มือใหม่มีปัญหาเกี่ยวกับ วีเบรค รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ

ตอบกลับ
harmonica04
สมาชิก
สมาชิก

มือใหม่มีปัญหาเกี่ยวกับ วีเบรค รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ

โพสต์ โดย harmonica04 »

พอดีผมได้ไฮบริดมา1คัน เป็นไฮบริดล้อ 700C ได้มาทั้งคันยกเว้นล้อ และพอดีผมมีล้อ 26 จึงจับมันใส่เข้าไป แต่ว่าเบรคที่เป็นวีเบรค ไม่สามารถจับล้อล้อได้ถึง ผมจะแก้ไขปัญหาได้อย่างไงมั่งครับ หากที่จะไม่ต้องการซื้อล้อใหม่ให้ตรงสเปค มีวิธีแก้ไขดัดแปลงอย่างไรให้เบรคได้บ้าง สอบถามหน่อยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: มือใหม่มีปัญหาเกี่ยวกับ วีเบรค รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ

โพสต์ โดย somyorcht »

ขายล้อ 26" สมทบทุนซื้อล้อ 700c เป็นวิธีการที่ปุถุชนคนธรรมดา พึงกระทำกัน

การใช้ล้อข้ามสายพันธ์ 26"-700C เป็นอะไรที่ ผู้มีวิชาอันเอกอุ ชอบทำแต่...ออกมาแล้วผมเชื่อว่าไม่น่าจะดีแน่นอน :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

Re: มือใหม่มีปัญหาเกี่ยวกับ วีเบรค รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ

โพสต์ โดย Fisherman41 »

ก็คงต้องเสียเงินไปหาก้ามเบรคที่มันปรับระยะของผ้าเบรคได้...

เบรคคุณเป็นแบบไหน?
-วีเบรคแบบเสือภูเขา หรือ เบรค canti lever ? หรือ
-เบรคผีเสือแบบเสือหมอบ?

ก็ต้องไปหารุ่นที่มันตรงกับหูยึดที่เฟรมมันมีมาให้....

ผมแนะนำว่าอย่าไปเสียเงินหาซื้อเลยครับ ทำได้ ไม่คุ้ม รถมันไม่เหมาะกับล้อ 26 นิ้ว..

....หาล้อตรงรุ่นเฟรมมาใส่จะเกิดประสิทธิภาพที่สุดและปรับแต่งเสียเงิน เสียเวลาน้อยที่สุดครับ.. ;)
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

Fisherman41 เขียน: ผมแนะนำว่าอย่าไปเสียเงินหาซื้อเลยครับ ทำได้ ไม่คุ้ม รถมันไม่เหมาะกับล้อ 26 นิ้ว..
เห็นด้วยกับคุณ Fisherman41 ครับ แปลงแล้วอาจจะมีปัญหาตามต่อมาอีกเช่นเวลาเลี้ยวแล้วบันใดครูดพื้นเนื่องจากวงล้อชุดใหม่ทำให้รถเตี้ยลง

ต้องมาตีโจทย์ปัญหาที่ทำให้เราอยากแปลงรถ ถ้าอยากเป็นเหมือนเสือภูเขาแนะนำว่าขายคันเก่าเอาเงินไปสมทบทุนซื้อเสือภูเขาคันใหม่ง่ายกว่าครับ

แต่ถ้าอยากได้ยางใหญ่ ปัจจุบันวงล้อ 700C มียางรุ่นใหม่หน้ากว้างให้เลือกเยอะพอๆ กับเสือภูเขาครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
กล้วยเชื่อม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: salsa

โพสต์ โดย กล้วยเชื่อม »

เคยทำมาแล้ว โดยถามคำถามคล้ายกันกับพี่ เสือ spectrum
ของผมรถล้อ 24 แปลงใส่ล้อ 26
วุ่นวายขายปลาช่อนมากครับ หาอลูมิเนียมแท่งมาทำอแดปเตอร์เองด้วย
สุดท้ายใส่ได้ เอาไปขี่อาทิตย์เดียว ดุมพังครับ
เนื่องจากเพิ่มขนาดล้อ ช่องว่างระหว่างคราวน์ (ตะเกียบ) กับล้อนิดเดียว ประมาณ 0.5เซ็น
ปั่นขึ้นหลังเต่า ล้อกระแทกคราวน์ ปีกดุมแตกครับ

ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวงครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”