รถไฟยังเก็บค่าระวางจักรยานพับ ทำไงดี

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
prajoub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850562220
team: ชมรมเสือเดี่ยวเดียวดาย
Bike: merida matt40
ตำแหน่ง: 2/3 ซ. เอนกบุณย์ 2 ถ. เทศบาลดำรห์ ต.หน้าเมือง อ. เมือง จ. ปราจีนบุรี 25000

รถไฟยังเก็บค่าระวางจักรยานพับ ทำไงดี

โพสต์ โดย prajoub »

เฮียคากิ แกว่าตั้งแต่เดือน กพ 54 เค้าให้ยกเลิกการเก็บค่าระวางจักรยานพับได้ แต่รถไฟ สาย ปราจีน-กทม ยังเก็บอยู่ร้องเรียนใครได้ครับ
หรือจะทำไงดี ปรึกษาหน่อยครับ
เสือเดี่ยวเดียวดาย
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

Re: รถไฟยังเก็บค่าระวางจักรยานพับ ทำไงดี

โพสต์ โดย BoyMTB »

ลองหาเอกสาร ไปให้พนักงานดูครับ พนักงานบางท่านยังไม่ทราบหรอกครับ
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
อมยิ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5096117
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาวิทยาลัยบ้านสมเด็จเจ้าพระยา(SCC)
Bike: YT capra AL1 2015
ตำแหน่ง: โพธิ์สามต้น ฝั่งธนบุรี

Re: รถไฟยังเก็บค่าระวางจักรยานพับ ทำไงดี

โพสต์ โดย อมยิ้ม »

ืั้โดนเก็บค่าระวางนี่พับรถแล้วหรือยังครับ รถที่จะไม่โดนเก็บค่าระวางต้องพับและจัดเก็บโดยไม่กีดขวางทางผู้โดยสารคนอื่นนะครับ ถ้าเอาขึ้นโดยยังไม่พับคงจะโดนเก็บค่าระวางเหมือนเดิมนะครับ
ปั่นตามใจ ไม่ไหวก็จูง
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D ตามที่คุณอมยิ้มว่าไว้ครับ และจากที่อ่านดูรถดีเซลรางชานเมือง
สายปราจีนฯ-กรุงเทพฯ อนุญาตให้สัมภาระติดตัวไม่เกิน ๑๕ กิโลกรัมครับ
ลิงก์ที่เฮียคากินำมาลงไว้ ลองดูนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=900
OMG
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่มีเหลือแล้ว

โพสต์ โดย OMG »

ปริ้นเอกสารพกติดตัวไว้ครับเพราะเจ้าพนักงานอาจยังไม่ทราบเรื่อง
pvpz
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0904109248
team: สมัครเล่น
Bike: java fit - NIRONE 7

โพสต์ โดย pvpz »

วันนี้ผมก็เพิ่งขึ้นมานะครับ รถพับสายปราจีน พับให้เรียบร้อยไม่เห็นโดนเรียกเก็บเลยครับ
bikefamily
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida

โพสต์ โดย bikefamily »

จ่ายเถอะครับ เงินไม่มากเท่าไร เราเป็นพวกมีโอกาสมากกว่าคนอื่นๆในสังคม เลือกที่จะไม่ใช้สิทธิรับของฟรีบ้างก็ได้ครับจะได้ช่วยแบ่งเบาภาระของรัฐในการดูแลกลุ่มผู้ด้อยโอกาสบ้าง
moomoo unlimit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816416401(D)
team: MooMoo Unlimit - InDepenDencE - Dahon CluB TOgether
Bike: dahon HELIOS -K l e i n- MINI Panasonic Les MaillotS (20 -1 1/8 iNc) DaHon WobbegonG MINI (20 x 1.35)-Dahon PrestoLite 16 inc. Dahon Vector x10 , Dahon Speed UNO ,TOUR-SURLY*LHT-รถแม่บ้านตราจรเข้

