รถพับ "GR" Bridgestone Grandtech / Travzone /Transit (ทั้งล้อ 20"/24"/26"/700C)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Bridgestone Grandtech และ Travzone พับ (ทั้งล้อ 20"/24"/26"/700C)

โพสต์ โดย nuitsm »

moo_aoooonn เขียน:ใครอยากได้ Grandtech 26" ครับ ไปหา 3D เลย เห็นตั้งไว้ 6,xxx ฿
ตามลิ้งค์ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=553120
ยังอยู่นะครับคันนี้แต่เป็นลิงค์ใหม่

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=561039
รูปประจำตัวสมาชิก
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

Re: Bridgestone Grandtech และ Travzone พับ (ทั้งล้อ 20"/24"/26"/700C)

โพสต์ โดย Nathan »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=566164

นานๆมาซักกะที ไปซะและ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

.
.
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bs.Veltro 27"//Bs.Grandtech 700c//Bs.Picnica 16"//Bs.Grandtech 20"//Panasonic Springbok RV 20"//BMW Active Line Folding 700C//Bs.RADAC//Newton by dahon 16"
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย moo_aoooonn »

ผมสงสัยครับ พอดีสังเกตเห็นตีนผีที่มากับรถบริดสโตนหลายรุ่นแล้ว ตีนผีมันจะเยื้องไปข้างหน้าแบบคันที่ร้าน SARI ประกาศขาย
มันจะมีส่วนช่วยอะไรได้บ้างครับ จะทำให้ปั่นได้เร็วขึ้นหรือป่าว หรือช่วยในการปั่นอย่างไรบ้าง
แล้วถ้าสมมติคันนี้ เราจะเพิ่มจานโตขึ้นได้มั้ยครับ ตีนผีแบบนี้จะมีปัญหากับการให้จานหน้าโตขึ้นหรือป่าวครับ ขอความรู้หน่อยครับ
ไฟล์แนบ
dscn0236y.jpg (85.37 KiB) เข้าดูแล้ว 537 ครั้ง
dscn0232t.jpg (79.44 KiB) เข้าดูแล้ว 537 ครั้ง
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว

เข้าทาง SR Suntour ครับ

ตีนผีแบบนี้ไม่มีทางที่จะทำให้ปั่นได้เร็วขึ้นสำหรับนักปั่นธรรมดา แต่ถ้าอ้างตามทฤษฎี เร็วขึ้นแน่ๆเพราะระยะของโซ่สั้นลง การส่งกำลังเร็วขึ้น ประมาณนั้น

แต่ที่ผมสนใจเล่นตีนผีรุ่นนี้เพราะ เป็นที่ระบบการออกแบที่ไม่เหมือนใครในยุคนั้น เป้นพัฒนาการการออกแบบที่แตกต่างเพราะตีนผีรุนนี้มีเม้ดมะยมทำหน้าที่เป้น index ของมือเกียร์ทางอ้อม ซึ่งหมายถึงถ้าใช้กับมือเกียร์แบบโยก(รุ่นเก่าๆ ใช้การโยกแกนเอา) โดยไม่มี index ตีนผีจะทำหน้าที่ index กำหนดการเข้าเกียร์โดยอัตโนมัติ . . นิยามการค้นพบนี้โดยคุณมายาทัศนา ได้ให้ข้อมูลเอาไว้ตอนที่ปั่นทริปกันแล้วเจอคอเดียวกัน(คอSR รุ่นแปลกๆ)

ว่ากันว่าข้อดีอีกหลายๆอย่างเช่นความสามารถในการใช้เฟืองใบใหญ่ได้มากกว่าเพราะระยะเยื้องของตีนผีที่ติดตั้งเยื้องออกมามากๆจะทำให้สามารถใช้งานใบจานระดับ 34-36-38 ได้ดีกว่าโดยรองรับเฟืองท้ายได้หลายๆขนาด

.
.

ส่วนการมีผลต่อจานหน้านั้น สามารถใส่ขนาดไหนก็ไม่มีผลครับ แต่จะมีผลต่อการใช้เฟืองหลังตามที่ได้อธิบายแต่สำหรับตีนผีรุ่นนี้ รองรับ รับรอง ได้ แต่หางหลังแบบนี้ รองรับตีนผีได้ทั้ง 2 แบบครับ

.
.

