สอบถามนิดนึง เรื่องจารบีสีแดงตราจรเข้ จะนำมาผสมน้ำมันเครื่อง 0-40w นิดนึง ให้มันลื่นๆ จะดีไหมของเดิมสนิมจารบีแห้งเป็นสีส้มกาแฟแข็ง

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bichun@sanook.com
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891480005
team: ไบชุน
Bike: nohave
ติดต่อ:

สอบถามนิดนึง เรื่องจารบีสีแดงตราจรเข้ จะนำมาผสมน้ำมันเครื่อง 0-40w นิดนึง ให้มันลื่นๆ จะดีไหมของเดิมสนิมจารบีแห้งเป็นสีส้มกาแฟแข็ง

โพสต์ โดย bichun@sanook.com »

จะซื้อมาทำเอง :P อัดลูกปืนล้อหน้า จะผสมน้ำมันเครื่อง 0-40 w นิดนึงให้มันลื่นๆ จะเวิร์กไหม
ส่วนล้อหลัง ทำไม่เป็น กระโหลกก็ไม่เป็น ส่วนคอแฮนด์ ทำได้แค่ช่วงบนเท่านั้น เคยถอดดุมเบรก ชิมาโน่ ออกมา ประหลาดใจ
ไม่มีผ้าเบรก มีแต่ ลูกเหล็ก เวลาเบรก มันจะบานออกมาครับ :) ตามรูป ทั้ง 5 รูป ข้างล่าง
ไบชุนvsจักยาน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=376323
โอนเงิน
ไทพานิด 089-2-00062-2 บุญชัย เกาะไพศาล
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: สอบถามนิดนึง เรื่องจารบีสีแดงตราจรเข้ จะนำมาผสมน้ำมันเครื่อง 0-40w นิดนึง ให้มันลื่นๆ จะดีไหมของเดิมสนิมจารบีแห้งเป็นสีส้มกาแฟ

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

Calcium Soap :?: ไม่เวิร์คม๊าง สำหรับจักรยาน ใช้จารบีที่เป็น Lithium Complex ดีกว่า ;)
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถามนิดนึง เรื่องจารบีสีแดงตราจรเข้ จะนำมาผสมน้ำมันเครื่อง 0-40w นิดนึง ให้มันลื่นๆ จะดีไหมของเดิมสนิมจารบีแห้งเป็นสีส้มกาแฟ

หน้าแง๊ว~* เขียน:Calcium Soap :?: ไม่เวิร์คม๊าง สำหรับจักรยาน ใช้จารบีที่เป็น Lithium Complex ดีกว่า ;)
lithium complex คือ :D :P :)
สอบถามนิด ตอนนี้ ลูกปืนหน้าซ้ายสนิมขึ้นสีส้มแดงจัด ด้านขวาสีดำเทาครับ ขันจี๋ ออกมาแล้วเอาน้ำมันเครื่องหยอดหล่อลื่นไปก่อน
พรุ่งนี้จะเริ่มลงมือทำครับ :)
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=376323
โอนเงิน
ไทพานิด 089-2-00062-2 บุญชัย เกาะไพศาล
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมซ่อมเกียร์ดุม ไม่รู้จะไปหาจารบีที่ไหน ตรงไปร้านของชำ เขามีแต่ตราจรเข้ ก็เลยเอามาอัดๆลูกปืน กะเฟืองเกรียวในเกียร์ดุม จนแน่น
ก็พอใช้ได้ เงียบขึ้นเยอะเลย
ไม่ได้ใช้ของดีๆ ไม่รู้ระยะยาวจะเป็นไงมั่ง ว่าแต่ต้องผสมกับน้ำมันด้วยหรอครับ เคยได้ยินว่า จารบี กับ น้ำมัน มันไม่เข้ากันอย่างแรงนินา
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

umbabab เขียน:ผมซ่อมเกียร์ดุม ไม่รู้จะไปหาดุมที่ไหน ตรงไปร้านของชำ เขามีแต่ตราจรเข้ ก็เลยเอามาอัดๆลูกปืน กะเฟืองเกรียวในเกียร์ดุม จนแน่น
ก็พอใช้ได้ เงียบขึ้นเยอะเลย
ไม่ได้ใช้ของดีๆ ไม่รู้ระยะยาวจะเป็นไงมั่ง ว่าแต่ต้องผสมกับน้ำมันด้วยหรอครับ เคยได้ยินว่า จารบี กับ น้ำมัน มันไม่เข้ากันอย่างแรงนินา
:D ลองผสม นิดเดียว 1:100 แล้วคนให้เนื้อจารบีละเอียดนุ่ม ถ้ายังไม่ละเอียดหยดเพิ่มได้อีกครับ :)
พรุ่งนี้เริ่มทำครับ แต่ไม่แนะนำ ให้ใช้กับ ดุมอลูมิเนียมสำหรับรถจักรยานแพงๆ ครับ ให้ใช้เฉพาะจักรยานธรรมดาดุมเหล็กเท่านั้นนะครับ :)