โพสต์ โดย moomoo unlimit »

bikefamily เขียน:จ่ายเถอะครับ เงินไม่มากเท่าไร เราเป็นพวกมีโอกาสมากกว่าคนอื่นๆในสังคม เลือกที่จะไม่ใช้สิทธิรับของฟรีบ้างก็ได้ครับจะได้ช่วยแบ่งเบาภาระของรัฐในการดูแลกลุ่มผู้ด้อยโอกาสบ้าง
LIKE :D
ดาฮอนคลับ 3.6 ทริปพิเศษส่งท้ายปลายปี 2015 ปั่นชมแสงสีชมต้นคริสต์มาสรอบๆกรุงเทพยามค่ำคืนวันศุกร์ที่ 25-12-58เวลา18.30-23.00 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=177545
vrp_bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093 6156246/083 546 2914
team: pattaya bike club
Bike: mtb
ตำแหน่ง: พัทยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vrp_bike »

moomoo unlimit เขียน:
bikefamily เขียน:จ่ายเถอะครับ เงินไม่มากเท่าไร เราเป็นพวกมีโอกาสมากกว่าคนอื่นๆในสังคม เลือกที่จะไม่ใช้สิทธิรับของฟรีบ้างก็ได้ครับจะได้ช่วยแบ่งเบาภาระของรัฐในการดูแลกลุ่มผู้ด้อยโอกาสบ้าง
LIKE :D
ชอบด้วย
เสือผู้ชาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร , ชมรมจักรยานบึงโขงหลง
Bike: อาชาผู้กล้าหาญ ดังมีนามว่า "โรสินันเต้"

โพสต์ โดย เสือผู้ชาย »

คำตอบผมก็คืออย่าไปนั่งเลยครับรถไฟไทย
พึ่งเจอกับตัวครับ ขณะนี้ผมอยู่ในขบวนรถไฟ กรุงเทพ
หนองคาย ดีเซลราง ขบวนที่ 69
ปรกตินั่งรถทัวร์นครชัย ครับ
เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องเสียค่าระวางจักรยาน 100 บาทผมทราบดีครับว่าเงิน 100 บาทไม่ได้มากสำหรับหลายคนในที่นี้ สำหรับผมก็ไม่มากครับ ผมเป็นคนที่มีโอกาศดีกว่าหลายคนในสังคมครับแต่ผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้อง บาทเดียวก็ยอมไม่ได้ และรถไฟที่นั่งราคาตั๋ว 609 บาทครับ แพงกว่ารถทัวร์(แต่นอนเหยีดยาวได้) ผมจึงได้โต้แย้งไปว่า มีระเบียบของการรถไฟรถจักรยานพับได้ขนาดล้อไม่เกิน 20 นิ้ว ได้รับยกเว้นค่าระวางและผมไม่ต้องการเสียค่าระวางดังกล่าว เจ้าหน้าที่จึงเชิญผมเดินไปที่ตู้รถไปตู้หน้าที่เป็นออฟฟิศครับและมีเจ้าหน้าที่จำนวน 3ท่านเข้ามาชี้แจงว่าหากผมไม่เสียบนรถผมต้องไปเสียที่ปลายทางซึ่งเจ้าหน้าที่ จะมาทำงาน เวลา 8 โมง 30 นาที ผมจึงมีสิทธที่จะออกจากสถานีได้ และขอให้ผมเสียที่นี่ และยังแจ้งว่าผมมีกระเป๋าสัมภาระเกินกำหนดที่การรถไฟกำหนดซึ่งตามระเบียบจะต้องเสียค่าระวางเพิ่ม แต่วันนี้ขอเก็บค่ารถจักรยาน(กระเป๋าผมเป็นกระเป๋าหน้ารถ 1 ใบและเป้หลัง 1 ใบครับ) สุดท้ายถึงผมจะเอาระเบียบมาให้เค้าดูได้ในวันอื่น เจ้าหน้าที่รถไฟขบวนนี้ก็น่าจะไม่ยินดีต้อนรับผมแล้วละครับ

กลับไปนั่งรถทัวร์อย่างเดิมดีกว่า
ข้างขึ้น เดือนหงาย เราขี่ KLEIN ชมจันทร์
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

คำตอบของจนท รัฐไทยส่วนใหญ่ "ยังไม่ได้รับรายงาน หรือยังไม่ได้รับคำสั่งจากส่วนกลาง" ทั้งที่ยุคนี้ ส่ง fax ก็สามารถแจ้งประกาศไปได้ทั่วประเทศแล้ว

