ช่วยแนะนำรถพับไม่เกินหมื่นให้ทีนะครับ เป็นรถถีบประจำบ้าน ยกขึ้นยกลงไม่บ่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Rockrider
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant SCR1 2014 - Bianchi Impulso 2015 -Trinx fa2016 - Dahon archer P18 - Dahon Route 2015 - KHS F20 T3

ช่วยแนะนำรถพับไม่เกินหมื่นให้ทีนะครับ เป็นรถถีบประจำบ้าน ยกขึ้นยกลงไม่บ่อยครับ

โพสต์ โดย Rockrider »

ช่วยแนะนำรถพับไม่เกินหมื่นให้ทีนะครับ เป็นรถถีบประจำบ้าน ยกขึ้นยกลงไม่บ่อยครับ ถ้ามีโช้คด้วยก็จะดีเลยครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

Re: ช่วยแนะนำรถพับไม่เกินหมื่นให้ทีนะครับ เป็นรถถีบประจำบ้าน ยกขึ้นยกลงไม่บ่อยครับ

โพสต์ โดย demolisher »

เยอะแยะเลยอะ The Mall หรือ Lotus ก็ยังมีขายเลยมั้งครับ ขออนุญาตเสนอความเห็นกว้างๆ เท่าที่ผมพอนึกออกละกันนะครับ

+ เน้นเบาขนาดไหน วัสดุเฟรมมีผล จำนวนเกียร์มีผล ขนาดล้อมีผล
+ ไม่เน้นพับ ok
+ เก็บยังไง โดนแดดโดนฝนบ้างไหม ประมาณว่าจะต้องกลัวเรื่องสนิมมากขนาดไหนโดยเฉพาะถ้าไม่ค่อยสะดวกหมั่นดูแล ผมชอบอลูฯ เพราะไม่ค่อยสะดวกดูแล อะไรเงียะครับ
+ ปั่นไกลใกล้สภาพทางยังไง ปั่นในหมู่บ้านในซอยในชุมชนหรือไม่เกินซัก 10-20 km ที่เป็นสภาพถนนยางหรือคอนกรีตทั่วไปจะไม่มีเกียร์ก็ได้มั้ง หรือซัก 3 เกียร์ 6 เกียร์ก็พอ...ราคาก็ต่ำหน่อย ซึ่งกลับกันถ้าเน้นไปได้ทั่วขึ้นลงเขาก็มีไปเร็วนิสก็ได้บรรทุกของเยอะๆ ก็คงต้องเกียร์มากหน่อย เป็นต้นครับ
+ ถอดล้อง่ายไหม ผมชอบถอดล้อง่ายหน่อย กับเป็นปมส่วนตัวมั้งก็เลยชอบรุ่นที่ใช้แกนปลดเร็ว
+ จะต้องใส่ตะแกรงแขวนนู่นนี่ป่าว ถ้าเอาก็ต้องเลือกรุ่นที่ใส่ได้หรือมีมาอยู่แล้ว
+ จะเอาบังโคลนมั้ย ใส่ไม่ได้ก็มีใส่มาแล้วก็เยอะ
+ น่าจะเป็น V brake เป็นส่วนใหญ่เนาะ ผมว่าใช้ทั่วๆ ไปสะดวกกว่า discbrake เยอะ

นอกนั้นก็เป็นเรื่องของนักปั่นประสบการณ์เยอะหน่อยแล้วมั้ง เช่น หน้าไวขนาดไหน อานแบบไหนจะเหมาะกับทางไกลๆ และกับก้นตัวเอง ประเภทของบันได ฯลฯ ครับ

รถใหม่ก็ดีมีเยอะแยะยี่ห้อเยอะแยะร้านหลายระดับราคา รถเก่าจากต่างประเทศก็เพียบครับ :D :D :D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”