เปรียบเทียบ 4 คันนี้หน่อยครับ dahon vector x27h , tern verge x30h , tern eclipse x20 (ล้อ24) , dahon speed falco

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
doc bike
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon vector X27h

เปรียบเทียบ 4 คันนี้หน่อยครับ dahon vector x27h , tern verge x30h , tern eclipse x20 (ล้อ24) , dahon speed falco

โพสต์ โดย doc bike »

ทดลองกระทู้แรกในชีวิต กล้าๆกลัวๆ
ลองโพสดูครับ
ด้วยคำถามนี้ครับ

เปรียบเทียบ 4 คันนี้หน่อยครับ
dahon vector x27h
tern verge x30h
tern eclipse x20 (ล้อ24)
dahon speed falco

คันไหนเร็วที่สุด เรียงลำดับ
คันไหนเอาไปทัวร์ริ่งได้ดีที่สุด เรียงลำดับ
คันไหนเอาไปเข้ากลุ่ม road bike ได้ดีที่สุด เรียงลำดับ
คันไหนคุ้มค่า (เทียบกับค่าตัว และอะหลั่ย) ที่สุด เรียงลำดับ

ขอบพระคุณทุกๆท่านสำหรับความเห็นครับ
ทั้งกด ทั้งซอย ทั้งโยก ทั้งควง ทั้งเร่ง ทั้งผ่อน ทั้งเสียเหงื่อ และก็ถึงเส้นชัย
สรุปเลยแล้วกัน.. ว่าจักรยานก็น่าจะเป็น "Sexual sublimation" ที่ดีได้อย่างหนึ่ง
แถมเมื่อไม่พอใจ ก็สามารถเปลี่ยนคู่ขาคันใหม่ได้เรื่อยๆ ตราบที่งบอำนวย
(และเมียอนุญาต) 555
:lol: :lol: :lol:
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Re: เปรียบเทียบ 4 คันนี้หน่อยครับ dahon vector x27h , tern verge x30h , tern eclipse x20 (ล้อ24) , dahon speed falco

โพสต์ โดย Cookiebike »

้เทียบราคาตามงบที่เรามีก่อนดีกว่าไหมครับ แต่ละตัวนี่ราคามันต่างกันหลายหมื่นเลยนะครับ = =''

ไม่มีรถที่ดีสุดหรอกถ้าคนปั่นไม่มีแรงขี่ จากโจทย์ที่ว่ามาเหมือนไม่สนใจเรื่องพับเลย แนะนำไปหารถใหญ่ดีกว่าครับ ตรงประเด็นกว่า
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
doc bike
สมาชิก
สมาชิก

Re: เปรียบเทียบ 4 คันนี้หน่อยครับ dahon vector x27h , tern verge x30h , tern eclipse x20 (ล้อ24) , dahon speed falco

1 ต้องรถพับเท่านั้นครับ
2 งบต่างไม่สนใจครับ ถ้าดีมากก็เพิ่มงบได้เรื่อยๆครับ
(แต่ไม่เกิน 1 แสน)
แต่..ถ้าเพิ่มไปหมื่นสองหมื่น แต่คุณภาพไม่ค่อยต่าง ก็อย่าเพิ่มดีกว่า
ของดีไม่จำเป็นต้องแพง ของแพงอาจได้คุณภาพไม่คุ้ม
3 ส่วนเรื่องปัจจัยด้านผู้ขับขี่ ผู้ขับขี่รับผิดชอบเองครับ
4 อยากได้ค่าต่างๆเป็นคะแนน เป็นรีวิว เทียบปะทะกันให้ชัดๆครับ
5 ขอบพระคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ
ทั้งกด ทั้งซอย ทั้งโยก ทั้งควง ทั้งเร่ง ทั้งผ่อน ทั้งเสียเหงื่อ และก็ถึงเส้นชัย
สรุปเลยแล้วกัน.. ว่าจักรยานก็น่าจะเป็น "Sexual sublimation" ที่ดีได้อย่างหนึ่ง
แถมเมื่อไม่พอใจ ก็สามารถเปลี่ยนคู่ขาคันใหม่ได้เรื่อยๆ ตราบที่งบอำนวย
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

