ประกอบ Brompton แฮนด์ M, R version สอบถามเรื่องอะไหล่บางตัวหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

ประกอบ Brompton แฮนด์ M, R version สอบถามเรื่องอะไหล่บางตัวหน่อยครับ

โพสต์ โดย iamsu »

อะไหล่ที่มี ตะเกียบหน้า, ชุดแฮนด์ M, เฟรมกลาง(แหม่ม), หางหลัง, ชุดตะแกรงหลัง(รวมบังโคลนหลัง)
อะไหล่ที่ผมจะซื้อของจักรยานทั่วไปแทน ชุดเบรค, ปลอกแฮนด์, หลักอาน, ชุดบังโคลนหน้า, โซ่
แต่มีบางชิ้นที่ไม่แน่ใจว่าแทนกันได้ไม๊ และบางชิ้นก็ไม่รู้ว่าจำเป็นต้องใช้กับ M R หรือเปล่าครับ
1 ชุดยึดดุมล้อหน้า อันที่วงจำเป็นต้องมีไม๊ครับ
2 ตัวขอเกี่ยว ที่ขาบังโคลน สามารถยึดกับขาบังโคลนของล้อ 16 ปกติได้ไม๊ ถ้าได้จะได้ไม่สั่งทั้งชุดครับ
3 Lower stop disc set Mk3 ใช้อะไรแทนได้บ้างครับ
4 ชุดยึดล้อหางหลัง ซื้อตามร้านทั่วไปได้ไม๊ครับ
5 Rear Frame Clip ชุดคลิป บูชพลาสติก กับสปริงต้องซื้อไม๊ ผมมีแกนลูกยางแล้วครับ
6 ลูกยางกันกระแทก ใช้ลูกยางคลองถม มาตัดเจาะใส่แทนได้ไม๊ครับ
7 สุดท้าย ล้อหน้าดุมล้อเดิม ล้อหลังดุม SRAM Automatix จะเอาไปให้ร้านจักรยานทั่วไปขึ้นล้อให้ได้ไม๊ครับ
Hong@SmallWheel
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0824418007
team: Small Wheel
Bike: RM BD-1Ti, RM-BD1w, BT M6R, BT M3R, Bike Friday NWT, Bike Friday Air Glide, B-Bike, Speed One, Bruno Minivelo

Re: ประกอบ Brompton แฮนด์ M, R version สอบถามเรื่องอะไหล่บางตัวหน่อยครับ

โพสต์ โดย Hong@SmallWheel »

น่าจะนำไปสอบถามห้อง บลอมตันของเฮียคากิ หรือ ของคุณบอย ปากเกล็ดครับ แต่ก็จะตอบเท่าที่ความรู้จะมีให้ครับ
1. จำเป็นครับ
2. ไม่น่าจะได้ครับเพราะลวดจะฝังในตัวขอเกี่ยว ขอเกี่ยวมีล่องลวด หรือต้องดัดให้ลงล่อง ยากดี
3. ใช้พลาสติดหรือยางแข็งๆทำแทนก็ได้ครับเป็นตัวค้ำหลักอาน
4. ถ้าหาซื้อได้ ก็ใช้ได้ครับ
5. ถ้าไม่มีก็ต้องซื้อครับ
6. ได้ครับ แต่ความนุ่มแข็งก็จะเปลี่ยนไปตามวัสดุ
7. ได้ครับ แต่ดุมSram น่าจะ32รู วงล้อ28รู ก็ขึ้นลวดเว้นได้ครับ(ผมเคยทำมาแล้ว)

ประมาณนี้ครับ ;)
ซื่อสัตย์ ยุติธรรม สังคมจะอยู่ร่วมกันได้
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

Re: ประกอบ Brompton แฮนด์ M, R version สอบถามเรื่องอะไหล่บางตัวหน่อยครับ

ผมตั้งกระทู้ใหม่เพราะตั้งใจว่าจะลงรายละเอียดต่าง ๆ เป็นข้อมูลไว้ หลังจากประกอบเสร็จแล้วครับ
เผื่อจะมีประโยชน์สำหรับผู้ที่คิดจะประกอบ Brompton เอง หรือทำ Brompton custom ครับ

งั้นตัด lower stop disc ออกดีกว่า เพราะผมใช้ตัวยึดไฟท้ายหยุดหลักอานอยู่แล้ว
ลูกยาง เปลี่ยนใจซื้อมาทดลองทำเป็นหลาย ๆ สี น่าจะสวยดีครับ
เกียร์ Sram ผมสั่งตัว 28 รูมาครับ ราคาบวกค่าส่ง แรงกว่าเดิมเยอะเลย

