K-rock ล้อ 14 นิ้วแชร์ประสบการณ์เพิ่ม คงไม่มีใครเอารถแบบนี้มาทำแบบผม แหงๆ 5555+

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
jinny777
สมาชิก
สมาชิก

Re: K-rock ล้อ 14 นิ้วแชร์ประสบการณ์เพิ่ม คงไม่มีใครเอารถแบบนี้มาทำแบบผม แหงๆ 5555+

โพสต์ โดย jinny777 »

tanapole1962 เขียน:อยากเห็นตอนพับบ้างครับ พับได้ปกติไหมครับ?
เฟรมเป็นโครโมลี่ใช่ไหมครับ?

:?:
รูปภาพ

เมื่อวาน ไปบ้านแฟนแถว บางขุนนนท์มาครับ เลยนำจักรยานใส่ท้ายรถ เพื่อปั่นไปเดินเล่น คลองถม
เลยจัดการถ่ายรูป ตอนพับ ให้เห็นนะครับ

เมื่อวานเป็นอีกวันที่ผมปั่น จาก แม๊คโครจรัญบางขุนนนท์ มุ่งหน้า ไปสะพานพระปิ่นเกล้า - บ้านหม้อ ความเร็วในการปั่นผมอยู่ที่ 25+-แต่ด้วยที่ไฟแดงเยอะ + รถที่สัญจรในเมือง ทำให้ AVได้แค่นี้ครับ เลยจังหวะว่างๆ ลองยิงอัดสนุกๆ ดูในบ้างช่วง ผลจาก Garminก็ได้ตามนี้ครับ

รูปภาพ

จบๆ แล้วครับสำหรับคันนี้ ไม่ต้องอัพอะไรเพิ่มแล้ว พอใจในผลที่ได้มากๆครับ
รูปภาพ
warrior
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานแก่นหล่อน
ติดต่อ:

Re: K-rock ล้อ 14 นิ้วแชร์ประสบการณ์เพิ่ม คงไม่มีใครเอารถแบบนี้มาทำแบบผม แหงๆ 5555+

โพสต์ โดย warrior »

ติดตามมาอ่าน มีข้อสอบถามครับ พอดีกำลังเล็ง เอามาใส่ท้ายรถเก๋งติดแก้ส

1.จานหน้า ชื้อมาเท่าไหร่ครับ
2. แล้วก่อนเปลี่ยนเป็นเกียดุม ปั่นได้เท่าไหร่ครับ
3. พับใส่ท้ายรถต้องถอดอะไรบ้าง
ยิ้มอ่อนๆๆๆ^___^
jinny777
สมาชิก
สมาชิก

warrior เขียน:ติดตามมาอ่าน มีข้อสอบถามครับ พอดีกำลังเล็ง เอามาใส่ท้ายรถเก๋งติดแก้ส

1.จานหน้า ชื้อมาเท่าไหร่ครับ
2. แล้วก่อนเปลี่ยนเป็นเกียดุม ปั่นได้เท่าไหร่ครับ
3. พับใส่ท้ายรถต้องถอดอะไรบ้าง
2300-2500 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
ก่อนเปลี่ยนเกียร์ และจานหน้า ปั่นmaxได้ 20-26 ก็อ๊วกแตกละครับ ซอยขายิกเลย เดิมsingle speed จานหน้า 48T หลัง 16T
ใส่ท้าย ถอดแค่อาน นอกนั้นพับเป็น 3 ทบครับ รถผมที่เห็นในรูปมีถังแก๊ส lpg ยังยัดลงสบายๆ ที่ไม่เห็นถังแก๊สเพราะผมเอาพรมกันไว้ กันของหลังรถไปกระแทกเฉยๆ
jinny777
สมาชิก
สมาชิก

เส้นประจำของผมครับจะปั่นเส้นนี้ทุกวัน เจอกันทักกันได้นะครับ เมื่อวานปั่นพับ14นิ้ว # ปั่นชิวๆ # ฟรุ๊งฟริ๊ง # กินลม # ลาดพร้าว 71 - ตลาดปัฐวิกร # กินสเต็ก ตลาดปัฐ เมื่อวาน ไม่ได้ปั่นเข้า CV ครับเพราะ เดินเล่นตลาดเพลินไปหน่อย

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
Kattt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา JAMIS หมอบ SCR2 พับ FA2016

โพสต์ โดย Kattt »

ล้อ16นิ้ว เฟืองหลัง11 ถ้าใส่จานหน้า75 จะหนักมากไม๊ ใครคำนวนเป็น รบกวนหน่อย กะไว้ขี่เข้ากะกลุ่ม เสือภูเขา ให้รอบขา ไม่ต่างจากเสือภูเขา มาก น่ะ ว่าจานหน้า ใช้เท่าไหร่ ถึงจะใกล้เคียงเฟือง เสือภูเขา
jinny777
สมาชิก
สมาชิก