ผมเห็นด้วยว่ามันเป็นสิทธิอันชอบธรรมของผู้บริโภคครับ เราควรรักษาสิทธิเท่าที่จะทำได้ เหมือนไบค์เลน ฯลฯ ถ้าเราเฉยๆ ก็จะถูกรุกล้ำก้ำเกินหรือเบียดบังสิทธิ ถ้าเราไม่รักษาสิทธิของตัวเองแล้วจะให้ใครทำ
ขวด

The Power Of Slow Ride
คากิ 089-1250747
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1250747
team: ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC
Bike: Folding bike-..bikefriday dahon brompton / Mtb Cannondale Panasonic Bridgestone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คากิ 089-1250747 »

ผมได้พยายามโทรติดต่อไปถึงคุณประจวบ เจ้าของกระทู้ แต่หมายเลขโทรที่ลงไว้
085-0562230 ไม่ใช้หมายเลขคุณประจวบ แต่เป็นชาวพม่ารับสาย คุยกันไม่รู้เรื่อง

ข้อมูลข่าวที่ผมได้มา
(ไม่เป็นทางการ) ทราบว่าคุณประจวบได้เอารถจักรยานพับได้ขึ้นรถไฟ
สายปราจีนบุรี - กรุงเทพฯ แล้วโดนเรียกเก็บค่าระวาง.....

เหตุผลคือ. คุณประจวบไม่ได้พับตัวรถจักรยานให้เรียบร้อยไม่กีดขวาง ก่อนขึ้นตู้โดยสารรถไฟ ครับผม

(หากข้อมูลผิดพลาด คงต้องรอคุณประจวบมาอธิบายเองหละ ครับผม)

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ประกาศ

เรื่อง. ยกเว้นการเก็บค่าระวางสำหรับ จักรยานชนิดพับได้

ตามที่สมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทย ได้รับทราบปัญหาของผู้ใช้จักรยาน
ในการนำ จักรยานชนิดพับได้ ติดตัวเพื่อนำไปใช้งาน ทำงาน ท่องเที่ยว หรือทำธุระส่วนตัว
โดยใช้ร่วมเดินทางด้วยรถไฟ ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเป็นค่าระวางสัมภาระ

สมาคมฯ ได้ทำเรื่องยื่นไปยังการรถไฟฯ ขอผ่อนผันยกเว้นการเก็บค่าระว่างค่าสัมภาระ
สำหรับ
จักรยานพับได้ ซึ่งสามารถจัดเก็บเป็นสัมภาระติดตัว
โดยไม่ล่วงล้ำสิทธิของผู้อื่น (รายละเอียดดังประกาศแนบ)

การรถไฟแห่งประเทศไทยได้มีประกาศตามบันทึกข้อความ เลขที่ พ.5/ดส.4/126/2554
ลงวันที่ 14 มกราคม 2554 ลงนามโดยนายนรินทร์ จันทรเดชา ผู้อำนายการฝ่ายการเดินรถ

ประกาศให้ยกเว้นค่าระวางทั่วประเทศ มีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2554 เป็นต้นไป
(ดังประกาศแนบ)

อนึ่ง สมาคมฯ ได้ทำการดำเนินเรื่องร้องขอให้มีการพิจารณางดเว้นการเก็บค่าระวาง
มาแล้วครั้งหนึ่งเมื่อ 2 ปีที่ผ่านมา โดยไม่ได้รับการพิจารณา
ล่าสุดได้รับการอนุเคราะห์จากหลายฝ่ายการรถไฟแห่งประเทศไทย
ท่านผู้อำนายการฝ่ายการเดินรถ คุณนรินทร์ จันทรเดชา ,คุณพารา เนตรบังอร
รวมทั้งคณะกรรมการ ทพญ.จินตนา โพคะรัตนศิริ และคุณศรชัย ลิมวรารัตน์
ช่วยอนุเคราะห์ทำให้ได้รับการพิจารณายกเว้น (ดังประกาศ)

สมาคมฯ ขอขอบคุณในความอนุเคราะห์จากทุกท่านมา ณ โอกาสนี้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

พิชิต เอื้อสกุลเกียรติ
นายกสมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทย

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ผมได้เคยเดินเรื่อง การยกเว้นเก็บค่าธรรมเนียมระวางจักรยานชนิดพับได้ มาแล้วครั้งหนึ่ง
เมื่อประมาณ 2ปีที่แล้ว ครั้งนั้นได้รับคำตอบกลับมาว่าไม่อนุญาติยกเว้น จึงต้องพักเรื่องดังกล่าวไว้

เมื่อมีโอกาสและเวลาที่เหมาะสม ประกอบกับความนิยม รถจักรยานพับได้ มีสูงมากขึ้น
ผมจึงได้แจ้งเรื่องดังกล่าวให้กับ สมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทย เพื่อดำเนินการออกหนังสือ
ขอให้การรถไฟได้พิจารณาเรื่องนี้อีกครั้ง โดยเมื่อวันที่ 21 ธันวาคม 54 สมาคมฯได้ออกหนังสือ (ดังแนบ)

ผม พร้อมทั้ง ทพญ.จินตนา โพคะรัตนศิริ ได้ประสานงานร่วมกับ คุณพารา เนตรบังอร(เจ้าหน้าที่การรถไฟฯ)
เพื่อขอเข้าพบ คุณนรินทร์ จันทรเดชา ผู้อำนายการฝ่ายการเดินรถ และได้ยืนหนังสือดังกล่าว ผลจากการพูดคุย
ท่านให้ความสนใจกับ จักรยานพับได้ ที่ผมและคุณหมอจินตนา ได้ปั่นไปให้ท่านได้พิจารณาเป็นอย่างมาก
และโดยทันที ท่านได้สั่งการให้นำเรื่องนี้เข้าที่ประชุมพิจารณา และยังได้ถ่ายรูปรถจักรยานพับได้ทั้ง 2คัน
ของผม และ ของคุณหมอจินตนา เพื่อแนบท้ายคำสั่งพิจารณาด้วย.

จากวันนั้นมาถึงวันนี้ คุณพารา เนตรบังอร ท่านได้กรุณาติดตามเรื่องนี้มาโดยตลอด
และแล้วบทสรุปเรื่องนี้ก็มาถึง บ่ายวันนี้คุณพาราได้โทรมาแจ้งกับผมว่า ให้ผมรีบเข้าไปพบที่การรถไฟฯ
เพื่อรับสำเนาหนังสือคำสั่งยกเว้นค่าระวาง จักรยานชนิดพับได้ ที่ฝ่ายการเดินรถได้ส่งหนังสือเวียนไปยังสถานีต่างๆ
เพื่อรับทราบและปฎิบัติ ยกเว้นค่าระวางจักรยานชนิดพับได้

ตื่นเต้นและดีใจเป็นอย่างมากที่ ได้ร่วมดำเนินการเรื่องนี้มาตลอดนานจนคิดว่าคงไม่สำเร็จ
เพราะได้รับการประสานงานที่ดีเยี่ยม จากคุณพารา เนตรบังอร จึงได้สำเร็จเป็นไปตามที่หลายๆท่านหวัง ครับผม

ขอขอบพระคุณ คุณพารา เนตรบังอร เป็นอย่างสูง..รูปภาพ

เรียนเพื่อนๆรถพับ และผู้ใช้จักรยานพับ ทราบ...
การยกเว้นค่าระวางตามหนังสือเวียนดังกล่าว หมายถึงการใช้จักรยานในชีวิตประจำวัน
หรือการเดินทางเป็นกลุ่มย่อยเล็กๆเท่านั้น

หากจะมีการจัดเป็นทริปใช้จักรยานร่วมกับรถไฟ ไปกันเป็นหมู่คณะจำนวนมากๆ
ต้องทำเป็นหนังสือแจ้งไปยัง กองการเดินรถการรถไฟแห่งประเทศไทย เพื่อพิจารณา
เป็นครั้งๆไป
หรือจะประสานมายังผม หรือสมาคมฯ เพื่อช่วยดำเนินการ ยินดีให้การช่วยเหลือ ครับผม

ถ้ากิจกรรมนั้นๆเป็นกิจกรรมที่ เป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยว ลดมลภาวะอากาศพิษ
ประหยัดพลังงาน เป็นคุณประโยชน์ต่อสังคม หรือเป็นกิจกรรมการกุศล
การรถไฟฯ อาจพิจารณาไม่เก็บค่าโดยสาร พร้อมจัดตู้โดยสารให้เป็นกรณีพิเศษ.

