ลองเอาใบจาน 60 ฟัน(BMX)มาดัดแปลงใส่รถ ล้อ 16 นิ้ว

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
จ๊าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๔๐๗๐๕๕๙(D)
team: 99 City Bike
Bike: 我徐先生MTB Merida Hasa Dahon Fuji

ลองเอาใบจาน 60 ฟัน(BMX)มาดัดแปลงใส่รถ ล้อ 16 นิ้ว

โพสต์ โดย จ๊าบ »

สืบเนื่องจากกระทู้ที่คุณ num 13 แนะนำว่า "จานเหล็ก 80 บาท วรจักร ตัด ๆ เจาะ ๆ เจียร ๆ " http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=102676

ฟังดูมันเข้าท่าเข้าทางดี ทำก็ไม่ยาก ผมใช้เวลาอยู่ 2 ชม. ก็ทำ+ประกอบได้สำเร็จ ต้นทุนก็ไม่แพง(ถ้ามีเครื่องมือพร้อม) ทำเสร็จลืมจาน 52 หรือ 56 ได้เลย
ผมหาจาน 60ฟันได้ไม่ถูกเท่าคุณ num 13 ไปลองหาซื้อจากวรจักร เจอจานพร้อมบันได ราคา 190 บาท มึนอยู่พัก ถามคนขายจะเอาเฉพาะใบจาน ก็เลยได้มาแต่ ราคา 90 บาท(รู้สึกว่าเขาจะเรียกว่า ใบจาน 60ฟัน แบบสวม) ขายเป็นใบจานเดียว มี 60 ฟัน ตามภาพ

รูปภาพ

ได้มาแล้วให้ถอดเฉพาะใบจาน 52ฟันเก่าออก เอามาทาบเป็นแบบ แล้ววาดส่วนที่เราจะตัดกับเจาะ
รูปภาพ

จากนั้นก็ใช้จิ๊กซอว์ค่อยๆตัดตามขาทั้ง 5 อย่างช้าๆและเลือดเย็น (ต้องขอบคุณ คุณ num13 ที่แนะนำเครื่องมือชิ้นนี้ครับ ง่่ายดี มีอยู่แต่ไม่เคยนึกถึงมันเลย)
รูปภาพ

หลังจากที่ตัดและเจาะแล้ว ก็จะได้ตามภาพ แต่ยังไม่เสร็จครับ
รูปภาพ

ความหนาของจานมันยังไม่เท่ากัน จะ้ต้องเอาไปทำให้ฟันมันบางเท่าๆกันก่อน
รูปภาพ

ก็เลยใช้ครื่องเจียรที่มีอยู่ งานนี้เล่นง่ายหน่อย หน้าตาแบบนี้ครับ
รูปภาพ

ทำการเจียรทีละฟัน ขั้นตอนนี้จะนานหน่อยสำหรับมือใหม่อย่างผม(60ฟัน เกือบชั่วโมงอ่ะ)
รูปภาพ

เจียรฟันจาน ให้บางพอที่โซ่สามารถลงร่องได้ทุกฟันก็ใช้ได้แล้วครับ(แนะนำว่าให้เจียรด้านในด้านเดียวจะดูดีกว่าครับ)
รูปภาพ

หมดปัญหาเลยครับ ใบจาน60ฟัน ทีเีดียวจบ ขี่ดีกว่า 52ฟันเดิม จะเห็นว่าผมเอาใบ 52ฟันเดิม ประกบอยู่ด้านหลัง เพื่อให้น็อตมันยึดได้แน่น(เดิมจะมีใบฟัน+ใบกันโซ่) งานนี้สงสัยต้องหาฝากระป๋องนมผงมาตัดเป็นตัวกันโซ่ด้านนอกแล้วมั๊ง :mrgreen:
รูปภาพ

หมดแล้วครับ งานต่อไปคงต้อง หายาง High Pressure มาใส่+บำรุงหัวใจให้ดี(กลัวหยุดเต้น) ต้องขอบคุณ คุณnum13 กับ เสือspectrum ทีให้คำแนะนำครับ :lol: :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย จ๊าบ เมื่อ 12 มิ.ย. 2011, 07:56, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
nai_joe
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชิวๆ ทีม
Bike: Folding Bike

Re: ลองเอาใบจาน 60 ฟัน(BMX)มาดัดแปลงใส่รถ เซียงกงล้อ 16 นิ้ว

โพสต์ โดย nai_joe »

บอกได้คำเดียว สุดยอด ครับ :shock:

ฝีมือแบบนี้น่าจะทำขาย เหมาะสำหรับขาแรงต่อเนื่อง ครับ :D
num13
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6892193
Bike: รถพับ chevy,giant

Re: ลองเอาใบจาน 60 ฟัน(BMX)มาดัดแปลงใส่รถ เซียงกงล้อ 16 นิ้ว

โพสต์ โดย num13 »