Kattt เขียน:ล้อ16นิ้ว เฟืองหลัง11 ถ้าใส่จานหน้า75 จะหนักมากไม๊ ใครคำนวนเป็น รบกวนหน่อย กะไว้ขี่เข้ากะกลุ่ม เสือภูเขา ให้รอบขา ไม่ต่างจากเสือภูเขา มาก น่ะ ว่าจานหน้า ใช้เท่าไหร่ ถึงจะใกล้เคียงเฟือง เสือภูเขา
ถ้า หลัง 11T ล้อ 16 ผมว่า 75 ใส่ได้แต่ปั่นคงหนักเกินกำลังนะครับ จะทำให้ช้ากว่าเดิมใช้แรงมากกว่าเดิม และใช้ได้ไม่ครบทุกเกียร์โดยเฉพาะเกียร์สูงๆ แนะนำ 60-65 ดูครับ ผมว่าพอที่จะใช้ครบทุกเกียร์ ตึงๆหนักๆบ้างที่เกียร์สูงๆครับ อันนี้แค่สันนิฐานนะครับ ลองของจริงดูอีกที
Kattt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา JAMIS หมอบ SCR2 พับ FA2016

โพสต์ โดย Kattt »

jinny777 เขียน:
Kattt เขียน:ล้อ16นิ้ว เฟืองหลัง11 ถ้าใส่จานหน้า75 จะหนักมากไม๊ ใครคำนวนเป็น รบกวนหน่อย กะไว้ขี่เข้ากะกลุ่ม เสือภูเขา ให้รอบขา ไม่ต่างจากเสือภูเขา มาก น่ะ ว่าจานหน้า ใช้เท่าไหร่ ถึงจะใกล้เคียงเฟือง เสือภูเขา
ถ้า หลัง 11T ล้อ 16 ผมว่า 75 ใส่ได้แต่ปั่นคงหนักเกินกำลังนะครับ จะทำให้ช้ากว่าเดิมใช้แรงมากกว่าเดิม และใช้ได้ไม่ครบทุกเกียร์โดยเฉพาะเกียร์สูงๆ แนะนำ 60-65 ดูครับ ผมว่าพอที่จะใช้ครบทุกเกียร์ ตึงๆหนักๆบ้างที่เกียร์สูงๆครับ อันนี้แค่สันนิฐานนะครับ ลองของจริงดูอีกที
ขอบคุณ ค่ะ 60 ของขาดอยู่ 65 กลัว ไม่พอ 75 จะหนักเกิน อีก
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA หนัก14.8

โพสต์ โดย benzd »

สนใจแฮนด์แบบนี้ปั่นเร็วๆ นิ่งดีไหมครับ ผมปั่นพับแฮนด์ตรง พอเกิน50โลไป เมื่อยมือจัง รถผมspeed falco 50โลได้av25ก็ดีใจแย่แล้ว อยากได้AVสัก30บ้างจัง
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

ตามอ่าน ได้ความรู้สึกว่า น้ำหนักของเฟรมเหล็กตัวนี้ กลายเป็นข้อได้เปรียบ ช่วยให้รถเสถียรขึ้น ที่ความเร็วสูง

K-rock 14 นิ้ว เฟรมเหล็ก น่าสนใจครับ
jinny777
สมาชิก
สมาชิก

ตอบคุณ Kattt
เหลือตัวเลือกเดียวแล้วครับ 70T จัดมาอย่าให้เสียครับ

ตอบคุณ benzd
ตอนนี้ผมว่า ถ้าปวดมือแนะนำให้ เปลี่ยนเป็น แฮนที่จับได้หลายๆแบบ อย่างเสือหมอบดูครับเวลาเมื่อยก็จะได้เปลี่ยนท่าจัดได้หลากหลายกว่า แต่ส่วนตัวผมแล้วชอบ บูลฮอน มากกว่าเพราะมันไม่เยอะเกิน และดูสวยเวลาใส่กับล้อ 14นิ้ว (อันนี้ส่วนตัวล้วนๆครับ) ดูเรียบๆ ส่วนถ้าเมื่อยหลัง อันนี้ต้อง ปรับเปลี่ยน stem หรือ อาน ให้เหมาะกับ สรีระครับจุดที่ปั่นสบายแต่ละคนไม่เหมือนกัน ต้องรู้ว่าตัวเราเอง ถนัดและปั่นสบายที่สุดในระดับไหน แล้วค่อยๆปรับเปลี่ยนไปทีละจุดครับ แล้วการปั่นจะสนุกขึ้นมากๆ

ตอบคุณ wannabe
ล้อจิ๋ว 14 เฟรมเหล็ก 13กิโล ส่วนตัวผมว่า เสถียรครับ การทรงตัว น้ำหนัก ความแข็งแรง อยู่ในระดับที่ปั่นทำความเร็วสัก 40-60kmh แล้วมั่นใจว่ายังคงไปได้สบายๆ