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ และปฎิบัติตามนี้ ครับผม

รูปภาพ

สัมภาระที่อนุญาตให้นำติดตัวไปได้โดยไม่ต้องเสียค่าระวาง ..

การรถไฟอนุญาตให้ผู้โดยสาร นำสัมภาระติดตัวไปได้โดยไม่ต้องเสียค่าระวาง น้ำหนักคิดตามชั้นที่นั่ง คือ.-

ชั้นที่หนึ่งไม่เกิน 50กิโลกรัม. - ขั้นที่สองไม่เกิน 40 กิโลกรัม. - ชั้นที่สามไม่เกิน 30กิโลกรัม.
เด็กที่อยู่ในเกณฑ์ เสียค่าโดยสารนำไปได้ครึ่งหนึ่งของอัตราน้ำหนักที่กำหนดนี้

**ยกเว้น** เมื่อเดินทางกับขบวนรถดีเซลรางชานเมืองที่มี ต้นทาง / ปลายทางจากกรุงเทพฯ
ถึง ปราจีนบุรี,แก่งคอย,ลพบุรี,ธนบุรี, และราชบุรี.....อนุญาตให้นำสัมภาระไปได้ไม่เกิน 15กิโลกรัม

สัมภาระดังกล่าวไม่เป็นวัตถุไวไฟ. พึงรังเกียจ. สกปรกเลอะเทอะและเป็นอันตราย
ซึ่งสามารถเก็บบนชั้นวางของ หรือใต้มานั่งได้ ผู้โดยสารที่นำสัมภาระไปเกินสิทธิจะต้องเสียค่าระวางตามระเบียบ
โดยต้องชั่งเสียค่าระวางจากสถานีต้นทางก่อนขึ้นขบวนรถ มิเช่นนั้นจะต้องเสียค่ารรมเนียมเพิ่มอีก(ค่าปรับ)

หมายเหตุ...ควรเป็นรถพับขนาดล้อโตไม่เกิน 20 นิ้ว
และต้องพับเรียบร้อยแล้วเท่านั้น ก่อนนำขึ้นขบวณรถไฟ

:idea: หากท่านปฎิบัติตามขั้นตอน และ กติกานี้แล้วยังพบปัญหาจากเจ้าหน้าที่การรถไฟ

โปรดโทรสอบถามข้อมูลเพิ่มจาก...

คุณ.มานิตย์ ร่วมใจ 081-4062772
หัวหน้าระเบียบโดยสาร ฝ่ายการเดินรถ
การรถไฟแห่งประเทศไทย
ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=661775

ร้านค้าออนไลน์ KAKI อะหลัยจักรยาน DIY และ จักรยานมือสอง http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=517
เสือผู้ชาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร , ชมรมจักรยานบึงโขงหลง
Bike: อาชาผู้กล้าหาญ ดังมีนามว่า "โรสินันเต้"

ผมเดินทางมาถึงขอนแก่นแล้วครับเวลา 05.40 นาที (เร็วเกินคาด) เมื่อคืนที่นอนสบายมากครับ แอร์เย็น แต่ใจไม่เย็น คิดทบทวนแล้วหากผมกลับไปใช้รถทัวร์ หรือพาหนะอื่นตามประสาผู้มีโอกาศมากกว่าคนอื่นในสังคม :D สิ่งที่เกิดขึ้นผิดๆที่นี่ก็จะไม่ได้รับการแก้ไข การต่อสู้ของสมาคมจักรยานฯ ก็จะไม่เป็นผลเท่าที่ควรเป็น คนอื่นๆต้องมาเจอเรื่องที่ไม่ควรเจอแบบผม

ผมจึงตัดสินใจเดินทางไปที่อำเภอบ้านไผ่ ซึ่งอยู่ห่างจากขอนแก่น 40 กิโลครับ โดยใช้รถไฟเป็นพาหนะ และในวันนี้จะมีเที่ยวออกจากขอนแก่นปลายทางแก่งคอย รถออกเวลา 13.55 น. ก่อนเดินทางผมพิมพ์คำสั่งเรื่องรถพับไปจำนวน 8 แผ่นกะว่าน่าจะพอแจกเจ้าหน้าที่ได้ทุกคนที่จะเข้ามาเก็บค่าระวาง