ว่าแต่ ลูกปืน ล้อหลัง ถอดอย่างไรครับ แนะนำหน่อยครับ :) :P
โอนเงิน
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

bichun@sanook.com เขียน:
หน้าแง๊ว~* เขียน:Calcium Soap :?: ไม่เวิร์คม๊าง สำหรับจักรยาน ใช้จารบีที่เป็น Lithium Complex ดีกว่า ;)
lithium complex คือ :D :P :)
สอบถามนิด ตอนนี้ ลูกปืนหน้าซ้ายสนิมขึ้นสีส้มแดงจัด ด้านขวาสีดำเทาครับ ขันจี๋ ออกมาแล้วเอาน้ำมันเครื่องหยอดหล่อลื่นไปก่อน
พรุ่งนี้จะเริ่มลงมือทำครับ :)
-*- มันคือสบู่ เป็นตัวอุ้มน้ำมันหล่อลื่น ที่จารบีจะคายออกมาเรื่อยๆเพื่อหล่อลื่นอะ :roll:
http://www.kyodoyushi.co.jp/english/gre ... ex3_1.html :roll:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
konoha
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ฺBike

โพสต์ โดย konoha »

ไม่ควรผสมนะเดียวจะทำให้จาระบีนั้นค่อยๆละลายออกมานั้นเองเพราะฉะนั้นทางที่ดีอยากให้หลื่นๆก็หาจาระบีดีๆ เช่น จาระบีขาว หรือที่เป็นจาระบีแบบสเปย์ก็ได้
ลงทุนหน่อยแต่คุ้มค่าแน่นอน
godzira
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0962742155
Bike: Giant STP, Haro Extreme X3, Tweeter R730

โพสต์ โดย godzira »

http://vancruisers.ca/tech/manuals/shim ... ce-manuals
เป็น PDF ไฟล์ ดูจากรูปไม่แน่ใจว่ารุ่นเดียวกันหรือเปล่านะครับลองเเผื่อช่วยได้บ้างครับ
Iondrive
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 090-4597865
Bike: Bridgestone Roadman สับถัง

โพสต์ โดย Iondrive »

จารบีตราจรเข้ ใช้กับลูกปืนคอและดุมล้อหน้าได้ไม่มีปัญหาครับ เพียงแต่ความหนืดมันค่อนข้างมาก หลายคนเขาไม่ชอบเพราะมันไม่ลื่นสะใจครับ

ไม่แนะนำให้ผสม WD-40 เพราะนานไปมันจะแห้งหมด ก็เหลือแต่ตัวจารบีเดิมล้วนๆ ดีไม่ดีใส่เยอะไปมันจะละลายจารบีไหลออกมาหมด

ผมแนะนำจารบี โมลีแลนด์ กระป๋องสีเขียว เนื้อจารบีสีเทาดำ ขนาด 227 กรัม ราคาประมาณ 80 บาท(Lithium Complex) ตัวนี้ผมใช้อยู่ดีมากครับ กันน้ำ ทนความร้อนสูง เนื้อจารบีเหลวกว่าตราจรเข้แต่ไม่เหลวเกินไปครับ กระป๋องเดียวใช้ไปหลายปีเลยครับ

ส่วนคอแฮนด์จะเป็นถ้วยคอแบบฝัง ถ้าถอดเสต็ม(ตัวจับแฮนด์)ออกมาได้แล้ว ก็ใช้วิธีการตอกออกมาครับ ลักษณะถ้วยคอจะฝังอยู่กับเฟรมด้านบนและล่าง เช่นถ้าจะตอกถ้วยคอล่าง ให้วางเฟรมบนพื้นที่ๆมันคงโดยให้ถ้วยคอลอยอยู่ จากนั้นเอาไขควงแบนแบบตอกได้มาตอกที่ขอบถ้วยคอที่เป็นแสตนเลส ถ้ากลัวเป็นรอยก็หาเศษผ้ามาหุ้มปลายไขควง และตอกลงไปแรงๆวนไปรอบๆ มันจะค่อยๆเผยอออกมาเองครับ สำคัญคือต้องตอกวนไปรอบๆให้ถ้วยคอค่อยๆออกมาเสมอกันทุกด้านจนมันหลุดออกมาเองครับ ถ้วยคอบนก็ทำเหมือนกันโดยคว่ำเฟรมลงครับ แล้วแยกให้ดีครับว่าอันใหนบนหรือล่าง มันจะต่างกันครับ

เวลาประกอบกลับก็ใช้วิธีเดิมคือวางถ้วยคอลงบนหลุมของมัน(เอาเฟรมวางบนพื้นที่มั่นคงก่อน) แล้วเอาไม้แผ่นวางลงบนถ้วยคอแล้วจึงค่อยๆตอกลงไปตรงกลาง ครั้งแรกจะยากหน่อยเพราะมันจะดิ้น(ทาจารบีบางๆด้านในรูถ้วยคอจะช่วยได้) พอเริ่มลงแล้วก็ตอกวนไปรอบๆให้ถ้วยมันลงไปเท่าๆกันทุกด้าน จนลงไปมิดก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

ส่วนดุมเบรก ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ไม่ต้องถอดก็ได้ครับ เบรกพวกนี้มันทนมากไม่ค่อยต้องเซอร์วิสนอกจากจะเบรกแล้วไม่อยู่ค่อยทำครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Iondrive เขียน:มีปัญหาเรื่อง DIY แนะนำกระทู้นี้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=525
:) ขอบคุณมากๆ เน้อ ได้ความรู้ แบ่งปัน ไว้เซอร์วิสเอง ดีมากๆ ครับ :) ไปทำที่ร้านไม่ไหว บ่อ จี๊ :lol: :D
โอนเงิน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”