โพสต์ โดย e21smn »

Vector x27 อัพล้ออัพเกียร์ เอาเฟรมที่ชอบก่อนแล้วมาแต่งเอา จขกท มีงบตามนั้นพออยู่แล้ว
ผมยังเอา boardwalk มาอัพล้อ 451 ใส่เกียร 105 หมดไปรวมค่าตัว 40k เพื่อความสุขส่วนตัวส่วนประสิทธิภาพได้ตามที่ท่านต้องการแหละ ไปกับหมอบไดัสบายๆ 35+++ แต่ถ้าพวกหมอบขาแรงมากๆก็ตามไม่ใหวเหมือนกันนะ
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
doc bike
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
magka7
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819114541
Bike: TERN LINK P9

โพสต์ โดย magka7 »

Eclipse x20 แบบมาตรฐาน น่าจะเร็วสุดครับ
Lasergai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869997333
team: Dahon Lover Team
Bike: Dahon: Speed Falco, Vector X-27H, Helios, Mu UNo, Speed Uno, IOS XL, DHC 86, DHC 97, Boardwalk , Hon Solo, BS: X-bike, Sneaker Light, ขาไก่: BM BD-1, PG, Neo Bike, Handy 7, Mini Cooper 16"

โพสต์ โดย Lasergai »

ผมปั่นอยู่ Dahon X27H กับ Dahon IOS XL ล้อ 24 นิ้วเหมือน Eclipse x20
ผมว่าถ้าใน 4 ตัวเลือก X27H กับ Tern verge x30h น่าจะเร็วที่สุดและเข้ากับกลุ่ม Roadbike พอได้ครับ
ส่วนที่น่าทำ Touring ก็ Eclipse x20

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ
BCC 133
doc bike
สมาชิก
สมาชิก

Lasergai เขียน:ผมปั่นอยู่ Dahon X27H กับ Dahon IOS XL ล้อ 24 นิ้วเหมือน Eclipse x20
ผมว่าถ้าใน 4 ตัวเลือก X27H กับ Tern verge x30h น่าจะเร็วที่สุดและเข้ากับกลุ่ม Roadbike พอได้ครับ
ส่วนที่น่าทำ Touring ก็ Eclipse x20

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ

ขอบคุณครับ
golfyhobby
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tyrell FX, Dahon Vector X10 แต่งจัดเต็ม

โพสต์ โดย golfyhobby »

ล้อ 24 นิ้วของ tern eclipse 20x น่าจะหายางอะหลั่ยยากอยู่นะครับ
ถ้ามีงบถึงขนาดนั้น ลองพิจารณารถพับตัวอื่นอย่าง tyrell FX ดูสิครับ พับอาจจะยากกว่าแต่ขี่มากจนลืมข้อเสียข้อนี้ไปเลย
Tee_Lek
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 4300 Disc (Sold), DAHON Vector X27H, Trek Modone 2.3 (Sold), Cannondale Caad 10 (Ultegra 6800 + Zipp 30 + Pro Component) & Giant Propel SLR1

โพสต์ โดย Tee_Lek »

คันไหนเร็วสุด ==> สำหรับความรู้สึกผมจากตัวเลือกนะครับ น่าจะเป็น Verge X30H กับ Vector X27H เพราะดีไซน์มันมาทางนั้น

คันไหนทัวร์ริ่งดีสุด ==> ผมว่า Speed Falco เพราะภาพในหัวเหมือนว่าแต่งทัวร์ริ่งได้เหมาะกว่าชาวบ้าน

