ขอคำแนะนำทำทาง DH (แม่สอด)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
ศิรวิทย์
สมาชิก
สมาชิก
Bike: giant warp

ขอคำแนะนำทำทาง DH (แม่สอด)

โพสต์ โดย ศิรวิทย์ »

ขอถ้ามพี่ๆ dh fr ว่าใครอยู่แม่สอดบ้างครับ
แล้วเค้าไป down กันที่ใหน
พอดีเป็นคนแม่สอด แล้วไปเรียนต่อเชียงใหม่เห็นพี่ๆขี่จักรยาน
ก็เลยอยากขี่บ้าง ก็เลยเล่นหางเเข็ง ไปๆมาๆ เปลี่ยนเป็น ออเมาท์เท้น
อยู่เชียงใหม่ ปั่นขึ้นดอยสุเทพแทบทุกวัน บางทีก็ลง ทางdownบ้างนุกหนานกันไป
*แต่พอปิดเทอมก็กลับบ้านเอารถกลับมาด้วย แรกๆก็ปั่นทางเรียบก็ได้เหงื่อดี แต่ไม่เข้าทาง
ก็เลยไปหาทางdown พอดีที่หมู่บ้านผมมีที่ท่องเที่ยวเป็นถ้ำอยู่บนภูเขา ต้องเดินเท้าขึ้นเขา
บันได 900 กว่าขั้น ประมาณ 2 กิโลเมตร ผมก็แบกเจ้าเพื่อนยาก ขึ้นไป ได้ครึ่งทาง ดูๆแล้วคิดในใจว่า
(กูจะลงได้ป่าววะเนี้ย)เพราะทางลงชันมากแล้วเป็นบันไดอีก ก็เลยเอาสักครั่งทางพอ
พอจะลง ก็ มีคนเดินตามขึ้นมา เป็นชาวบ้าน หาของป่า ด้วยสายตาที่เค้ามองผม รู้ได้เลยว่า เค้าคิดยังไง
(ไอ่นี้มันบ้าไปแล้ว) จากนั้นผมก็ลงด้วยความทุลักทุเล พอกลับถึงบ้านก็เชครถดูว่า ok อยู่หรือปล่าว
นึกดูแล้ว สงสาร รถ คนใจเกินร้อย แต่รถสิ ยังเบาอยู่เลย
*ผมก็เลยทำทางดิน เฉพาะจักรยาน วันนี้ทำได้30เปอร์เซนแล้ว อาทิตย์ หน้า คาดว่าคง เสร็จ
ผมก็เลย อยากชวนพี่ๆ ที่อยู่แม่สอด หรือพี่ๆที่คิดว่าจะผ่านมา มาลองทางนะครับ อิอิ หรือว่าจะมาช่วยกันทำก็จะดีมากๆเลย
ถ้าพี่อ่านจนแล้วก็ โพส แนะนำหน่อยนะครับ
****แถมท้าย ที่อี่ลุงชาวบ้านมองด้วยสานตาแบบนั้นก็เพราะว่า ผมอาจเป็นคนเดียวที่เล่นจักรยาน ในหมู่บ้านนี้ นะครับ****
หมู่บ้าน แม่กาษา ถ้ำแม่อุษา สถานที่ท่องเทียวบอน้ำพุร้อนแม่กาษา

นี้ครับเจ้าเพื่อนยาก
รูปภาพ

นี้ก็ทางลง
รูปภาพ

สีน้ำเงินทางเท้าบันได สีแดงทางดินจักรยาน คล้าวๆ
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
โอ๊ค
ขาประจำ
ขาประจำ
team: udon108 team
Bike: intense spyder, intense 5.5 fro, intense 6.6 evp, intense socom fro,intense carbine sl

Re: ขอคำแนะนำทำทาง DH (แม่สอด)

โพสต์ โดย โอ๊ค »

แบบนี้แสดงว่า จะลงทุกครั้งต้องแบกรถขึ้นบันไดหรอครับ :shock:
ศิรวิทย์
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอคำแนะนำทำทาง DH (แม่สอด)

