Dahon Route ใส่แฮนหมอบได้ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Nieww
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Route

Dahon Route ใส่แฮนหมอบได้ไหมครับ

โพสต์ โดย Nieww »

แต่งมานิหน่อยครับ

ใส่ Sora 9 speed เกียร์ shimano deore

เคยไปถามร้านแต่จำไม่ค่อยได้แล้ว เหมือนเค้าเคยบอกว่า ใส่แฮนหมอบได้ แต่เกียร์ใช้เป็นชิฟเตอร์ไม่ได้เพราะติดอะไรสักอย่าง

เลยอยากถามผู้รู้ แนะนำหน่อยครับ ว่าถ้าใส่แฮนหมอบ+ชิฟเตอร์ได้ไหม

หรือ เปลี่ยนแค่แฮนหมอบ แล้วใช้เกียร์กับเบรคเดิม
ไฟล์แนบ
Copy of 20140812_145848.jpg
Copy of 20140812_150043.jpg
Copy of 20140812_150058.jpg
Copy of 20140812_150115.jpg
Copy of 20140812_150115.jpg (112.1 KiB) เข้าดูแล้ว 927 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
Ta_nu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-645-9894
team: TEC./ยืดเส้น

Re: Dahon Route ใส่แฮนหมอบได้ไหมครับ

โพสต์ โดย Ta_nu »

ใส่ได้ครับ แต่จะติดปัญหากับเรื่อง ระยะผ้าเบรคกับขอบล้อ ที่ต้องตั้งใกล้กันมากๆ
เพราะระยะดึงสลิง ชิปเตอร์หมอบ น้อยกว่า มือเบรคเสือภูเขาทั่วไป
ทำให้เวลาขี่ๆไป ผ้าเบรคเข้าไปสัมผัสกับขอบล้อ ทำให้รู้สึกล้อผืดไปบ้าง

ผมลองมาเกือบหมด กับวิธีที่รถพับใส่ชิปเสือหมอบเนี่ย ทั้งแฮนด์บูลฮอร์น ทั้งแฮนด์หมอบ
ลูกลอกทดสายเบรคเอย มินิวีเบรคเอย ตัวตั้งสายเบรคเอย มันแก้ปัญหาได้แต่ไม่จบ

สุดท้ายใช้มือเบรคหมอบรุ่นที่ใช้กับวีเบรค กับ ชิปปลายแฮนด์ จบครับ ตั้งระยะผ้าเบรค
ได้เท่ามือวีเบรคเลย

เชื่อผม ผมเจ็บมาเยอะ :D
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Re: Dahon Route ใส่แฮนหมอบได้ไหมครับ

โพสต์ โดย Cookiebike »

ถ้ามีปัญหาระยะดึงก็ใช้เบรคหมอบเลยสิครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
Nieww
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Route

โพสต์ โดย Nieww »

Ta_nu เขียน:ใส่ได้ครับ แต่จะติดปัญหากับเรื่อง ระยะผ้าเบรคกับขอบล้อ ที่ต้องตั้งใกล้กันมากๆ
เพราะระยะดึงสลิง ชิปเตอร์หมอบ น้อยกว่า มือเบรคเสือภูเขาทั่วไป
ทำให้เวลาขี่ๆไป ผ้าเบรคเข้าไปสัมผัสกับขอบล้อ ทำให้รู้สึกล้อผืดไปบ้าง

ผมลองมาเกือบหมด กับวิธีที่รถพับใส่ชิปเสือหมอบเนี่ย ทั้งแฮนด์บูลฮอร์น ทั้งแฮนด์หมอบ
ลูกลอกทดสายเบรคเอย มินิวีเบรคเอย ตัวตั้งสายเบรคเอย มันแก้ปัญหาได้แต่ไม่จบ

สุดท้ายใช้มือเบรคหมอบรุ่นที่ใช้กับวีเบรค กับ ชิปปลายแฮนด์ จบครับ ตั้งระยะผ้าเบรค

ขอบคุณครับ เห็นคุณเจ็บผมก้ไม่อยากเจ็บตาม..
hayabusa13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tiger "20 / Hummer X MTB 26"

โพสต์ โดย hayabusa13 »

จริงๆถ้าไม่ได้ปลดล้อบ่อยๆก็ไม่มีปัญหานะครับ ผมก็เอารถพับใส่หมอบเหมือนกัน ใช้ตัวปรับระยะสายของLift pro พอช่วยได้ในระดับ 1
nattapol2810
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0853326838
Bike: Focus Culebro SL1.0,Brompton P6R Raw Lacquer,Dahon Speed Falco(Black)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nattapol2810 »

ถ้าไม่ติดเรื่องพับ เพราะ Route คอพับใน มันจะติดพับแล้วไม่สวยหนะสิครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

Nieww เขียน:
Ta_nu เขียน:ใส่ได้ครับ แต่จะติดปัญหากับเรื่อง ระยะผ้าเบรคกับขอบล้อ ที่ต้องตั้งใกล้กันมากๆ

ขอบคุณครับ เห็นคุณเจ็บผมก้ไม่อยากเจ็บตาม..
ที่มันติดเพราะเขาใช้วีเบรค ไม่ใช้เบรคหมอบน่ะครับ รถพับใส่หมอบได้ไม่ติดอะไร แต่ต้องแก้ไขดัดแปลงนิดหน่อยตามปัญหาที่พบเจอ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
hayabusa13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tiger "20 / Hummer X MTB 26"

โพสต์ โดย hayabusa13 »

Cookiebike เขียน:
Nieww เขียน:

ที่มันติดเพราะเขาใช้วีเบรค ไม่ใช้เบรคหมอบน่ะครับ รถพับใส่หมอบได้ไม่ติดอะไร แต่ต้องแก้ไขดัดแปลงนิดหน่อยตามปัญหาที่พบเจอ
เบรคหมอบแปลงใส่รถพับแบบใช้อแดปเตอร์หรอครับ
Ta_nu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-645-9894
team: TEC./ยืดเส้น

โพสต์ โดย Ta_nu »

ตัวเบรคก้ามปูของหมอบ เคยลองครับ
ติด 3 เรื่อง
- 1. ความยาวก้ามเบรคไม่ถึงขอบ ลองใส่ขายาวแล้วหลังถึงหน้าไม่ถึง
- 2. รูยึดก้ามเบรค เดิมผมเข้าใจมันป็นแค่รูยึดบังโคลน ไม่ได้ออกแบบมารับแรงบิดจากการเบรคเลยไม่กล้าใช้
- 3. หลักวีเบรคมันถอดไม้ได้ ต้องตัดไม่ก็ต้องปล่อยโด่ๆไว้ (ปัญหาทางใจ)

เคยดูรูปในบอร์ด เห็นมีคนเค้าทำอแดบป์เตอร์เพื่อใช้ก้ามเบรค 105 (ไม่แน่ใจว่ามีขายไหม)อยากได้เหมือนกัน
ตอนนี้เลยเบนเข็มไปหา KHS รุ่นที่ใช้ก้ามเบรคหมอบจากโรงงานเลย น่าจะเอาไปแต่งได้ตามใจชอบ
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

ทำได้ทุกอย่าง
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”