[กระทู้แรก] จักรยานแม่บ้านอยากใส่เบรคดีๆ

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
SekRanger
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ห่อหมกทีม
Bike: หมอบ Masi Alare สีดำเดิมๆ
ตำแหน่ง: ถ.เทพารักษ์ กม.3 สมุทรปราการ

[กระทู้แรก] จักรยานแม่บ้านอยากใส่เบรคดีๆ

โพสต์ โดย SekRanger »

สวัสดีครับ

ขอแนะนำตัวครับ ชื่อเสกครับ มาขอความช่วยเหลือที่ไม่ได้เกี่ยวกับเสือๆ เลย
คือพอดีผมไปซื้อจักรยานเก่ามาครับ แต่รู้สึกว่าอุปกรณ์หลายๆ อย่างมันม่ายล่ายลังจายยยย (ไม่ได้ดังใจ) เลฃยอยากอัพเกรดเล็กๆ ครับ

ตอนนี้มองว่าอยากเปลี่ยนเบรค ซึ่งของเก่าเป็นแบบก้ามปู จึงอยากถามว่า

1. ผมจะสามารถเอาเบรคของหมอบหรือภูเขาแบบก้ามปูมาใส่ได้หรือไม่
2. ถ้า (1) ไม่ได้ ... ผมควรใส่เบรคอะไรดี เบรคแม่บ้านธรรมดารองรับความต้องการไม่ได้ครับ
3. ถ้า (1) ไม่ได้ ... มีเบรคสำหรับจักรยานแม่บ้านดีๆ หรือไม่
4. ถ้า (3) ไม่มี ... รบกวนแนะนำหน่อยครับ

น้องใหม่ (แต่อายุเก่า) ถามมาก อย่าเพิ่งรำคาญกันนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบจากผู้มีประสบการณ์ทุกท่านครับ

ปล. ผมอยู่แถวๆ เทพารักษ์ ศรีนครินทร์ หาร้านจักรยานยากจัง... :oops:
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: [กระทู้แรก] จักรยานแม่บ้านอยากใส่เบรคดีๆ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

รถแม่บ้านหาของดีใส่ยากครับ เพราะถึงเค้าทำออกมาก็ขายไม่ได้
ในแง่ของเราเองก็ไม่ควรและไม่คุ้มที่จะไปดันทุรังอัพเกรดมันเท่าไหร่ เนื่องจากเงินที่ีจ่ายไปมันจะเกินค่าตัวรถ สุ้เอาเงินก้อนนั้นไปลงกับรถใหม่ระดับปานกลางขึ้นมาดีกว่า

สำหรับรถแม่บ้านคงแนะนำได้แค่ให้เปลี่ยนผ้าเบรคล่ะครับ ลองดูผ้าเบรคของบีเอ็มเอ็กซ์ คู่ละเกือบร้อยบาท แค่นั้นก็เบรคได้ดีขึ้นเยอะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
laniya
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: TREK

Re: [กระทู้แรก] จักรยานแม่บ้านอยากใส่เบรคดีๆ

โพสต์ โดย laniya »

รู้สึกมีร้านใกล้เตรียมพัฒนครับ ส่วนเบรคแม่บ้านดีๆ ส่วนใหญ่ไม่มีหลักวีผมว่าหายากหน่อยครับมีเบรคของswallowครับผมว่าดี กดเป็นเบรค กดเป็นเบรคเลย 5555555
i3anksToi2y
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806261869
Bike: MTB
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงศ์ 10700-หาดใหญ่90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย i3anksToi2y »

เปลี่ยนผ้าเบรคแท้ดีๆ ก็น่าจเพียงนะผมว่า เพราะไม่ได้ใช้ความเร็วอะไร เว้นแต่แม่บ้านรีบแว๊นซื้อแกงถุงร้อนๆ
รถไม่ไหล คนก็ม้ายไหร
SekRanger
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบ Masi Alare สีดำเดิมๆ
ตำแหน่ง: ถ.เทพารักษ์ กม.3 สมุทรปราการ

ขอบคุณทุกท่านครับ พอดีเป็นจักรยานแม่บ้าน มีแว้น + สก๊อย ด้วยน่ะครับ :lol: บางทีสก๊อยต้องขี่เองคนเดียวก็เลยต้องใช้แบบที่มันปั่นง่ายๆ ถ้าแว้นคนเดียวไม่เรื่องมากครับ

น้ำหนักเกิน .... เบรคเอาไม่อยู่ ... ถ้าซื้อ Trek มาซื้อข้าวมันไก่ ซื้อปลาทู .... ไม่คุ้มนะ :lol: :lol:

ปล. แต่ถ้า Trek ใส่เบาะได้ก็เอาครับ ฮ่า ฮ่า

ขอบคุณทุกท่านครับ ดัดแปลงใส่ V brake เลยดีไหม?
เป้าหมายแรกของมือใหม่ แซงขาแรงที่สนามบินฯ ด้วยรถเดิมๆ