:lol: :lol: :lol: :lol:
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

พี่ ครับ ทีหน้าทีหลัง สั่งซื้อของวรจักร โทรฯหาผมก็ได้ ผมชอบใช้เงินชาวบ้าน + ได้เครดิตราคาด้วยนะ แล้วพอได้ของแล้ว พี่ก็นัดรับของกันก็ได้ครับ

ปล.เดี๋ยวผมซื้อมาสัก 1 ใบแล้วเอามาให้พี่ทำให้ดีกว่าครับ ว่าแต่ว่า งั้น จาน 52 ใบนั้นที่ราคาพันฝ่าๆ พี่ไม่ใช้แล้ว ทิ้งๆให้ผมก็ได้นะครับพี่ :lol: :lol: :lol:

.
.

Nathan
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
จ๊าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 我徐先生MTB Merida Hasa Dahon Fuji

ขอบคุณครับ
ที่ต้องทำเอง จริงๆก็ไม่ค่อยมีเวลา แต่ฉุนโรงกลึงแถวๆเตาปูน(ใครมีร้านแนะนำดีๆช่วยบอกด้วย ก็ดีครับ) ไอ้เราจะเอางานไปให้ทำ ทางร้านคงเห็นว่าแค่อะไหล่รถจักรยาน กลับมองว่าไม่คุ้มท่าเีดียว ทั้งๆที่เราพยายามบอกว่า ทำแบบง่ายๆ ตัดๆ เจาะๆ เจียรๆ ก็เสร็จแล้ว กลับปฏิเสธอย่างเดียว(ไม่สนใจเงินเราอย่างนั้น) เลยกลับบ้านทำเองซะเลย

ขอบคุณ คุณน่าทาน ผมเคยโทรไปแล้วแต่เห็นว่าทำงาน แบบไม่ค่อยจะพักเที่ยง ก็เลยเกรงใจครับ เอาเป็นว่าวันหลังจะโทรใหม่ก็แล้วกัน แล้วไปกินก๋วยเตี๋ยวด้วยกัน ส่วนจาน52ฟันเก่า ก็ยังอยู่ครับ ผมเอามาหนุนแทนแหวน อยู่หลังใบ60ฟันครับ

มีเพิ่มเติมอีกนิดครับ เมื่อเปลี่ยนใบ60แล้ว โซ่อาจจะต้อง ต่อให้ยาวขึ้นอีก4-5ข้อ ไม่งั้นจะขึ้นเกียร์1ไม่ได้เพราะความยาวโซ่ไม่พอ
อยากให้ลองทำกันดู ขี่แล้วเร็วขึ้นเยอะเลยครับ ทำก็ไม่ยาก ของก็หาง่าย ตามร้านผมเห็น วางกันเป็นลังๆเลย(ถ้าหาไม่ได้จริง ลองติดต่อคุณน่าทาน ให้ช่วยจัดหาก็คงได้ครับ :mrgreen: )
TANA_PA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4421313
Bike: BD1

โพสต์ โดย TANA_PA »

รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
จ๊าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อวาน 5โมงเย็น ได้มีโอกาสไปลองขี่ขึ้นเขา สามมุก(บางแสน)วนเล่น ถือว่าใช้ได้ครับ เกียร์ 1สามารถขี่ขึ้นไปหาลิงที่บนเขาได้โดยที่ขาไม่แตะพื้น ความเร็วที่ผมทำได้ประมาณ 34 ไม่กล้าขี่เร็ว(รถมันเล็ก+หน้าไว) ขาลงยิ่งไม่ต้องพูดเลยต้องค่อยๆลง และพบว่า มีปัญหาเรื่องเบรค ถ้าบีบแช่ตลอด จะไม่อยู่ดีจะต้องปล่อยแล้วรีบเบรคใหม่ ทำแบบนี้ไปเลื่อยๆ มันถึงจะเอาอยู่ เห็นแม่ค้าขายกล้วยเลี้ยงลิงที่จุดชมวิว เล่าให้ฟังว่่า ถ้าเป็นรถเช่า เห็นหลายคันแล้วเวลาลง เบรคไม่อยู่ สุดท้ายไปติดแผงเหล็กกั้นทางหลวงที่ข้างล่างอ่ะ :cry: :cry:
ไฟล์แนบ
ถ่ายออกทะเล
ถ่ายออกทะเล
IMG0020B.jpg (28.1 KiB) เข้าดูแล้ว 33011 ครั้ง
ถ่ายคู่กับลิง
ถ่ายคู่กับลิง
IMG0022B.jpg (29.12 KiB) เข้าดูแล้ว 33011 ครั้ง
เส้นทางที่ขึ้น
เส้นทางที่ขึ้น
IMG0023B.jpg (33.41 KiB) เข้าดูแล้ว 33011 ครั้ง
NOY_NV
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08 98 22 99 77
team: -
Bike: GIANT WARP DS1/ANCHOR CA900/STANDARD คานคู่
ตำแหน่ง: 750/518 หมู่ 9 ซอยแบริ่ง ต.สำโรงเหนือ สมุทรปราการ 10270