ขอบคุณมากครับ
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

Hong@SmallWheel เขียน:น่าจะนำไปสอบถามห้อง บลอมตันของเฮียคากิ หรือ ของคุณบอย ปากเกล็ดครับ แต่ก็จะตอบเท่าที่ความรู้จะมีให้ครับ
2. ไม่น่าจะได้ครับเพราะลวดจะฝังในตัวขอเกี่ยว ขอเกี่ยวมีล่องลวด หรือต้องดัดให้ลงล่อง ยากดี
3. ใช้พลาสติดหรือยางแข็งๆทำแทนก็ได้ครับเป็นตัวค้ำหลักอาน
6. ได้ครับ แต่ความนุ่มแข็งก็จะเปลี่ยนไปตามวัสดุ
7. ได้ครับ แต่ดุมSram น่าจะ32รู วงล้อ28รู ก็ขึ้นลวดเว้นได้ครับ(ผมเคยทำมาแล้ว)

ถามพี่บอย ตามพี่พี่ฮ้งบอก ส่วนดุม ออโต้ ถ้า แก้ สปีดอ้อโต้แวะมาเจอค่าครู
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ

bird8850 เขียน:
Hong@SmallWheel เขียน:น่าจะนำไปสอบถามห้อง บลอมตันของเฮียคากิ หรือ ของคุณบอย ปากเกล็ดครับ แต่ก็จะตอบเท่าที่ความรู้จะมีให้ครับ

ถามพี่บอย ตามพี่พี่ฮ้งบอก ส่วนดุม ออโต้ ถ้า แก้ สปีดอ้อโต้แวะมาเจอค่าครู
ขอบคุณครับ เกียร์ Sram ถ้าเกียร์เปลี่ยนไม่เกิน 12km ก็คงจะไม่โมครับ
แต่อยากจะเปลี่ยนเฟืองเกียร์ให้เหลือสัก 14T หรือ 16T เพื่อจะลงจานหน้าไม่ใหญ่มากสัก 2 ชั้น 44T/กับอีกจานเอาไว้ขี่เนินยาว ๆ ครับ
pancmc
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Alex moulton Brompton Bicketon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pancmc »

ลูกยางเบอร์ 6 เนื่องจากไม่ได้ใช้แล้ว ผมมีนะครับ รวมถึงยางขอบ 16 ถ้วยคอ standart สนใจ add line pamcmc มานะครับ ให้ฟรีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย pancmc เมื่อ 11 มี.ค. 2015, 05:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

pancmc เขียน:ลูกยางเบอร์ 5 เนื่องจากไม่ได้ใช้แล้ว ผมมีนะครับ รวมถึงยางขอบ 16 ถ้วยคอ standart สนใจ add line pamcmc มานะครับ ให้ฟรีครับ
ขอชื่นชมครับพี่

:D :D :D
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ

pancmc เขียน:ลูกยางเบอร์ 5 เนื่องจากไม่ได้ใช้แล้ว ผมมีนะครับ รวมถึงยางขอบ 16 ถ้วยคอ standart สนใจ add line pamcmc มานะครับ ให้ฟรีครับ
ขอบคุณในน้ำใจมากครับ ผมสั่งของไปเรียบร้อยแล้วครับ
ลูกยาง ผมสั่งมาใช้เป็นแบบดัดแปลงวัสดุเป็นอย่างอื่น, ยางใน ใช้ของรถล้อ 16 อีกคันที่ซื้อมาสำรองไว้, ยางนอกสั่งของ Innova
ถ้วยคอ คนขายตะเกียบหน้าเขาแถมมาให้ครับ และดูเหมือนจะมาพร้อมกับ main frame ของใหม่ที่สั่งไปด้วย
nutnan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Bridstone Transit Light

โพสต์ โดย nutnan »

อยากเห็นว่ารถออกมาเป็นสีอะไรครับ ;)
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ

nutnan เขียน:อยากเห็นว่ารถออกมาเป็นสีอะไรครับ ;)
เฟรมที่ซื้อมาสีไม่เหมือนกันสักอย่างเลยครับ :lol: :lol: ซื้อสะสมมาเรื่อย เก่าบ้าง ใหม่บ้าง
ตะเกียบสีขาวด้าน, คอแฮนด์สีเขียวเตอกิสด้าน, หางหลังสีดำเงา, เฟรมหลักสีดำด้าน

ตอนนี้ผมอยากเห็นรถโทน ดำเงา ผสมดำด้าน เพราะรถผมมีแววว่าจะออกมาสีดำ
ตะเกียบ, หาง, คอ อาจจะเป็นดำเงา ยกเว้นเฟรมหลักเป็นดำด้าน ไม่อยากลอกสติ๊กเกอร์ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”