dahon jetstream vs rm birdy

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

dahon jetstream vs rm birdy

โพสต์ โดย mod_gb! »

กับรถพับ fullsus สองสายพันธุ์นี้
ถ้านำมาเปรียบมวยกัน
ทุกท่านคิดว่าผลจะเป็นยังไงบ้างครับ
แต่ละคันจะมีข้อเด่นข้อด้อย ข้อดีข้อเสียยังไง
ปล. จะมีใครมีทั้งสองเลยไหมนะ คงจะให้ทัศนะได้ดี
ปล.2 ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ว่า rm เป็นชื่อยี่ห้อ ส่วน birdy เป็นชื่อรุ่น (แต่ก็ดันมีเฟรมสองแบบอีก) ส่วนขาไก่เป็นลักษณะที่คนไทยเรียกกัน
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
The Naive
สมาชิก
สมาชิก

Re: dahon jetstream vs rm birdy

โพสต์ โดย The Naive »

ผมมีแต่ birdy นะครับ แต่จะขอเปรียบเทียบเท่าที่รู้นะครับ

1) birdy ไม่มีจุดพับกลางเฟรมครับ แต่ dahon มีครับ จริงๆแล้วตามความคิดผมคือ birdy เป็นรถพับที่ไม่มีจุดพับครับ (งงไหมครับ :D :D ) เพราะ birdy เป็นรถที่ใช้จุดหมุนของระบบ suspension ในการพับครับ นี่เป็นจุดสำคัญที่ทำให้ผมเลือก birdy ครับ

2) dahon ใช้ล้อ 20" ครับ หาล้อและยางได้ง่ายกว่า birdy ครับ มีตัวเลือกเยอะกว่ามากครับ ล้อ 18" ของ birdy หาของได้ครับ แต่ตัวเลือกมีไม่เยอะ แต่ birdy เปลี่ยนเป็นล้อ 20" ได้ครับ แต่เท่าที่รู้มา รู้สึกว่าจะต้องใส่ยางที่หน้าแคบหน่อย ประมาณ 1"-1.25" (อันนี้ไม่แน่ใจตัวเลขนะครับ ลองเช็คดูก่อน) เพื่อที่จะพับได้โดยไม่มีปัญหา

3) ดุมหน้า-หลังของ birdy monocoque (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) เป็นขนาดมาตรฐานแบบรถใหญ่ทั่วไปครับ คือดุมหน้า 100mm ดุมหลัง 135mm หาของแต่งได้ง่ายกว่า มีตัวเลือกเยอะกว่า หา gear hub ใส่ได้ง่ายกว่าครับ (ถ้าอยากจะใส่เหมือนผม :D :D )

ตอบ ปล.2 ผมก็เข้าใจว่าอย่างนั้นนะครับ ที่อื่นทั่วโลกเรียกว่า birdy แต่ที่ญี่ปุ่นเรียก bd-1 ส่วนเฟรมที่มี 2 แบบ คืออันนึงเป็นรุ่นเก่าครับ เป็นแบบท่อเชื่อมกัน แต่ตอนนี้กำลังจะมี new classic ออกมาครับ คือเฟรมเหมือนรุ่นเก่าแต่มีการปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ อีกแบบเป็น monocoque ครับ เป็นรุ่นปัจจุบัน
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

Re: dahon jetstream vs rm birdy

โพสต์ โดย bird8850 »

ดึกแล้ว นอนดีกว่า
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

bird8850 เขียน:ดึกแล้ว นอนดีกว่า
อ้าวพี่เบิร์ด 55555
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
piak107
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0896967333
team: AC107
Bike: Dahon jetstream p8, Peerless Libero, Rhine Limited Edition

โพสต์ โดย piak107 »

ผมลองใช้ดูทั้ง 2 แบบแล้วครับ dahon jet. จะมีความกระด้างกว่า birdy ครับ ทำความเร็วได้เท่ากันครับ แต่ dahon jet. จะมีรุ่น EX ซึ่งจะเป็นรถ extreme กว่า dahon jet. ปกติและbirdy ครับ แต่อย่างไร ความแข็งแรงของรถพับก็มีระดับหนึ่งครับ ไม่เท่าพวกรถฟูลซัสแบบเสือภูเขาครับ มันส์กว่าเยอะครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

ผมใช้ jetstream ครับ ถูกใจนุ่มมาก ตอนนี้ใช้ kojak ขอบพับ

รูปภาพ
Cr ภาพโดยพี่ gakman
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

ชอบ jetstream ครับ ตรงที่ต่อยอดย่อขาไก่เหลือเท่าลูกสะบ้าเอง

birdy ผมว่าดีไซน์มีอายุแล้วใช้วัสดุเยอะเกินความจำเป็นในปัจจุบัน
aston toi
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0991471515
team: ไม่มี
Bike: araya dirgonal

โพสต์ โดย aston toi »

ชอบ jetstrem อีกคน
asid
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: past: a-bike, araya federal, dahon roo, dahon jetstream rapid p8 present:cronus pd3.0, dahon speed falco
ติดต่อ:

โพสต์ โดย asid »

มี Jetstream อยู่หนึ่งคัน อยากจะลองขาไก่บ้างจัง :D
กระเป๋าจักรยานที่ไม่เหมือนใครลองเข้าไปดูและกด like ได้เลย
https://www.facebook.com/harmonbags
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”