ถั่วต้มเลยครับ คิดๆดูก็อิจฉาพวกฝรั่งมัน ที่มีกระเช้าใส่จักรยานขึ้นเขา
เราจะเล่นแต่ละทีก็ลำบากหน่อยละครับ
ถ้าคิดไปอีกแบบหนึ่ง ที่พวกฝรั่งมันเก่งก็เพราะมันเล่นบ่อย มีสิ่งอำนวยความสะดวก
ตังถึง ไม่กลัวรถพัง มันเลยเก่ง
แต่คนบ้านเราสิส่วนมาก จะเป็นคนรักรถ กลัวเป็นรอย
กลัวพัง กลัวราคาตก จึงทำให้เล่นได้ไม่สุดความสามารถ
เวลาจะเล่นก็ลำบาก ตังก็ไม่ค่อยจะมี เพราะเหตุนี้ละครับที่คนบ้านเรา
เทียบกับคนนอกบ้านไม่ค่อยจะได้ รึปล่าว
หาญเดช ธรรมถาวร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867106687
team: เขายายดา DH'CAFE Rayong iron duck ทีม
Bike: GIANT-Glorg

โพสต์ โดย หาญเดช ธรรมถาวร »

เรื่องรถไม่เท่าไหร่หรอกครับ เเต่เรื่องค่ารักษาพยาบาลกับการขนส่งคนเจ็บมันต่างกันครับ :?
Vincent
ขาประจำ
ขาประจำ
team: CNX DH
Bike: M6, remedy8,Super V700, rockhopper, Chimo, miyata
ตำแหน่ง: เมือง เชียงใหม่

โพสต์ โดย Vincent »

ขอคารวะ และชื่นชมในความพยายาม ครับ

ที่เคลียร์ทางข้างๆ ทางเดินก็ดีนะครับ ขี่ลงบันไดตลอด หัวสันหัวคลอน ซิกแซกบ้าง โค้งบ้าง หักศอกลดความชันบ้าง ก็ดีครับ อย่าลืมอุปกรณ์ป้องกัน ด้วยครับ แต่ที่ต้องอึดหน่อยก็คือ แบกขึ้นไปสองโล ตั้งนาน พอไหล์ลงมามันแป๊บเดียว อีแบบนี้ผมก็เคยดันเนินกันขึ้นไปชั่วโมง ไหลลงมา สิบนาที :shock:

ผมคนหนึ่งละครับที่รักรถ แต่ตรงกันข้ามกับที่คุณพูดนะครับ ยิ่งรัก ก็ขี่ไปให้คุ้มราคา ไม่กลัวพังเลยครับ เรื่องราคาตกไม่เคยคิด ยิ่งจ่ายเงินไปเท่าไหร่กับรถก็ขี่ไปให้คุ้ม แต่จะไม่เกินลิมิตตัวเองเป็นหลัก ครับ ไม่เสี่ยง เอาสนุก และสุขภาพเป็นหลัก รถของเรามันออกแบบมาแยู่ล้ว ผมเล่นไม่เกิน ลิมิตรถ สำหรับริ้วรอยหรือ การเสื่อมสภาพก็ว่าไปตามการใช้งาน
ปล. ผมคือคนที่คุณเห็นตรงลานกลางเต๊นท์ ดอยสุเทพดอยปุย นั้นแหละครับ
MG.2009
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-3795828
team: รั้งท้าย ทีม
Bike: INTENSE.....

