ปรึกษาเรื่องรถจักรยานพับหน่อยครับ แนะนำทีครับ ผมมือใหม่ หลักการใช้งานอยู่ในบอร์ดครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
Nantawat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 094-953-7228
team: ไม่มี
Bike: จักรยานโบราณ

ปรึกษาเรื่องรถจักรยานพับหน่อยครับ แนะนำทีครับ ผมมือใหม่ หลักการใช้งานอยู่ในบอร์ดครับ

โพสต์ โดย Nantawat »

ปรึกษาเรื่องรถจักรยานพับและมินิหน่อยครับ คือ ผมต้องการ รถจักรยานพับหรือมินิ ที่ใช้ในชีวิตประจำวันใน กทม. ครับ ไปทำงาน ระยะทาง 15 กม. แต่มันมีทริปประจำเดือนของคนในกลุ่ม ไปต่างจังหวัด บ่อยๆ ระยะทางที่เค้าไปทริปกันประมาณ 80-100 กม. ส่วนใหญ่จะเป็นทางราบครึ่งหนึ่งทางภูเขาครึ่งหนึ่งครับ

ขอความกรุณาแนะนำหน่อยครับ ว่ายี่ห้ออะไรดีครับ หรือใครจะขายต่อมือสองผมก็ได้นะครับ

ขอความกรุณาด้วยครับและขอบคุณครับ
นันท์
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ปรึกษาเรื่องรถจักรยานพับหน่อยครับ แนะนำทีครับ ผมมือใหม่ หลักการใช้งานอยู่ในบอร์ดครับ

โพสต์ โดย lotus »

ส่วนใหญ่จะเป็นทางราบครึ่งหนึ่งทางภูเขาครึ่งหนึ่งครับ....

คงไม่ถึงกับระดับเขาเขียว ภูทับเบิก ดอยอินท์ ดังนั้นรถพับมีเกียร์ระดับแค่ 4000 บาท ก็ไปได้แล้ว อยู่ที่แรงคนมากกว่า ในงาน Sponsor ไปสวนผึ้ง 170 กม มีเขามีเนิน มีรถพับไปร่วมด้วยครับ และจบทริปสวย ไม่ต้องพึ่งรถเก็บสองแถว

ถ้างบมาก แนะ Dahon Boardwalk, chromoly frame, 18000 บาท

ถ้างบน้อยพวก Trinx ยี่ห้อดังจากจีนก็มีหลายตัว ถูกสุดก็ เฟรมเหล็ก 4000 บาท รับรองปั่นทริปสวนผึ้ง 170 หรือ Audax 200-400 กม ได้สบายครับ

รูปภาพ
Nantawat
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปรึกษาเรื่องรถจักรยานพับหน่อยครับ แนะนำทีครับ ผมมือใหม่ หลักการใช้งานอยู่ในบอร์ดครับ

ขอบคุณมากครับพี่ lotus

มียี่ห้อไหนบ้างครับที่มี จานหน้า 2 จาน และ ล้อ 451 ครับ

ขอบคุณครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไม่ถึงหมื่นก็ยี่ห้อ Trinx อีกนั่นแหละ

http://www.plazathai.com/show_pic.php?i ... _id=827343

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

Dahon Boardwalk ราคาขาย 13,XXX B ครับ ร้านตัวแทนจะได้ราคานี้
บางร้านซื้อสด -300 ครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

athi เขียน:Dahon Boardwalk ราคาขาย 13,XXX B ครับ ร้านตัวแทนจะได้ราคานี้

แต่ก่อนพุ่งไปถึง 18000 ไม่รู้ว่าลดไปแยะขนาดนี้เลยหรือนี่ หรือ 18000 เป็นราคาตั้ง ยังไม่ลด 20% ตามธรรมเนียม?
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

lotus เขียน:
athi เขียน:Dahon Boardwalk ราคาขาย 13,XXX B ครับ ร้านตัวแทนจะได้ราคานี้

แต่ก่อนพุ่งไปถึง 18000 ไม่รู้ว่าลดไปแยะขนาดนี้เลยหรือนี่ หรือ 18000 เป็นราคาตั้ง ยังไม่ลด 20% ตามธรรมเนียม?
เข้ามายืนยันครับคุณพี่ ราคาตั้ง 17XXX ราคาขายตามนั้นครับ ร้านตัวแทนไหนที่ขาย 14XXX นั่น แพงเกินครับ
ตอนแรกผมจะเอา Boardwalk พอใปที่ร้านดูอะไหล่และทรวดทรง
ชอบใจ Horize มากกว่า สอยมาแล้ว 16XXX
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

โพสต์ โดย e21smn »