คันไหนเข้ากลุ่ม Road Bike ได้ดีสุด ==> ผมว่า X30H กับ X27H เพราะผมขี่กับกลุ่มหมอบมาแล้วที่ AV 35 พอได้อยู่ แต่ถ้าหมอบไปเร็วกว่านี้ก็เหนื่อยครับ ลักษณะทางกายภาพมันสู้กันไม่ได้จริงๆ

คันไหนคุ้มค่าสุด ==> สำหรับผมนะ คันที่เจ้าของกระทู้ชอบสุด และจะขี่มันบ่อยสุด นั่นแหละคุ้มสุด เพราะของผมที่มีอยู่ ผมว่ามันก็คุ้มทุกคันนะ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
It's a life just not a bike!!!
รถไม่แพง แถมแรงก็ไม่มี
tbknight
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 027130127
team: Bangkok Wheels
Bike: Tern Link D8, Dahon P8, Tern Verge Duo, Tyrell SZ, Birdy Disc
ตำแหน่ง: 1023/6 ซอย ปรีดีพนมยงค์ 41 ถนน สุขุมวิท 71 แขวงคลองตันเหนือ เขต วัฒนา จังหวัด กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tbknight »

มีงบเป็นแสนแต่ทำไมจำกัดตัวเลือกในชีวิตตัวเองน้อยจังครับ ถ้ารู้ความต้องการตัวเองชัดเจนก็คงหาได้ไม่ยาก หรือแค่ต้องการแค่อ่านรีวิวครับ
Facebook : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://www.facebook.com/BKKWheels

Instagram : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://instagram.com/bkkwheels
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

ไม่ถามร้านที่เขาขายดูละ
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
doc bike
สมาชิก
สมาชิก

tbknight เขียน:มีงบเป็นแสนแต่ทำไมจำกัดตัวเลือกในชีวิตตัวเองน้อยจังครับ ถ้ารู้ความต้องการตัวเองชัดเจนก็คงหาได้ไม่ยาก หรือแค่ต้องการแค่อ่านรีวิวครับ

1 อันที่จริงตัวเลือกด้านจักรยานเยอะ
แต่ตัดทิ้งอันที่ไม่ชอบไปเยอะแล้วครับ

2 รีวิวอ่านในเวบต่างๆรวมของต่างชาติหลายเจ้าแล้วครับ
ตอนตั้งกระทู้ อยากได้รีวิว เพราะอยากได้รถ (เป็นเหตุผลซึ่งกันและกัน)
ไม่ใช่ว่าอยากได้รีวิวโดยไม่เอารถ
ไม่ใช่ว่าอยากได้รถโดยไม่สนใจอ่านรีวิว
เหตุเป็นเช่นนี้ครับ

3 แม้รู้ความต้องการตัวเอง
แต่จะหารถที่ตรงโจทย์มันก็ไม่ใช่ง่ายนะครับ
เพราะบางทีมันอาจไม่มีขาย และผมอยู่ต่างจังหวัดห่างไกล

4 ตอนนี้ได้ vector x27h มาเป็นเนื้อคู่แล้วครับ
ขอบคุณที่เป็นห่วงนะครับ 'u'
Lasergai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869997333
team: Dahon Lover Team
Bike: Dahon: Speed Falco, Vector X-27H, Helios, Mu UNo, Speed Uno, IOS XL, DHC 86, DHC 97, Boardwalk , Hon Solo, BS: X-bike, Sneaker Light, ขาไก่: BM BD-1, PG, Neo Bike, Handy 7, Mini Cooper 16"

โพสต์ โดย Lasergai »

ยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับที่ได้Vector x27 h. รถพับคู่ใจคันใหม่ ว่างๆเอารูปภาพมาให้ชมบ้างนะครับ
BCC 133
doc bike
สมาชิก
สมาชิก

bird8850 เขียน:ไม่ถามร้านที่เขาขายดูละ
จากการเสาะหา
ไม่พบว่ามีร้านไหนขาย tern verge x30 , dahon vector x27h , tern eclipse x20 ในช่วงนี้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”