ประมาณนั้นครับ
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
moo_aoooonn
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bs.Veltro 27"//Bs.Grandtech 700c//Bs.Picnica 16"//Bs.Grandtech 20"//Panasonic Springbok RV 20"//BMW Active Line Folding 700C//Bs.RADAC//Newton by dahon 16"
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย moo_aoooonn »

Nathan เขียน:เข้าทาง SR Suntour ครับ

ตีนผีแบบนี้ไม่มีทางที่จะทำให้ปั่นได้เร็วขึ้นสำหรับนักปั่นธรรมดา แต่ถ้าอ้างตามทฤษฎี เร็วขึ้นแน่ๆเพราะระยะของโซ่สั้นลง การส่งกำลังเร็วขึ้น ประมาณนั้น

แต่ที่ผมสนใจเล่นตีนผีรุ่นนี้เพราะ เป็นที่ระบบการออกแบที่ไม่เหมือนใครในยุคนั้น เป้นพัฒนาการการออกแบบที่แตกต่างเพราะตีนผีรุนนี้มีเม้ดมะยมทำหน้าที่เป้น index ของมือเกียร์ทางอ้อม ซึ่งหมายถึงถ้าใช้กับมือเกียร์แบบโยก(รุ่นเก่าๆ ใช้การโยกแกนเอา) โดยไม่มี index ตีนผีจะทำหน้าที่ index กำหนดการเข้าเกียร์โดยอัตโนมัติ . . นิยามการค้นพบนี้โดยคุณมายาทัศนา ได้ให้ข้อมูลเอาไว้ตอนที่ปั่นทริปกันแล้วเจอคอเดียวกัน(คอSR รุ่นแปลกๆ)

ว่ากันว่าข้อดีอีกหลายๆอย่างเช่นความสามารถในการใช้เฟืองใบใหญ่ได้มากกว่าเพราะระยะเยื้องของตีนผีที่ติดตั้งเยื้องออกมามากๆจะทำให้สามารถใช้งานใบจานระดับ 34-36-38 ได้ดีกว่าโดยรองรับเฟืองท้ายได้หลายๆขนาด

.
.

ส่วนการมีผลต่อจานหน้านั้น สามารถใส่ขนาดไหนก็ไม่มีผลครับ แต่จะมีผลต่อการใช้เฟืองหลังตามที่ได้อธิบายแต่สำหรับตีนผีรุ่นนี้ รองรับ รับรอง ได้ แต่หางหลังแบบนี้ รองรับตีนผีได้ทั้ง 2 แบบครับ

.
.

ประมาณนั้นครับ
มะ!! เซียนจักรยานของแท้ พี่ Nathan ให้ความรู้กับผมได้เยอะเลยครับ ซึ่งผมไม่มีความรู้กับเค้าเลย ได้แต่ขี่อย่างเดียว ขอบคุณครับ :D
choochoo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choochoo »

แม่ค้ามียางมาขาย ใช้กลับล้อ 24, 1 1/8" ได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=112&t=569878
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ

choochoo เขียน:แม่ค้ามียางมาขาย ใช้กลับล้อ 24, 1 1/8" ได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=112&t=569878

ใช้ได้ครับ ราคาเท่าที่จับมาเลยล่ะครับ แต่เป็นยางจีน เมื่อเช้าผมก็โทรฯคุยแล้ว พอดีเป็นเพื่อนที่ทำงานกันเอง แต่พอ chk ของแล้วเหมือนราคาไม่แรงเพราะตกคู่ละ 600 บาท ได้ทั้งยางนอก ยางใน แต่ . . เป็นยางจีนนะครับ

ผมเลยขอผ่านเอาไว้ก่อน รอของคุณโมทย์ ดีกว่า คุณภาพน่าจะ OK กว่าเยอะ กฃลัวเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ครับ

ปล.ยางชุดนี้ถ้าหมด มีแหล่งหาไม่ยากหรอกครับ

.

GRC-26 มาแล้วเดี๋ยวว่าจะจับล่างทำ review ซะหน่อย เสียดาย spec ชุดจานมาขา 152 เองสั้น ซอยสุดๆ ครับ

.
choochoo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choochoo »

Nathan เขียน:
choochoo เขียน:แม่ค้ามียางมาขาย ใช้กลับล้อ 24, 1 1/8" ได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ใช้ได้ครับ ราคาเท่าที่จับมาเลยล่ะครับ แต่เป็นยางจีน เมื่อเช้าผมก็โทรฯคุยแล้ว พอดีเป็นเพื่อนที่ทำงานกันเอง แต่พอ chk ของแล้วเหมือนราคาไม่แรงเพราะตกคู่ละ 600 บาท ได้ทั้งยางนอก ยางใน แต่ . . เป็นยางจีนนะครับ

ผมเลยขอผ่านเอาไว้ก่อน รอของคุณโมทย์ ดีกว่า คุณภาพน่าจะ OK กว่าเยอะ กฃลัวเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ครับ

ปล.ยางชุดนี้ถ้าหมด มีแหล่งหาไม่ยากหรอกครับ

.