ก่อนหน้านี้ลองปั่นรถพับ หนัก 6.9 โลมา ส่วนตัวล้วนๆนะครับขึ้น 30kmh จะเหวอๆ ปั่นแล้วรู้สึก หวิวๆ เหมือนไม่มีรถ รถโคลงเคลงแกว่ง เวลาเจอลมข้างแทบจะปลิวเลยครับ ยิ่งถ้าลมสวนมาตรงๆ ก็มีปั่นไม่ออก ช้ากว่าเดิม จนมาได้ลองเฟรมเหล็กดู ถึงได้รู้ว่าบางสิ่งบางอย่างก็ไม่จำเป็นต้องตามกระแสใครครับ ผมกล้าพูดไปตามเนื้อผ้าที่ได้ลองมาจากประสบการณ์จริงล้วนๆ

ปล.ต่างคนต่างความคิด เราถึงเกิดสงคราม หากขัดแย้งกับท่านไหนต้องขออภัยด้วยครับ นานาจิตตัง
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA หนัก14.8

โพสต์ โดย benzd »

ใจก็อยากได้แฮนด์หมอบเหมือนกันครับ แต่คนแย่งซื้อมือตบชิมาโน่ คลาริส เรามาช้าก็ไม่ทันเขาเลย
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

รถโหดมากครับ
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ชื่นชมครับที่เลือกตามความต้องการไม่ตามกระแส แน่ชัดในโจทย์ของตัวเอง จนได้รถที่เหมาะและลงตัวตามต้องการ

ส่วน crius เหมาะกับการพับยกบ่อยๆ ไม่ได้เกิดมาเพื่อความเร็วเป็นหลักอยู่แล้ว ใครจะเอาไปขี่ยาวๆขี่เร็วๆก็ควรรู้ข้อจำกัดของรถและเป็นความสามารถเฉพาะตัวครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
jinny777
สมาชิก
สมาชิก

ตอบคุณ benzd
ผู้ใจดีขายมือ2 ถ้าถูกๆก็คงวัตถุไปไวจริงๆครับ บางทีซื้อมือ1 ก็ไม่ไหว แต่ก็เจอ ขายมือ2 ราคาเกือบมือ1 หรือ เท่าเลยก็มีบอร์ดที่นี้ โหดจริงไรจริงครับ ต้องเช็คราคากลางให้ดีก่อนซื้อนะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของกระเป๋าตังค์ 555+

ตอบคุณ bird8850
ว่างๆ วันไหนจะปั่นเจ้าคันนี้ไปที่ร้านนะครับ ว่าจะไปๆ หลายรอบไม่ได้ไปสักที

ตอบคุณ shpiak
เพราะความลงตัวของคนนึง ไม่ได้บ่งบอก ว่าจะลงตัวกับอีกคนนึง ต้องหาความพอดีของกำลังขาตัวเองด้วยนะครับใครจะอัพตามก็จัดได้เลยครับสนุกๆ ของพวกนี้มันถอดเปลี่ยนได้ครับ ไม่เหมาะไม่ชอบก็ปล่อยไปอย่าซีเรียสครับ งบมีก็ซื้อใหม่ อย่าไปคิดว่าอัพแบบผมเสร็จแล้ว จะได้ความเร็วแบบที่ต้องการนะครับ ต้องพิจรณาจากกำลังของท่านและอุปกรณ์ที่เหมาะสมด้วย แต่ยังไง เกียร์ 1 รถผมขาอ่อน ปั่นได้ชัว 25kmh มั่นใจฟุดๆ

ปั่นล้อ14นิ้วซ้อมเมื่อวาน 17.00-19.00น.ผลประกอบการ จากหน้า ลาดพร้าว 80 เข้าเส้นเรียบด่วน ผ่านโลตัสเหมือนเคย แต่พอถึงแยกเกษตร-นวมินทร์ ผมข้ามสะพานแทนครับและยิงยาว ไปเดินเล่นที่ ตลาดนัดเรียบด่วน รามอินทรา ก่อนจะ เข้าถนนรามอินทรา เดินเล่นร้าน km8 จากนั้น ยิ่ง 14 นิ้ว เข้าเส้นสุขาภิบาล 1 ผ่านหน้า ตลาดปัฐวิกร แล้ว เข้าเส้นเดิม รวมระยะทาง 21 กิโลนิดๆ จักรยานล้อ เล็ก14นิ้วผม แซงหมอบตลอดเส้นครับ เจอเสือหมอบดูดอยู่บ้าง แต่ภูเขาไม่ค่อยมาดูดแหะ
รูปภาพ
Lasergai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869997333
team: Dahon Lover Team
Bike: Dahon: Speed Falco, Vector X-27H, Helios, Mu UNo, Speed Uno, IOS XL, DHC 86, DHC 97, Boardwalk , Hon Solo, BS: X-bike, Sneaker Light, ขาไก่: BM BD-1, PG, Neo Bike, Handy 7, Mini Cooper 16"

โพสต์ โดย Lasergai »

สุดติ่งกระดิ่ง ล้อ 14 แล้วครับคันนี้ :o
BCC 133
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”