ขอคำแนะนำเลือกซื้อรถพับครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Jazzberry
ขาประจำ
ขาประจำ
team: God+Speed
Bike: Specialized S-Works Venge, BMC Teammachine,

ขอคำแนะนำเลือกซื้อรถพับครับ

โพสต์ โดย Jazzberry »

สนใจรถพับครับ แนะนำหน่อยครับระหว่าง
1.Java fit
2.Daho Speed Falco
3.Dahon Horize

3รุ่นนี้แนะนำรุ่นใหนครับเคยไปดูของจีนบางยี่ห้อมา หลักอานมันสั้นมากครับ ผมสูง 178 ครับ จะเอาไว้ออกทริปชิลๆ กินเทียว และก็พวก Night trip ^^
รูปประจำตัวสมาชิก
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

Re: ขอคำแนะนำเลือกซื้อรถพับครับ

โพสต์ โดย e21smn »

ข้อ 2 เฟรมโครโม ล้อ 451 ได้มาแล้วถ้าไม่มีกิเลสเพิ่มเติมก็จบขี่ได้เลย แต่ถ้าขาแรงเปลี่ยนจานหน้าอย่างเดียวก็ตามกลุ่มได้สบายๆ ค่าตัวประมาน17,xxx ครับ
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: ขอคำแนะนำเลือกซื้อรถพับครับ

โพสต์ โดย toop »

ตามรายการที่ให้ไว้ ขอเชียร์ข้อ2 ด้วยคนครับ

:D :D :D
-=pub=-
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สวนรมฯ
Bike: Bianchi FG lite, MINI JAVA, DAHON Speed Falco
ตำแหน่ง: กทม

โพสต์ โดย -=pub=- »

ขี่ชิลๆ Horize น่าจะนุ่มกว่า เนื่องจากยางใหญ่กว่า
แต่ถ้าจะซิ่ง ต้อง speed falco เลยครับ
รอด้วยซิ
MIYATA CLASSIC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-2515885
team: GTR BIKE TEAM
Bike: จักรยานราคาถูก www.trinx-format.com
ตำแหน่ง: RANGSIT

โพสต์ โดย MIYATA CLASSIC »

เลือกที่ชอบครับ
https://www.youtube.com/watch?v=kqldFcuIRX8 ส่งฟรีทั่วไทย
http://www.trinx-format.com/bikes
ร้านจักรยาน GTRBIKE รังสิตคลองสี่

line 0802515885
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

ผมว่า horize ตอบโจทย์เจ้าของกระทู้ได้ครบถ้วนครับ
รถสวย รูปร่างดี ปั่นชิล ๆ ก็ได้ ปั่นซิ่งก็ดี นุ่มแน่นครับ ฟันธง!
ปล. เดิม ๆ จากร้านเบากว่าเบอร์ 2 อยู่ 3 ขีดครับ
EL Negro
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย EL Negro »

ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์การเลือกซื้อรถพับของตัวเองและแฟนครับ เพราะตอนผมตัดสินใจเลือกซื้อรถพับ ความรู้สึกก็คล้ายๆ กันกับเจ้าของกระทู้เลยครับ ลังเลยระหว่าง

Dahon Boardwalk
Dahon Speed Falco
KHS P20-T3

ตัดสินใจอยู่นานพอสมควร ไปลองนั่ง ลองโยก ลองปั่นทุกตัว แต่ละตัวก็มีดีในแบบฉบับของตัวเอง ขึ้นอยู่กับว่าคันในเหมาะกับการใช้งานของเราที่สุด ผมพยายามนั่งนึกถึงสไตล์การใช้งานของตัวเอง ความจำเป็นที่ตัวเองต้องใช้ ผมใช้งานกึ่งๆ ทัวร์ริ่ง ตจว. มีปั่นขึ้นเขาบ้างพอสมควร กับใช้ในเมืองขึ้นรถไฟฟ้าลงรถใต้ดิน สุดท้ายผมเลือก KHS P20-T3 แม้จะพับแล้วเล็กสู้สองตัวที่เหลือไม่ได้ แต่ถ้าผมเลือก Dahon Boardwalk หรือ Speed Falco ผมต้องมาอัพชุดขับเคลื่อนเพิ่มแน่ๆ รวมถึงตะแกรงหน้า-หลังอีก ส่วนเจ้า KHS P20-T3 มันมีมาให้คนข้างครบ 27 Speed อัพเพิ่มแค่ตะแกรงทัวร์ริ่งหน้า-หลังเท่านั้น

