งานเข้าทำรถแม่ขัดข้องซะแล้ว เกียร์ดุมของซิมาโน5สปีด '

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Have a niceday
สมาชิก
สมาชิก

งานเข้าทำรถแม่ขัดข้องซะแล้ว เกียร์ดุมของซิมาโน5สปีด '

โพสต์ โดย Have a niceday »

ผมล้างรถให้แม่ เป็นรถมินิBe all ล้อ20 เกียร์ดุมของซิมาโน5สปีด แต่พอล้างเสร็จก็เช็ดและทิ้งไว้
พอวันต่อมาผมก็ลงแว๊ก ขัดสีให้ใหม่ๆ แต่พอเอาน้ำมันหยอดโซ่ ผมดันไปหยอดใส่ตรงดุมเกียร์หลังนะครับ ไม่รู้เรียกว่าอะไร
แบบคิดไปเองว่า มันน่าจะช่วยหล่อลื่นได้ แต่พอแม่เอาไปขี่ตอนเช้า มันมีเสียงดังแกรกๆ ในเกียร์ แถมพอผมลองจอดตั้งขา
หมุนบันไดปั่นด้วยมือ มีบางจังหวะมันขัดแบบดันบันไดไม่ไป ต้องปั่นฟรีหลัง แล้วถึงจะเดินหน้าได้ ผมเลยคิดว่าเป็นเพราะน้ำมันโซ่ที่หยอดไป
เลยเอาไปล้างคราบดำๆออก และเอาน้ำย้าล้างรถยนต์เทราดตรงแถวเกียร์แล้วเอาน้ำฉีดล้างออก มันก็ดีขึ้นหน่อย แต่ยังติดปั่นไม่ไปบางจังหวะ เสียงดังบ้าง
รบกวนท่านผู้รู้ แนะนำหน่อยครับว่าแก้อย่างไร แถวบ้านเป็นบ้านนอก คงหาช่างเก่งๆ เรื่องเกียร์ดุมยาก
ต้องหยอดน้ำมันอะไรเข้าไปโดยเฉพาะหรือไม่ และหากต้องเปลี่ยนเกียร์ มีที่ไหนขายบ้างครับ
ตอนนี้เครียดเลยครับ ทำรถแม่เสีย คันนี้แม่ชอบมาก ตั้งแต่ซื้อมาขับดีลื่นแน่นดีมาก แต่ผมมาล้างให้ เสียเลย
และผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถจักรยานมากเสียด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Have a niceday เมื่อ 25 ต.ค. 2016, 22:55, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: งานเข้าทำรถแม่ขัดข้องซะแล้ว เกียร์ดุมของซิมาโน5สปีด '

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

แค่หยอดน้ำมันเกียร์ดุมไม่น่าเสีย น่าจะเป็นการปรับตั้งสายสลิงเกียร์มากกว่าครับ
ไปหมุนปรับระยะอะไรแถวนั้น ทำให้เกียร์ไม่ตรง ลองหมุนดีงสายเกียร์ให้ตึงขึ้นหรือหย่อนลงทีละครึ่งรอบ อาการน่าจะดีขึ้นหรือแย่ลง ทางใดทางนึง
ถ้าดีขึ้นหมุนต่อ แย่ลงหมุนกลับ แย่มากก็หมุนมาที่เดิมครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
สมาชิก
สมาชิก

Re: งานเข้าทำรถแม่ขัดข้องซะแล้ว เกียร์ดุมของซิมาโน5สปีด '

น้องหนึ่ง เขียน:แค่หยอดน้ำมันเกียร์ดุมไม่น่าเสีย น่าจะเป็นการปรับตั้งสายสลิงเกียร์มากกว่าครับ
ไปหมุนปรับระยะอะไรแถวนั้น ทำให้เกียร์ไม่ตรง ลองหมุนดีงสายเกียร์ให้ตึงขึ้นหรือหย่อนลงทีละครึ่งรอบ อาการน่าจะดีขึ้นหรือแย่ลง ทางใดทางนึง
ถ้าดีขึ้นหมุนต่อ แย่ลงหมุนกลับ แย่มากก็หมุนมาที่เดิมครับ
ขอบคุณครับ คือผมอาจพิมพ์ไม่ชัดนะครับ ผมไม่ได้ไปปรับอะไรเลยครับ แบบว่าทำไม่เป็นเลย
แต่มันเป็นหลังเอาน้ำมันโซ่ไปหยอดตรงเกียร์ดุม ตรงดุมล้อ เลยคิดว่าน้ำมันโซ่มันไปทำอะไรเกียร์หรือเปล่านะครับ
ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบนะครับ
StepRacoon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: None
team: None
Bike: Honda Racoon Compo

โพสต์ โดย StepRacoon »

เป็นเพราะ คุณล้างด้วยน้ำ
น้ำไหลเข้าในเกียรดุม
ทำให้ชิ้นส่วนภายในเป็นสนิม

เลยทำให้กระเดื่องติดขัด

อยากให้ปรกติก็ถอดชุดเกียรดุมออกมาล้าง
สมาชิก
สมาชิก

StepRacoon เขียน:เป็นเพราะ คุณล้างด้วยน้ำ
น้ำไหลเข้าในเกียรดุม
ทำให้ชิ้นส่วนภายในเป็นสนิม

เลยทำให้กระเดื่องติดขัด

อยากให้ปรกติก็ถอดชุดเกียรดุมออกมาล้าง
จะลองหาช่างทำดูครับ แต่คงหายากอยู่ต่างจังหวัดด้วย แถมจะมีช่างกี่คนที่ทำเกียร์ดุมเป็น
ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”