[เอ็น - ดู - หลาน]
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

อยากได้ดีๆ...ชอบงานช่าง....ดูนี่ครับ...
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4411&f=245
SekRanger
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องหนึ่ง เขียน:รถแม่บ้านหาของดีใส่ยากครับ เพราะถึงเค้าทำออกมาก็ขายไม่ได้
ในแง่ของเราเองก็ไม่ควรและไม่คุ้มที่จะไปดันทุรังอัพเกรดมันเท่าไหร่ เนื่องจากเงินที่ีจ่ายไปมันจะเกินค่าตัวรถ สุ้เอาเงินก้อนนั้นไปลงกับรถใหม่ระดับปานกลางขึ้นมาดีกว่า

สำหรับรถแม่บ้านคงแนะนำได้แค่ให้เปลี่ยนผ้าเบรคล่ะครับ ลองดูผ้าเบรคของบีเอ็มเอ็กซ์ คู่ละเกือบร้อยบาท แค่นั้นก็เบรคได้ดีขึ้นเยอะครับ
รบกวนคุณ "น้องหนึ่ง" แนะนำหน่อยครับ รถใหม่ระดับปานกลางมันเป็นยังไง ผมศึกษาอยู่ในบอร์เมา 2 อาทิตย์แล้ว อ่านแล้วยังมีที่ไม่เข้าใจอีกเยอะครับ หลักๆ คงเป็นปั่นจ่ายตลาดครับ แต่ส่วนตัวแล้วปั่นเร็วระดับแว้นซ์ซ์ซ์ ซ้อนสองด้วยนะ :lol:

จริงๆ แล้วความสุขของผมไม่ใช่ตอนขี่นะ สุขตอนรื้อประกอบนี่แหละ :oops: ทุกวันนี้ยังแอบดูในห้องซื้อ-ขายอยู่เลยครับ แต่กลัวซื้อมาแล้วชิ้นส่วนใส่เข้ากันไม่ได้ เพราะดูไม่เป็นว่าตัวไหนใช้กันได้บ้าง
เป้าหมายแรกของมือใหม่ แซงขาแรงที่สนามบินฯ ด้วยรถเดิมๆ

SekRanger
ขาประจำ
ขาประจำ

อ่อนล้า เขียน:อยากได้ดีๆ...ชอบงานช่าง....ดูนี่ครับ...
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4411&f=245
นี่สิ ที่พวกมือบอนอย่างผมต้องการ :lol: ถูกใจมาก อยากขอจุ๊บสักทีครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวคงต้องหาร้านเชื่อมดีๆ

น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

SekRanger เขียน:รถใหม่ระดับปานกลางมันเป็นยังไง
ก็พวกเสือภูเขายี่ห้อไทยอย่างแอลเอน่ะครับ
ราคาซัก 3-4 พันบาท สามารถใส่อุปกรณ์เสือภูเขาได้หมด เราสามารถเลือกอัพเกรดเฉพาะบางชิ้น เช่นเบรคอย่างเดียวได้
แล้วก็พวกนี้มักจะมีตะแกรงหลังมาให้ พอได้วางของวางตะกร้านิดหน่อยด้วยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
SekRanger
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ เดี๋ยวลองหาร้านเดินๆ ดูก่อน เผื่อถูกใจจะได้คว้าไว้มากอดสักคัน :lol:

โป้งสิบสองเสียง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Joy&Jam
Bike: Jamis Dakar,Dragon,Xenith

โพสต์ โดย โป้งสิบสองเสียง »

ผมมีแบบนี้อยู่คันนึง LA Spark ราคาไม่เกินสามพัน วีเบรก 6เกียร์ น่าจะเอาไปติดตระกร้าหน้าเพิ่มได้ เอาล้อไปตั้งจี๋ใส่จารบีซะหน่อย ลื่นปรื๊ด เอาไปออกทริปขำๆยังได้เลย :P

http://www.la-bicycle.com/la-bicycle/pr ... _24009.php

รูปภาพ
SekRanger
ขาประจำ
ขาประจำ

โป้งสิบสองเสียง เขียน:ผมมีแบบนี้อยู่คันนึง LA Spark ราคาไม่เกินสามพัน วีเบรก 6เกียร์ น่าจะเอาไปติดตระกร้าหน้าเพิ่มได้ เอาล้อไปตั้งจี๋ใส่จารบีซะหน่อย ลื่นปรื๊ด เอาไปออกทริปขำๆยังได้เลย :P

http://www.la-bicycle.com/la-bicycle/pr ... _24009.php

รูปภาพ
ขอบคุณครับคุณโป้ง ราคาน่าสนใจมาก ที่ชอบคือมีที่ซ้อนสก๊อยนี่แหละครับ

ไปกันตา/ยาย

ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”