ส่วนแฟนผม ตอนแรกชอบทรงของ Dahon Speed Falco ลองปั่นทางเรียบก็บอกชอบ Speed Falco แต่พอลองปั่นทางที่ไม่ค่อยเรียบสุดท้ายเธอเลือก Boardwalk ทั้งๆ ที่ผมบอกว่าถ้าชอบทรงของ Speed Falco เอามาเปลี่ยนล้อและยางหน้าใหญ่ขึ้นก็ได้ แต่เธอก็บอกว่าเอา Boardwalk แหละ

สุดท้ายก็ได้ KHS P20-T3 กับ Boardwalk มาปั่นด้วยกัน

แต่เชื่อไหมครับว่าไม่จบ ตอนนี้งอก Tern Link D8 กับ Bridgestone Transit Light เพิ่มมาอีก เพราะรู้สึกว่าล้อ 451 ของ KHS P20-T3 มันค่อนข้างกินที่และเกะกะในชั่วโมงเร่งด่วนบนรถไฟฟ้าและรถไฟใต้ดิน เกรงใจคนอื่นเขาครับ ตอนหลังๆ ถ้าต้องขึ้น BTS และ MRT ผมจะหิ้ว Bridgestone Transit Light ไปแทนครับ

ปล. ตามโจทย์เจ้าของกระทู้ปั่นเที่ยวชิลๆ เรื่อยๆ เรียงๆ ก็เข้าทาง Dahon Horize กับ Boardwalk ครับ
LLkeng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tune by K.E.N.G.
Bike: Dahon Formula S18'14
ตำแหน่ง: BKK
ติดต่อ:

โพสต์ โดย LLkeng »

ไปลองขี่ ไปลองพับ ถูกใจอันไหนก็หิ้วกลับบ้าน ร้านปีศาจ แถวๆรามอินทรา เค้าว่ามีที่ให้ลองขี่และรถเกือบทุกรุ่นครับ เอาที่ตัวเองชอบและกำลังจะพอไหว ถูกใจเรา แต่ไม่ถูกใจคนอื่นก็ช่างเค้า เราขี่เอง
รับจูนกล่องเดิมติดรถ Reflash ecu เฉพาะรถยนต์ Honda เท่านั้น
ใช้เครื่องมือแท้ จูนตามหลัการที่ถูกต้องโดยวิศวกร

จำหน่ายโช๊คซิ่งสำหรับรถยนต์ H-DRIVE SILVER'S ราคาส่ง ชุดเดียวก็ขาย
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม 097-993-2514
androzius
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java Fit8,Trinx Fa208,Meadow citysmart

โพสต์ โดย androzius »

ในงานจักรยาน ผมลองทั้งDahon และ Java
ตอนแรกตั้งใจว่ายังไงๆก็Dahon ชื่อชั้นต่างๆดีกว่า อ่านในบอร์ดมาเยอะ ราคาขายไม่ค่อยตก พับเรียบร้อยดี
สุดท้ายไปลองJava แล้วก็จบที่Java Fitเลย
แนะนำไปลองครับ เอาที่ชอบจริงๆครับ
ค่ายไหนก็ตาม ขอให้ได้ปั่น ผมว่า สนุกและเหนื่อยได้ครับ :)
อัพไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”