้เห็นความจริงใจตัวแทนได้เหมือนกันนะนี่
supergreen
สมาชิก
สมาชิก
Bike: konaภูเขา L.A.แม่บ้าน tyrellพับ trekหมอบ

โพสต์ โดย supergreen »

รถพับก็สำคัญที่จุดพับต้องแข็งแรง นี่ทำไมบอบบางจัง
แถมราคาไม่ใช่ถูกๆ ยอมแลกกับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นเพื่อให้ได้จุดพับที่แข็งแรง ราคาก็ยอมจ่ายสูงเพื่อรถที่ปั่นดี
ดูๆแล้วกรณีนี้ควรจะเคลมได้นะ
LeviFamily
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899915159
team: -
Bike: Java fit, scott scale70

โพสต์ โดย LeviFamily »

ผมว่าอะไหล่บางอย่างมันก็อาจจะเคลมไม่ได้จริงๆก็ได้นะคับ และทางร้านเค้าก็เป็นเพียงตัวแทนจำหน่ายมิได้เป็นบริษัทผู้ผลิตเค้าก็คงต้องทำตามเงือนไขเหมือนกันน่ะคับ จขกท ใจเย็นๆนะคับ ลองคุยกันดีๆ ทางร้านอาจมีทางออกให้ก็ได้คับ. จากประสบการณ์ที่ผมเป็นลูกค้าของร้านนี้ เฉพาะที่บ้านซื้อรถจากร้านนี้ไป3คันทั้งที่ไม่ได้เป็นรถราคาแพงและยังมีเพื่อนๆที่ผมแนะนำซื้อรถจากร้านนี้อีก5คัน ก็ได้รับการบริการและการเซอร์วิสที่ดีตลอดมาคับ.....เป็นกำลังใจให้ทั้งเจ้าของกระทู้และทางร้านนะคับ...
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tyrell FX, Brompton M6R, Storck Visioner C, Birdy Classic
ตำแหน่ง: ซ.นวลจันทร์ รามอินทรา

ผมก็ซื้อรถร้านนี้ครับ แนะนำเพื่อนไปซื้อก็หลายอยู่ครับ
จะบอกว่าถ้าเรื่องยางแตกเคลมไม่ได้อันนี้เข้าใจครับ แต่ข้อผิดพลาดจากการดีไซน์ หรือการผลิต หรือวัสดุที่ด้อยคุณภาพในการผลิต และมีส่วนในการรับแรง หรือมีข้อเกี่ยวเนื่องกับความปลอดภัยแบบนี้ ผู้ผลิตควรรับเคลมครับมันเป็นเรื่องความรับผิดชอบครับผม
อนึงการที่เป็นตัวแทนจำหน่าย นั่นหมายความว่าได้รับความเห็นชอบและไว้วางใจกันจึงได้เป็นตัวแทนจำหน่าย ซึ่งเป็นเรื่องของผลประโยชน์และกำไรที่จะต้องมีการแบ่งกันระหว่างผู้ผลิตและตัวแทนครับ ดังนั้นการจะบอกว่าเป็นหน้าที่ผู้ผลิตอย่างเดียวนั้นผมว่าไม่น่าใช่นะครับ เพราะถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ ยี่ห้อนี้ในทัศนคติของผม ไม่น่าใช้และไม่แนะนำต่อแน่นอนครับ

ผมไปลองขี่มาอาทิตย์ก่อนที่ร้าน ยี่ห้อนี้เลยว่าจะถอย แต่เจอแบบนี้ป๊อดครับผมรอดูยี่ห้ออื่นดีกว่า
yamong
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Helioes , Trek , Bromton M3L , Velo orange campuer
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yamong »

SuperDaddy55 เขียน:
ึผมนี่นึกถึงรถพับอีกคันนึง หิ้วชุดขับไปให้ช่วยเปลี่ยนชุดขับก็ไม่คิดเงินค่าแรง พอน็อตไขตะเกียบไม่พอดีเพราะเปลี่ยนชุดขับมา สักพักตัวแทนแจ้งผู้ผลิตทำน็อตใหม่มาเปลี่ยนให้อีกตะหาก มะคิดตังค์ บริการต่างกันจริงๆนะนี เงิน 400 จริงๆไม่เยอะ แต่แสดงให้เห็นความจริงใจตัวแทนได้เหมือนกันนะนี่
บอกหน่อยซิครับว่าตัวแทนเจ้าไหน รถอะไร ร้านบริการดีๆเราน่าจะบอกต่อนะครับ
pancmc
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Alex moulton Brompton Bicketon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pancmc »

เรื่องการเคลมนี่ต้องเป็นผู้นำเข้าเป็นคนเคลมให้กับทางร้านไม่ใช่หรือครับหากคนนำเข้าไม่ยอมเคลมให้ทางร้านก็ลำบากไป
สมาชิก
สมาชิก

pancmc เขียน:เรื่องการเคลมนี่ต้องเป็นผู้นำเข้าเป็นคนเคลมให้กับทางร้านไม่ใช่หรือครับหากคนนำเข้าไม่ยอมเคลมให้ทางร้านก็ลำบากไป
ใช่ครับ โดยส่วนตัวร้านนี้ผมก็ซื้อกับเค้า คุณเอกบริการดีมาก
แต่เคสนี้ผมว่าผู้นำเข้าไม่ใจอ่ะ ของแค่ 400 บาทเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”