พอเดินทางทางไปถึงในช่องขายตั๋ว ผมบอกพนักงานว่าจะเอาจักรยานไปด้วย (เที่ยวรถไฟฟรีเพื่อประชาชน/แต่ต้องออกตั๋วด้วย) เจ้าหน้าที่มองมาที่รถ แล้วถามว่าพับได้หรือไม่ เมื่อแจ้งว่าพับได้เจ้าหน้าที่แจ้งว่านำขึ้นรถได้เลย พอจูงมาที่ชานชลา มีเจ้าหน้าที่อีกท่านเดินสวนมาจากอีกทางนึงบอกว่า ให้พับก่อนนำขึ้นรถ และไม่ว่าอะไรอีก พอขึ้นมาที่รถมีเจ้าหน้าที่เข้าใจว่าน่าจะเป็นพนักงานขับรถไฟ เดินมาถามว่าซื้อมาเท่าไหร่ และดูซักพักบอกว่าสวยดี จนกระทั่งถึงนายตรวจตั๋วก็ตรวจตั๋วตามปรกติไม่มีปฎิกิริยาใดๆ

สรุปว่าคำสั่งที่พิมพ์มาไม่ได้ให้ใครดูเลย เดินทางมาถึงอำเภอบ้านไผ่โดยใช้เวลาประมาณ 40 นาที พอๆกับที่ผมขับรถมาเอง

แต่ผมยังไม่ยอมให้จบแค่นั้นครับ เพราะเรื่องเมื่อคืนยังคาใจอยู่มาก เหตุเพราะคำอธิบายของเจ้าหน้าที่เมื่อคืนยังไม่เป็นตรรกะเท่าไหร่ครับเช่น ระเบียบเรื่องรถพับไม่เคยเห็น ถึงแม้จะมีระเบียบแต่หากไม่เห็นก็ไม่ถือว่าเป็นระเบียบที่ต้องปฎิบัติ แต่ตอนหลังบอกว่ายังไม่ประกาศให้เซ็นต์ทราบไม่ถือว่าต้องปฎิบัติ ประมาณนี้เป็นต้นและอีกหลายเรื่องครับ (ผมคุยอยู่กับเจ้าหน้าที่เกือบครึ่งชั่วโมง) ด้วยเหตุดังกล่าวผมจึงได้โทรไปที่คุณมานิตย์ ร่วมใจ 081-4062772 หัวหน้าระเบียบโดยสาร ฝ่ายการเดินรถ การรถไฟแห่งประเทศไทย เพื่อแจ้งเรื่องดังกล่าว โดยหวังว่าจะได้นำระเบียบหรือประกาศให้พนักงานเดินรถสายหนองคายได้ทราบระเบียบดังกล่าว แต่ท่านบอกว่าให้ผมทำเรื่องแจ้งมายังการรถไฟเพื่อตรวจสอบ ซึ่งผมก็ได้เรียนว่าผมไม่ต้องการร้องเรียนใคร และไม่ต้องการเงินคืน แต่ท่านก็ยืนยันว่าให้ทำหนังสือเข้าไป ผมควรทำยังไงดีครับ

สำหรับจักรยานตามท้องเรื่องนี้ เป็นบรอมตันพับเรียบร้อยแนบสนิทตลอดเรื่องครับ และกระเป๋าที่ผมใช้เดินทางตอนกลางคืนเป็นกระเป๋าหน้า S bag ของบรอมตัน ภายในบรรจุโน๊ตบุ๊คและสายไฟ ส่วนเป้หลังผมเป็นเป้ผ้าขนาดเล็กภายในบรรจุแฟ้มขนาดซึ่งมีเอกสารไม่เกิน20 แผ่น จำนวน 3 แฟ้ม

ส่วนตอนบ่ายที่ขึ้นรถไฟฟรี มีจักรยานกับกระเป๋า s bag ใบเดียวครับ
ถ้าผมเอาไฟล์จากมือถือเข้าเครื่องได้จะแสดงให้ดูในภายหลังครับ
ข้างขึ้น เดือนหงาย เราขี่ KLEIN ชมจันทร์
เสือผู้ชาย
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
รูปภาพ

