ใครมีรูป แปลงติด V brake มั่งครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
eakooooo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-718-0362
ติดต่อ:

ใครมีรูป แปลงติด V brake มั่งครับ

โพสต์ โดย eakooooo »

ใครมีรูป แปลงตะเกียบ ติด V brakeมั่งครับ ขอชมหน่อยครับ
ต้องใช้อุปกรณ์ไรมั่งครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nai_joe
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชิวๆ ทีม
Bike: Folding Bike

Re: ใครมีรูป แปลงติด V brake มั่งครับ

โพสต์ โดย nai_joe »

ถ้าอยู่ใน กทม. ผมว่า Search ติดต่อหา โปรตี๋ ไม่ก็แวะไปปรึกษา เฮียคากิ (ทั้ง 2 ท่านอยู่ใกล้ๆกัน) ก่อนก็ได้ ทำเองน่าจะยุ่งยาก เรื่องหา หลัก V แถมต้องมาตั้งมาเชื่อมไล้ด้วยทองเหลือง งานนี้ต้องมีฝีมือ ครับ :mrgreen:

ผมแวะไป กวน โปรตี๋ บ่อยๆ เห็นหลายคันเชื่อมหลัก V ค่าใช้จ่ายไม่แพง ครับ :mrgreen:
มาร์ช FO.S
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891696338
team: มะพร้าวเตี้ย,BST Bike to Work
Bike: FOS,Specialized,Jamis Ventura
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงศ์ 12 บางกอกใหญ่
ติดต่อ:

Re: ใครมีรูป แปลงติด V brake มั่งครับ

โพสต์ โดย มาร์ช FO.S »

ผมก็คนนึงที่สนใจ เคย search หาวิธี
เฮียคากิ แนะนำว่า ให้ใช้ดินน้ำมัน mark จุดติดหลัก V-brake เข้ากับเฟรม
แล้วให้ร้านเชื่อมหลัก V-brake เข้ากับเฟรมซะ
แต่ติดที่
1. จะหาหลัก V-brake ที่ไหน ซื้อที่ไหน
2. และร้านที่ไว้ใจได้ มีฝีมือในการเชื่อม ร้านไหนดีครับ

ใครมีประสบการณ์วานบอกด้วยครับ อยากติดเหมือนกัน
สรุปทริปปั่นเดี่ยว กรุงเทพ-สิงคโปร์-กัวลาลัมเปอร์ 1เดือนเต็ม
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=23643
ออกมาปั่นไปทำงานกันเถอะ แล้วจะรู้ว่าชีวิตทำงานช่างมีความสุขเหลือเกิน
nai_joe
ขาประจำ
ขาประจำ

ลองโทรคุย เฮียคากิ หรือ โปรตี๋ มีทั้งหลัก V-brake รวมถึงเชื่อมให้เสร็จสรรพ :D

ถ้าจะทำเองลอง ลองสอบถามเฉพาะ ตัวหลัก V-brake ดูอะไหล่ตัวไหนผมขาดหาไม่ได้แวะไปมีแน่นอน ครับ :mrgreen:
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

ผมทำมาแล้วครับ กับโปรตี๋ รถล้อ 16 นิ้วเก่าๆ กับวีเบรคดีๆ 8-)
eakooooo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-718-0362
ติดต่อ:

โพสต์ โดย eakooooo »

เดี๋ยวทำเสร็จเอามาให้ชมครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

นี่ครับ เมื่อก่อนก้ามปู พอวีเบรคก็มั่นใจขึ้นเยอะครับ

รูปภาพ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อีกรูปครับ

รูปภาพ
มาร์ช FO.S
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891696338
team: มะพร้าวเตี้ย,BST Bike to Work
Bike: FOS,Specialized,Jamis Ventura
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงศ์ 12 บางกอกใหญ่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย มาร์ช FO.S »

อ๋อ ๆ ลอง Search ร้านโปรตี๋แล้ว อยู่ระหว่างซอย จุฬา 12-14
ว่าง ๆ จะโฉบไปดูครับ อึดอัดกับเบรคจานเต็มทน
ขอบคุณครับ
สรุปทริปปั่นเดี่ยว กรุงเทพ-สิงคโปร์-กัวลาลัมเปอร์ 1เดือนเต็ม
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=23643
ออกมาปั่นไปทำงานกันเถอะ แล้วจะรู้ว่าชีวิตทำงานช่างมีความสุขเหลือเกิน
_don_
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864223698

