เวลาปั้นแล้วมีเสียง ตอนใช้เกียร์ 7

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
hayabusa13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tiger "20 / Hummer X MTB 26"

เวลาปั้นแล้วมีเสียง ตอนใช้เกียร์ 7

โพสต์ โดย hayabusa13 »

พอดีไปอัพจานมาครับจาก48เป็น56 ใช้โซ่ของเดิมเพราะลองเข้าเกียร์1-7 มันเข้าได้ปกติ แต่ว่าพอเวลาปั่นลงถนนเกียร์7 มันจะมีเสียงคล้ายๆโซ่ขูดอะไรสักอย่าง กึดๆๆ พอใช้เกียร์6 ไม่มีเสียงครับ ถ้าเอาขึ้นขาตั้งให้ล้อลอยแล้วปั่นเกียร์7จะไม่มีเสียง

ผมเปลี่ยนกระโหลกเป็นแบริ่งแล้ว อาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

Re: เวลาปั้นแล้วมีเสียง ตอนใช้เกียร์ 7

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ผมก็เคยเจอปัญหานี้มาเหมือนกัน ช่างซ่อมจักรยาน ก็บอกไม่ถูกเพราะอะไร เปลี่ยนอะไรไปก็กลัวไม่หาย

สุดท้ายผมปั่นลงเกียร์ 6 แล้วพยายามไม่ลงเกียร์ 7 เล่นรอบเกียร์ 6 ไปสุดๆ แล้วถ้าจำเป็นก็ลงเกียร์ 7 ทำอย่างนี้ประจำ จนไม่รู้ และไม่เห็นมันดังอีกเลย จบโดยไม่รู้มันดังเพราะไร ตังค์ก็ไม่เสีย

วีธีปั่นจักรยานที่ถูกต้อง ออกจักรยานต้องใช้เกียร์เบาก่อน ไม่ใช่ ออกเกียร์ 6 หรือ 7
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: เวลาปั้นแล้วมีเสียง ตอนใช้เกียร์ 7

โพสต์ โดย toop »

hayabusa13 เขียน:พอดีไปอัพจานมาครับจาก48เป็น56 ใช้โซ่ของเดิมเพราะลองเข้าเกียร์1-7 มันเข้าได้ปกติ แต่ว่าพอเวลาปั่นลงถนนเกียร์7 มันจะมีเสียงคล้ายๆโซ่ขูดอะไรสักอย่าง กึดๆๆ พอใช้เกียร์6 ไม่มีเสียงครับ ถ้าเอาขึ้นขาตั้งให้ล้อลอยแล้วปั่นเกียร์7จะไม่มีเสียง

ผมเปลี่ยนกระโหลกเป็นแบริ่งแล้ว อาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับ
เป็นช่วงๆ หรือตลอดเวลาครับ ข้อต่อโซ่ไปสีหรือขูดกับตีนผี หรือบางจุดที่ช่วงข้อต่อโซ่เคลื่อนทีผ่านหรือเปล่าครับ

:D :D :D
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

สวนใหญ่รีบเปลี่ยนเกียร์ เหมือนขับรถยนต์ นั้นแหละ เครืองมักทำงานหนัก มันก็ดัง

แต่ปั่นได้ความเร็ว ได้รอบแล้ว ยังมีเสียงอีก ก็ตัวใคร ตัวมัน หาช่างฝีมือดีๆ ซ่อมเถอะ

บังเอิญของผมมันไม่ดังเลยรอดตัว
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
hayabusa13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tiger "20 / Hummer X MTB 26"

toop เขียน:
hayabusa13 เขียน:พอดีไปอัพจานมาครับจาก48เป็น56 ใช้โซ่ของเดิมเพราะลองเข้าเกียร์1-7 มันเข้าได้ปกติ แต่ว่าพอเวลาปั่นลงถนนเกียร์7 มันจะมีเสียงคล้ายๆโซ่ขูดอะไรสักอย่าง กึดๆๆ พอใช้เกียร์6 ไม่มีเสียงครับ ถ้าเอาขึ้นขาตั้งให้ล้อลอยแล้วปั่นเกียร์7จะไม่มีเสียง

เป็นช่วงๆ หรือตลอดเวลาครับ ข้อต่อโซ่ไปสีหรือขูดกับตีนผี หรือบางจุดที่ช่วงข้อต่อโซ่เคลื่อนทีผ่านหรือเปล่าครับ

:D :D :D
เฉพาะเกียร์7 ไม่ขูดอะไรเลย ถ้าตอนไล่เกียร์1-6 เงียบหมด พอ7 ดังเลย ยิ่งใช้รอบขาเยอะยิ่งดัง
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

เปลี่ยนจานแล้วดูความยาวโซ่ด้วยนะครับ ตามสูตรคือร้อยโซ่โดยไม่ผ่านตีนผี คล้องจานหน้าใหญ่สุด(ถ้ามีหลายใบ)กับเฟืองหลังใหญ่สุด บวกไปสองข้อครับ ถ้าสั้นกว่านี้มีโอกาสเฟืองจ็อกกี้ของตีนผีตัวบนจะไปสีกับเฟืองหลังได้ ตอนปั่นมันมีแรงดึงกระชากมากกว่าตอนอยู่บนแท่นครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
hayabusa13
สมาชิก
สมาชิก

shpiak เขียน:เปลี่ยนจานแล้วดูความยาวโซ่ด้วยนะครับ ตามสูตรคือร้อยโซ่โดยไม่ผ่านตีนผี คล้องจานหน้าใหญ่สุด(ถ้ามีหลายใบ)กับเฟืองหลังใหญ่สุด บวกไปสองข้อครับ ถ้าสั้นกว่านี้มีโอกาสเฟืองจ็อกกี้ของตีนผีตัวบนจะไปสีกับเฟืองหลังได้ ตอนปั่นมันมีแรงดึงกระชากมากกว่าตอนอยู่บนแท่นครับ
ขอบคุณครับ ดูแล้วไม่สีนะครับห่างประมาณ 1cmได้ ลองรันอินไปก่อนหวังว่าจะเงียบเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”