ภาพนี้เป็นน้องแหม่มบนรถไฟตู้นอน เสียค่าระวางครับ เพราะข้อหาว่าเป็นจักรยาน

รูปภาพ
รูปภาพ

ส่วนสองภาพนี้เป็นน้องแหม่มบนรถไฟชั้น 3 ดูท่าจะแกะกะกว่าเมื่อคืน เพราะไม่มีช่องเก็บของเฉพาะ แถมค่าโดยสารก็ไม่ได้จ่าย เป็นรถไฟฟรี แต่เจ้าหน้าที่สถานีขอนแก่น บอกว่าเป็นรถจักรยานพับได้รับยกเว้น
กระเป๋าในภาพที่ 3 และ 4 จะหนากว่าปรกติเพราะมีโน๊ตบุคส์และหนังสือเรียน อีก 2 เล่ม กับแฟ้มเอกสารอีก 3 แฟ้มครับ นั่นหมายความว่าสัมภาระของผมมีน้ำหนักมากกว่าตอนนั่งรถไฟชั้นสองที่ต้องเสียค่าระวางอีกครับ เพราะเพิ่มหนังสือขึ้นมาอีก 2 เล่ม
Elka
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานขอนแก่น
Bike: "หงษ์แดง" เป็นจักรยาน ล้อเดียว พัฒนาขึ้นโดยเอกชัย Sep. 28, 2008
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

โพสต์ โดย Elka »

ยินดีด้วย ที่ได้รับการปฏิบัติ อย่างสมเหตุ สมผล ในครั้งถัดมานี้ครับ
แต่หากจะกรุณา ทำตามที่ ทางสารวัตร รถไฟ เขาแจ้งมา ก็จะเป็นพระคุณ อย่างสูง

ผมเอง ได้ใช้บริการ รถไฟ เมื่อปีที่ผ่านมา (ก่อน ที่เฮียคากินำประกาศมาแจ้ง)
โดยคำแนะนำของ ท่านหัวหน้า สารวัตร รถไฟ ขอนแก่น ได้แนะนำว่า
รถไฟ เป็นบริการสาธารณะ หากผู้โดยสารช่วยกันรักษาและปฏิบัติโดยมารยาท
ก็จะได้รับการปฏิบัติ จากพนักงาน โดยความเื้อื้ออารีย์ต่อกัน เช่น ห่อให้เรียบร้อย
เวลาเก็บ ก็ขออย่าให้ยื่นล้ำ กีดขวางทางเดินผู้อื่น เท่านี้เอง

ผมใช้เดินทาง จากขอนแก่น-หัวลำโพง และ หัวลำโพง-หาดใหญ่ ไม่เสียค่าระวาง แม้แต่บาทเดียว
หน้าตาของการห่อ จักรยาน ถูกดูแลอย่างตั้งใจและเกรงใจผู้ร่วมโดยสาร จะเป็นแบบนี้
จะดีไหมครับ มาใช้บริการแบบนี้ โดยที่เจ้าหน้าที่เขามาตรวจก็ ไม่ได้ขอเรียกเก็บค่าระวางเลย

มันเป็นจักรยาน Dahon รุ่น Espresso ขนาดล้อ 26" แต่พับได้
ถุงที่ใส่ เย็บมือ ทำเอง พอถึงตอนเก็บสามารพับ จะเล็กกว่า กระเป๋าใส่รถพับ 20 " เหลือ 1/3 เท่านั้น
วัสดุ ใช้ผ้าใบของ รถ 10 ล้อ + ซิบ รวมแล้ว => 340 บาท พับแล้วเหลือเท่าคีย์บอร์ดคอม หรือใช้เป็นถุงกันน้ำก็ OK :) :D :D

รูปภาพ

รูปภาพ
: เสือ 5 ภาค “Friendly, No Boundaries” : << การปั่นเที่ยวไปในอุษาคเนย์ เป็นความสุขอย่างยิ่ง >>
คิดดี พูดดี ทำดีและแบ่งปันดี สังคมน่าอยู่ เป็นสุข : "นิพพานัง ปัจจโย โหตุ"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”