โพสต์ โดย _don_ »

เห็นกระทู้นี้นึกถึงตัวเองเลยครับเคยหาวิธีติดหลักวีเหมือนกัน
ก็มาดูแบบโลโซกันหน่อยนะครับ แชร์ประสบการณ์เผื่อใครจะเอาไปประยุกต์ใช้ได้ หรือมีคำแนะนำให้ปรับปรุงให้ดีขึ้น ก็ช่วยแนะด้วยครับ

รถพับผมเปลี่ยนดุมและขึ้นวงล้อใหม่เพราะอยากใส่เฟืองสวมจะได้วิ่งสะใจขึ้น
เบรคดุมเดิมๆ ก็เลยใช้ไม่ได้ ตะเกียบหลังก็มีคู่เดียว(เรียกถูกหรือเปล่าไม่รู้คับ)
หาที่ติดเบรคยากจัง

-จะติดเบรคแบบก้ามปูแบบ bmx ลองดูแล้วตรงขายึดสายเบรคก็จะมาชนกับขาจาน
-ติดเบรคหมอบก็ไม่แน่ใจว่าจะใช้กับล้อขนาด 20x1.5 ได้ไหม แล้วตรงขายึดสายเบรคก็จะมาชนกับขาจานไหม
-อยากติดวีเบรคก็ไม่ได้ก้ามเบรคยาวเกินจะชนจานหน้าเอา ที่แน่ๆ ชุดสายเบรคติดฟันจานหน้าแน่นอน

สรุปก็เลยลองใช้เบรคผีเสื้อครับ ก่อนอื่นต้องเอาหลักวีมายึดติดกับตะเกียบหลัง
ไม่รู้จะไปเชื่อมที่ไหนรถเป็นอลู อีกอย่างเชื่อมแล้วจะปรับตำแหน่งยาก ก็เลยลงมือทำเองครับ
เอาเหล็กแบนมาตัดดัดแล้วเจาะร้อยน๊อตประกบกับตะเกียบหลัง
ตัดหลักวีพร้อมกับตัวยึดมาจากรถเด็กเก่าๆ แล้วให้ช่างแถวบ้านเชื่อมติดกับเหล็กที่ทำไว้
(ถ้าหาไม่ได้ก็ซื้อหลักวีจากร้านค้าในเว็บนี้ก็ได้ครับแล้วหาน๊อตตัวเมียที่ใส่กันได้ แล้วเชื่อมน๊อตติดกับเหล็กแบนที่ดัดไว้จะได้มีที่ยึดหลักวี)

ดูตามรูปเลยครับน้องหนิมมาแล้ว ค่อยถอดมาพ่นสีใหม่วันหลังคับ แต่หนิมๆ อย่างงี้ก็เข้ากับรถดีเหมือนกันนิ
1.jpg (32.76 KiB) เข้าดูแล้ว 1375 ครั้ง
3.jpg (23.32 KiB) เข้าดูแล้ว 1377 ครั้ง
รูปถ่ายหงายท้อง และรูปมองจากด้านบน ต้องปรับตั้งดีๆ ไม่งั้นชนกับขาจานแหงม
2.jpg (26.89 KiB) เข้าดูแล้ว 1377 ครั้ง
ที่สำคัญอีกอย่างต้องติดเหล็กกันกามเบรคอ้ามาชนกับขาจานด้วยนะครับ ทำทั้ง 2 ข้างเลย
ถ้าไม่ติดคงอันตรายมาก
4.jpg (29.74 KiB) เข้าดูแล้ว 1375 ครั้ง
ระยะฟรีอาจจะน้อยไปหน่อย ปรับแต่งดีๆ ก็ใช้ได้ครับ
และก็อย่าลืมตรวจสอบความแน่นหนาของน๊อตบ่อยๆ ด้วยนะครับ
ติดแล้วก็ใช้งานได้ดีครับทดสอบขึ้นลงดอยสุเทพมาแว้ว (ขึ้นไปที่พักริมทาง..ครึ่งทางก็พอแล้ว)
ขอบคุณ thaimtb ครับ :)
nai_joe
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณ _don_ :o

สุดยอดมากๆ นัก D.I.Y จริงๆ ครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไอเดียดีครับ เอามาแบ่งปันกัน 8-)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”