Re: ลองเอาใบจาน 60 ฟัน(BMX)มาดัดแปลงใส่รถ ล้อ 16 นิ้ว

โพสต์ โดย NOY_NV »

คุณจ๊าบ สุดยอดมาก ผมก็อยากทำบ้างแต่ไม่มีเครื่องมือ ขอบคุณสำหรับไอเดียครับ :D
อย่ารอให้มีเหลือแล้วจึงให้ อย่ารอให้มีพอแล้วจึงให้ เพราะเราไม่รู้ว่าเมื่อไรจะพอ
มีมากให้มาก มีน้อยให้น้อย โดยเฉพาะ พ่อ แม่ ที่บ้าน อย่ารอให้ทำบุญไปให้ เพราะไม่รู้ว่าท่านจะได้รับหรือเปล่า...
การให้ทำให้ผู้ให้มีความสุข แต่ผู้รับสุขกว่า...การให้ง่ายกว่ารับมากมาย...
OMG
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่มีเหลือแล้ว

Re: ลองเอาใบจาน 60 ฟัน(BMX)มาดัดแปลงใส่รถ ล้อ 16 นิ้ว

โพสต์ โดย OMG »

เรียนถามเจ้าของกระทู้ครับว่า จาน BMX เป็นจานเรื้อยไม่ทราบว่าใส่กับขาจานเดิมที่ติดมากับรถได้เลยไมครับ??

ขอบคุณครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ตอบแทนเจ้าของกระทู้ครับ

จาน BMX ถ้าจะเอามาดัดแปลงใส่รถพับ ต้องทำตามขั้นตอนอย่างที่คุณจ๊าบทำครับคือ

1.หาขาจานเดิมที่สามารถเปลี่ยนใบจานได้

2. เอาใบจาน BMX เฉพาะใบจานมาตัดและเจาะรูให้ตรงกับใบจานของเดิม

3. เจียร์ฟันให้บางลงเพื่อที่จะทำงานกับโซ่เดิมได้

4. ประกอบและใช้งานครับ

ใบจาน BMX มีข้อดีคือราคาถูกและหาง่ายครับ จานธรรมดา กระโหลกเหลี่ยมจะหาจาน 56 ฟันหรือ 60 ฟันแทบหาไม่ได้ครับ (แต่ในปัจจุบันมีจานสำเร็จรูป ขนาด 56 ฟันเข้ามาขายแล้วครับ) ถ้าหาซื้อจาน BMX มาดัดแปลงด้วยเชิงช่าง เดี๋ยวเดียวก็มีจาน 56 หรือ 60 ฟันใช้แล้วครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
OMG
ขาประจำ
ขาประจำ

คือว่า dahon calssic ผมเป็นจานเรื้อยอะครับ ไม่รู้ว่าใส่ได้เลยป่าว....??
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

OMG เขียน:คือว่า dahon calssic ผมเป็นจานเรื้อยอะครับ ไม่รู้ว่าใส่ได้เลยป่าว....??
จาน BMX ก็ใช้กระโหลกเลื้อยน่าจะเปลี่ยนใบจานใหม่ใส่ได้โดยไม่ต้องแปลงแบบที่คุณจ๊าบทำ ถ้าจะมีปัญหาก็อาจจะเป็นเรื่องของใบจานหนาไปเท่านัี้นเองครับ

ก่อนเปลี่ยนอย่าลืมเช็คจุดพับด้วยนะครับจานใหญ่มากเกินไปอาจจะไปบังทำให้พับไม่ได้หรือพับลำบากครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
OMG
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ....เดี๋ยวรีบไปหามาลองเลยแล้วจะมารายงานครับ...
crazy-mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o8l~3x4~xxl7
team: Family Bike

โพสต์ โดย crazy-mtb »

Dahon Calssic เปลี่ยนใบจานเลื้อยเป็น 60 ฟัน เรื่องจุดพับคงไม่เป็นปัญหา เนื่องจากพับทางด้านซ้าย
แต่อีกปัญหาที่อาจจะเจอ คือ มีเสียงโซ่ตีหางหลังด้านบนให้ได้ยินบ้าง เวลาที่โซ่กระชากตอนออกแรงปั่น
ตั้งโซ่ดีๆ+ติดวัสดุรองกันเฟรมไว้ น่าจะช่วยได้ครับ
จ๊าบ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่เป๊กและคุณcrazy-mtbที่เข้ามาตอบแทนครับผม ตอนนี้รถผมคันนี้ ให้พี่เขาไปดูแลแล้วยังขี่ดีอยู่ครับแต่นน.มากไปหน่อย :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”