โพสต์ โดย MG.2009 »

เคยอยู่แม่สอดสองปีกว่าสมัยหนุ่มๆ ผมว่ามีเส้นทาวอีกหลายเส้นนะครับที่น่าพัฒนา เช่น ม่อนหินเหล็กไฟ สำรวจดีๆยาวไม่ต่ำกว่าสามกิโลครับ แล้วจากห้วยหินฝน ก็น่าจะมีนะครับ ถ้าอยู่ใกล้อยากไปสำรวจด้วยจัง หากลุ่มที่ชอบแบบเดียวกัน เป็นเพื่อนกันไป
ไงลงปชส.ไว้นะครับ มีโอกาสจะได้เอา จกย ไปแจมครับ
..."สองล้อ พอเพียง"...
Vincent
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: M6, remedy8,Super V700, rockhopper, Chimo, miyata

MG.2009 เขียน:เคยอยู่แม่สอดสองปีกว่าสมัยหนุ่มๆ ผมว่ามีเส้นทาวอีกหลายเส้นนะครับที่น่าพัฒนา เช่น ม่อนหินเหล็กไฟ สำรวจดีๆยาวไม่ต่ำกว่าสามกิโลครับ แล้วจากห้วยหินฝน ก็น่าจะมีนะครับ ถ้าอยู่ใกล้อยากไปสำรวจด้วยจัง หากลุ่มที่ชอบแบบเดียวกัน เป็นเพื่อนกันไป
ไงลงปชส.ไว้นะครับ มีโอกาสจะได้เอา จกย ไปแจมครับ
ว่าแล้วพี่หม่อง จะได้มาร่วมแจมเชียงใหม่เมื่อไหร่ คร๊าบ :lol:
MG.2009
ขาประจำ
ขาประจำ

Vincent เขียน:
MG.2009 เขียน:เคยอยู่แม่สอดสองปีกว่าสมัยหนุ่มๆ ผมว่ามีเส้นทาวอีกหลายเส้นนะครับที่น่าพัฒนา เช่น ม่อนหินเหล็กไฟ สำรวจดีๆยาวไม่ต่ำกว่าสามกิโลครับ แล้วจากห้วยหินฝน ก็น่าจะมีนะครับ ถ้าอยู่ใกล้อยากไปสำรวจด้วยจัง หากลุ่มที่ชอบแบบเดียวกัน เป็นเพื่อนกันไป
ว่าแล้วพี่หม่อง จะได้มาร่วมแจมเชียงใหม่เมื่อไหร่ คร๊าบ :lol:
กำลังรวบรวมสมาชิก...ยังประทับใจและคิดถึงชาวเชียงใหม่อยู่ตลอด...แต่หาจังหวะว่างพร้อมกันยังไม่ได้ซักทีเลย...ไงไปแน่ครับ
Vincent
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ก็ไปนะครับ เส้นทางที่เราไปด้วยกัน ลงถึงบัวบานเส้นเก่า ที่มีเข็นน้นแหละครับ ใบไม้เต็มเลย หนุกครับ
สุภพ หนักตื้อ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-5733617
team: ยังไม่มีทีม
Bike: TREK3900D

โพสต์ โดย สุภพ หนักตื้อ »

อยู่ตรงไหนผมไปแม่สอดบ่อย แถวพบพระ หรือไม่ก็แถวแม่ละมาดแต่จริงๆบ้านน้าอยู่ริมเหมย คุณใจถึงมากๆ
MG.2009
ขาประจำ
ขาประจำ

Vincent เขียน:วันนี้ก็ไปนะครับ เส้นทางที่เราไปด้วยกัน ลงถึงบัวบานเส้นเก่า ที่มีเข็นน้นแหละครับ ใบไม้เต็มเลย หนุกครับ
อิจฉา...นึกภาพออกเลย...
ศิรวิทย์
สมาชิก
สมาชิก

วันนี้ เคลียร์ทางเส็จเเล้วครับ ตื่นแต่เช้า ทำต่อให้ได้ 80 เปอร์เซ้นแล้ว อีก 20
จะทำเนินโดด และโค้งสโลบ เอาไว้ สาดโค้งมันๆ
วันนี้ที่ทำต่อคือ กวาดเศษใบไม้ และเก็บ ก้อนหินเล็กๆ ออกจากทาง
แล้วขึงเชื่อกสีแดงๆ เป็นแนวตลอดทาง กันชาวบ้านเอาเศษไม้มาทิ้งขวางทาง

เดี๋ยวเย็นนี้จะไปลองทางละครับ จะถ่ายรูป กะอัดวีดีโอมา ให้ดูครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”