กะโหลกสามแบบนี้ ใช้เครื่องมือถอดแบบเดียวกันมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
y001
สมาชิก
สมาชิก

กะโหลกสามแบบนี้ ใช้เครื่องมือถอดแบบเดียวกันมั้ยครับ

โพสต์ โดย y001 »

มีรถอยู่สามแบบ กระโหลกไม่เหมือนกันเลย อยากจะซื้อเครื่องมือถอดครับ ไม่ทราบว่า
-กระโหลกสามแบบนี้เรียกอะไรบ้าง(เห็นมีตัวนึงเป็นกะโหลกเลื้อย อีกสองไม่รู้จัก
-แต่ละแบบ ใช้เครื่องมืออะไรถอดบ้างครับ (ตัวถอดกระโหลกแบบที่สีดำๆ ตัวเดียวอยู่มั้ยครับ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ไฟล์แนบ
รถพับ YeaH by Dahon
รถพับ YeaH by Dahon
1402641670-32186476-o.jpg (97.03 KiB) เข้าดูแล้ว 1478 ครั้ง
ครุยเซอร์ Dyno
ครุยเซอร์ Dyno
1402641698-32186476-o.jpg (124.99 KiB) เข้าดูแล้ว 1478 ครั้ง
หมอบวินเทจ BennyX
หมอบวินเทจ BennyX
1402641727-32186476-o.jpg (631.19 KiB) เข้าดูแล้ว 1478 ครั้ง
อ.เต็ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815754812
Bike: sulry LHT#merida#miyata#bridgestone crossroad#
ตำแหน่ง: ศรีราชา

Re: กะโหลกสามแบบนี้ ใช้เครื่องมือถอดแบบเดียวกันมั้ยครับ

โพสต์ โดย อ.เต็ง »

แบบที่ 1 กระโหลกเหลี่ยม ใช้ตัวดูดขาจาน กับบล๊อคถอดกระโหลก และกุญแจเลื่อน
แบบที่ 2 ตอนเด็กๆ ผมเรียกจานเลื้อย ใช้ไขควงปากแบน ค้อน และกุญแจเลื่อน
แบบที่ 3 ใช้อุปกรณ์เหมือนแบบที่ 2 ครับ
อันนี้ผมลองทำเองนะครับ รอพี่ๆ ท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ
จักรยานเป็นพาหนะชิ้นสุดท้าย ที่มนุษย์ต้องกลับมาใช้มัน
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: กะโหลกสามแบบนี้ ใช้เครื่องมือถอดแบบเดียวกันมั้ยครับ

โพสต์ โดย toop »

อ.เต็ง เขียน:แบบที่ 1 กระโหลกเหลี่ยม ใช้ตัวดูดขาจาน กับบล๊อคถอดกระโหลก และกุญแจเลื่อน
แบบที่ 2 ตอนเด็กๆ ผมเรียกจานเลื้อย ใช้ไขควงปากแบน ค้อน และกุญแจเลื่อน
แบบที่ 3 ใช้อุปกรณ์เหมือนแบบที่ 2 ครับ
อันนี้ผมลองทำเองนะครับ รอพี่ๆ ท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ
แบบที่2 เคยใช้ตอนเด็ก แสดงว่าต้องปั่น BMXแน่ๆเลยครับ

:D :D :D
y001
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย y001 »

ขอบคุณคำตอบมากครับ
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naigod »

แนะนำซื้อกล่องเครื่องมือซ่อมจักรยาน เช่น bikehand, icetoolz จะได้เครื่องมือเกือบครบ ประหยัดกว่าแยกซื้อเครื่องมือทีละชิ้น มีรถหลายคันในครอบครองแนะนำให้ซื้อกล่องเครื่องมือติดบ้านไว้เพื่อความสะดวกเวลาต้องการรื้อทำความสะอาดรถ

รูปภาพ

รูปภาพ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 14860&f=47

และแนะนำศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมที่กระทู้นี้ครับ

ภาพการประกอบรถเล่นๆ เรื่อยเปื่อย / การซ่อมบำรุงรักษาโม่ และการถอด-อัดตลับลูกปืนกะโหลกกลวง " เพิ่ม การถอดบำรุงรักษาเฟืองเกลียว"
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=332757
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
อ.เต็ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815754812
Bike: sulry LHT#merida#miyata#bridgestone crossroad#
ตำแหน่ง: ศรีราชา

โพสต์ โดย อ.เต็ง »

toop เขียน:
อ.เต็ง เขียน:แบบที่ 1 กระโหลกเหลี่ยม ใช้ตัวดูดขาจาน กับบล๊อคถอดกระโหลก และกุญแจเลื่อน
แบบที่2 เคยใช้ตอนเด็ก แสดงว่าต้องปั่น BMXแน่ๆเลยครับ

ใช่ครับพี่ สมัยเด็กๆ เคยมี BMX อยากโดดเนินเหมือนมอโตครอส แต่ติดที่น้ำหนักเยอะครับ เลยมาขี่เสือภูเขาดีกว่าครับ
จักรยานเป็นพาหนะชิ้นสุดท้าย ที่มนุษย์ต้องกลับมาใช้มัน
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

อ.เต็ง เขียน:
toop เขียน:

ใช่ครับพี่ สมัยเด็กๆ เคยมี BMX อยากโดดเนินเหมือนมอโตครอส แต่ติดที่น้ำหนักเยอะครับ เลยมาขี่เสือภูเขาดีกว่าครับ
แหะๆ อย่างน้อย โดดขี้นฟุตบาทได้ ก็ไปได้ทั่วแล้วครับ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”