ผมซื้อ boardwalk 2015 ราคา 13,900.- ครับและอีกคันซื้อ route ราคา 10,900.- ครับ
BW ได้แถมกระเป๋ากับเสื้อเพราะจองในงาน aday เมื่อเดือน พย แต่ route ได้แถมแค่กระติกกับขากระติกเพราะซื้อจากร้านหลังงานแล้ว
ซื้อเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเองแล้วเอาไปปั่นงาน ทอ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา route เดิมๆนั้นปั่นสบายครับเหมาะกับการใช้งานไม่เกิน 50-70 กม มากกว่านั้นอาจเมื่อยหน่อยเพราะอัตราทดเกียร์ที่ให้มามันน้อยไปหน่อยเลยทำความเร็วได้ไม่มาก แต่ก็ดูดกลุ่มพอไหวนะรอบขาอาจจะจัดนิดหนึ่ง
ส่วน BW เดิมๆไม่รู้เพราะวันแรกรับรถจับใส่ชุดขับ 105 กับล้อ 451 เลย แต่จากการปั่น 100โล+ สนุกมากและทำความเร็วได้ดีพอสมควรครับ อาจจะเป็นเพราะเฟรมโครโมกับชุดขับและล้อที่อัพมา
เจ้าของกระทู้ใช้งานตามที่บอกมาถ้างบพอผมว่า route น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับใช้เดิมๆเลย พอจะขยับขยายขายต่อยังได้ราคา แต่ถ้าขาแรงหน่อยและออกทริปกับเพื่อน 80 โลเปลี่ยนจานหน้าเป็น 53 ฟันก็ช่วยได้ครับเพราะของเดิมมันน้อยไปหน่อย(สำหรับผม)
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

ผมเชียร์ไป มินิ นะครับ

จากประสบการณ์ ผมว่าในระดับ 100 กิโลโลเนี่ย ล้อ 26 กับล้อ 20 ปั่นเหนื่อยไม่ต่างกันนะครับ แต่ล้าต่างกัน

มินิจะล้ากว่าเพราะสะเทือน รถพับเหนื่อยกว่ามินิด้วยเหตุผลความหนักและรูปทรงเฟรมที่ไม่ สติฟเท่ามินิ

ไม่บอกงบมา ผมบอกกลางๆไปแล้วกันครับ

โจทย์ประมาณนี้ เชียร์ไป Java Skeggia (19K) ล้อ 451 หรือ TRINX รุ่น Z4(9k) ล้อ 451

หรือ ถ้ายังอยากซิ่งได้พับได้ Dahon Dash (18K) ล้อ 406 หรือ TRINX รุ่น DA2007D (7K) ล้อ 451
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
Nantawat
สมาชิก
สมาชิก

โทษทีครับ ลืมบอกงบ งบมีราว 15-17K งะครับ
ไม่รู้ว่าจะเลือกตัวไหนดี แต่เพื่อนบอกว่า ลองหาใน เวปนี้ดูเผื่อมีคนขายมือสอง ผมก็เปิดดูบ่อยๆ แต่ก็ยังไม่มีใครขายเลย

ขอบคุณมากนะครับสำหรับการช่วยเหลือของทุกคน
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

โพสต์ โดย e21smn »

Dahon Speed falco ราคา 17,XXX ล้อ 451 เกียร์ Altus น่าจะเหมาะแต่ถ้าจะเผื่องบเหลือค่าหมวก ไมล์ คงต้องดูตัวอื่นละครับ
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ถ้าไม่ต้องพับ เชียร์มินิครับ เบากว่า ขี่ดีกว่า ราคาตัว skeggia เทียบกับอะไหล่ดีมากๆครับ หรือหามินิพวก gios ก็สวย ถ้าชอบรถแฟชั่นมี tokyo mini ด้วยนะครับ แต่ราคาคงเกินพอสมควร ว่าแต่ทำไมต้องมินิหรือพับครับ ถ้าใส่เบาะท้ายรถ รถฟูลไซส์ถอดล้อหน้าก็ไม่ได้ยัดรถยากเลยครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
Nantawat
สมาชิก
สมาชิก

shpiak เขียน:ถ้าไม่ต้องพับ เชียร์มินิครับ เบากว่า ขี่ดีกว่า ราคาตัว skeggia เทียบกับอะไหล่ดีมากๆครับ หรือหามินิพวก gios ก็สวย ถ้าชอบรถแฟชั่นมี tokyo mini ด้วยนะครับ แต่ราคาคงเกินพอสมควร ว่าแต่ทำไมต้องมินิหรือพับครับ ถ้าใส่เบาะท้ายรถ รถฟูลไซส์ถอดล้อหน้าก็ไม่ได้ยัดรถยากเลยครับ

เป็นความชอบส่วนตัวล้วนๆ ครับ และ ผมคิดว่า ความคิดผมเองนะ เอารถพับหรือมินิ ขึ้นทางชันๆ มันดูเท่ย์ดีครับ แต่ยอมรับแรงไม่มี อิอิ
Nantawat
สมาชิก
สมาชิก

e21smn เขียน:Dahon Speed falco ราคา 17,XXX ล้อ 451 เกียร์ Altus น่าจะเหมาะแต่ถ้าจะเผื่องบเหลือค่าหมวก ไมล์ คงต้องดูตัวอื่นละครับ

ผมก็ชอบๆ คันนี้อยู่นะครับ ผมกำลังประกาศซื้อมือสองทาง เวปนี้อยู่ล่ะครับ แต่ไร้วี่แวว มากครับ

ขอบคุณครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ทางชันรถเล็กขึ้นดีกว่านะ แต่เกียร์ต้องมีทดพอด้วย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”