GRC-26 มาแล้วเดี๋ยวว่าจะจับล่างทำ review ซะหน่อย เสียดาย spec ชุดจานมาขา 152 เองสั้น ซอยสุดๆ ครับ

.
ขอบคุณครับ คุณ Nathan ที่ช่วยแนะนำ ผมรอของคุณโมทย์ ดีกว่า GRC-26 คันนี้ผมก็มองๆอยู่ แต่งบหมดเอาเข้าบ้านไม่ได้ครับ ตระกูลนี้เป็นรถที่ปั่นสนุกดีชักติดใจครับ
มรดก
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย มรดก »

ร้าน 3D เอา 24 มาลงเดิมทุกเม็ด เสียดายมีแล้ว...
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่อยากจะทำเล๊ย ย ย
.
กลัวราคาไปอีกไกล ล ล

ส่วนรูปเสื้ออยากทำเหมือนกันครับ แต่ไม่เก่ง graphic รูปคร่าวๆเป็นลายเส้นรุปของแต่ละรุ่นไล่เรียงจากเล็กไปใหญ่ ล้อ 20 - 24 - 26 - 700 - 27 แล้วมีป้ายบอกเป็นช่องคำพูดบอกชื่อรุ่นแต่ละรุ่น เดี๋ยวลอง drawing ให้ดูก่อนเผื่อสมาชิกแนะนำเพิ่มเติม
mote1999
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย mote1999 »

ขออภัยพี่นัท

ยางตามลิ้งค์นี้ใส่ไม่ได้ครับ เป็น ISO 540/541

คุณโยคงเข้าใจผิด เพราะเห็นเป็น 24x1 ของเราต้อง 520 เท่านั้นครับ

ส่วนยางที่เคยเสนอไว้ พอดีติดต่อคุณปุ๊ไม่ได้เลย ตอนนี้ยังไม่มีความคืบหน้าครับผม

เท่าที่ทราบคือคุณปุ๊สั่งมาแล้วแหละ แต่อาจจะส่งมาช้า เพราะมาทางเรือเลยยังไม่ถึง
olea
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897763533
Bike: ติดต่อได้ตลอดเวลา olea142@hotmail.com

โพสต์ โดย olea »

มีร้านไปร่วมงานจองไปแล้ว 32 ล๊อดนะครับ
เจอกันอาทิตย์นี้ ตลาดโรงเกลือ สายใต้ใหม่นะครับ

Bike Market ตลาดนัดจักรยานสัญจร ครั้งที่ 6 ณ ตลาดโรงเกลือ สายใต้ใหม่[ล่าสุด] พุทธมลฑล สาย 1
วันอาทิตย์ 14 ต.ค. 2555

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=561526

Bike Market ตลาดนัดจักรยานสัญจร ครั้งที่ 7 ณ APT แบริ่งมอล์ ใต้สถานีรถไฟฟ้าแบริ่ง
วันอาทิตย์ 28 ต.ค. 2555

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=569679

ขอบคุณทุกท่านที่สนใจครับ

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
ดูของทั้งหมดใน กดที่นี่เลยครับ

Bike Market ตลาดนัดจักรยาน ติดตามได้ใน
http://www.facebook.com/thaibikemarket
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ

mote1999 เขียน:

ขออภัยพี่นัท

ยางตามลิ้งค์นี้ใส่ไม่ได้ครับ เป็น ISO 540/541

คุณโยคงเข้าใจผิด เพราะเห็นเป็น 24x1 ของเราต้อง 520 เท่านั้นครับ

ส่วนยางที่เคยเสนอไว้ พอดีติดต่อคุณปุ๊ไม่ได้เลย ตอนนี้ยังไม่มีความคืบหน้าครับผม

เท่าที่ทราบคือคุณปุ๊สั่งมาแล้วแหละ แต่อาจจะส่งมาช้า เพราะมาทางเรือเลยยังไม่ถึง

ขอบคุณครับคุณโมทย์ . .

ตอนนี้ก็รอโควต้าแหละครับ ถ้าได้ตามที่ขอก็จะไปขอมาเพิ่มอีก 1 คัน (GR-24)

.
.
nightbird
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nightbird »

มีหลายคนที่หลงรักเจ้าGR-24แต่ไฉนเลยเจ้าไม่รับรัก :cry:
จำฝืนทนใช้ยางเดิมๆแต่ก้อสะท้อนใจ/ปนเสียวว่ายางเดิมมันจะแตก :roll:
ผมเชื่อครับว่าบางคนเฝ้าหารถ หรือยางเป็นแรมปี :lol:
สำหรับผมตัดใจนานละ :mrgreen:
เว้นแต่ว่าจะมียางใหม่ๆมากองให้ดูตรงหน้า :lol:
555
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช่ครับ กลายเป็นรถสะสมไปนั่น ที่สะสมเพราะว่าขาดปัจจัยที่จะให้ล้อหมุนได้ . . ถ้ามีมา stock สัก 2 คุ่มีหวังได้เอามาอมเพิ่มแน่ๆตอนนี้เห้นๆตัวแขวนอยุ่ 2 คันเสียแต่ว่า ยาง ยัง อาย . . ไม่มาซักกะที . . .

.
.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”