ถามเรื่องการเข้าแบงโดยใช้รถ XC

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

ถามเรื่องการเข้าแบงโดยใช้รถ XC

โพสต์ โดย JADE555 »

อยากรู้ว่า หากมุมแบงนั้น แคบกว่าการเข้าโค้งของรถ เวลาทิ้งรถให้เข้าไป จะพลิืกคว่ำไหมครับ

ยกตัวอย่างเลี้ยวมุมถนน 90องศา แล้วมีท่อระบายน้ำตื้นๆอยู่ขอบถนน หากทิ้งรถไปในท่อนั้นจะปล่อยให้รถไหลเข้าโค้งไปได้ไหม :mrgreen:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
โอ๊ค
ขาประจำ
ขาประจำ
team: udon108 team
Bike: intense spyder, intense 5.5 fro, intense 6.6 evp, intense socom fro,intense carbine sl

Re: ถามเรื่องการเข้าแบงโดยใช้รถ XC

โพสต์ โดย โอ๊ค »

น่าจะเข้าใจผิดนิดในคำถามนะครับจขกท อาจจะไม่เข้าใจ คำว่า แบงรับ เข้า แบง คือ พื้นที่ยื่นมารับ อาจทำมุมแนวตั้ง 60 องศา ทำมุมกับถนน ทำมาเพื่อ รับแรงที่จะ แหกโค้งออกไป
"ยกตัวอย่างเลี้ยวมุมถนน 90องศา แล้วมีท่อระบายน้ำตื้นๆอยู่ขอบถนน หากทิ้งรถไปในท่อนั้นจะปล่อยให้รถไหลเข้าโค้งไปได้ไหม"
ถนนปรกติ จะไม่มี แบงรับอยู่แล้ว แบบว่า แล้ว ท่อระบายน้ำ ตื้นๆ ก็ไม่ใช่แบงครับ อาจจะล้มได้ถ้าใส่มาโดยไม่เบรค
การเข้าโค้งแรงๆ นั้น ต้อง ชาร์ทเบรค ก่อนโค้ง สักนิดเพื่อลดความเร็ว ก่อน โค้งน่าจะดีกว่า :lol:
pope จำไม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0824428714
team: crazygang พระพุทธบาท
Bike: banshee mk-2/santacruz jackal/santacruz blur xc

Re: ถามเรื่องการเข้าแบงโดยใช้รถ XC

โพสต์ โดย pope จำไม »

JADE555 เขียน:อยากรู้ว่า หากมุมแบงนั้น แคบกว่าการเข้าโค้งของรถ เวลาทิ้งรถให้เข้าไป จะพลิืกคว่ำไหมครับ

ยกตัวอย่างเลี้ยวมุมถนน 90องศา แล้วมีท่อระบายน้ำตื้นๆอยู่ขอบถนน หากทิ้งรถไปในท่อนั้นจะปล่อยให้รถไหลเข้าโค้งไปได้ไหม :mrgreen:
ต้องลองครับ 8-)
eako
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +089 107 2270
team: Buubike 53
Bike: ไม่มี

โพสต์ โดย eako »

เข้าแบงค์ เจ้าของกระทู้ก็น่าจะเข้าใจผิดตามที่ k โอ๊คว่าอะนะคับ

ส่วนเข้าโค้งอย่างว่าผมว่ามันมีปัจจัยอยู่พอตัวเลย ที่แน่ๆผมว่าต้องลองดูว่ายางของท่านเจ้าของกระทู้ด้วยคับ
และก็สภาพพื้นผิวที่จะไป ว่าเป็นดิน หรือปูน มันหรือเรียบ มี แบ๊งค์ ไหม เมื่อก่อนหัดเทเล่นโค้งหักศอกที่บ้าน
พื้นขัดมัน ยางตระกูล XC ท้ัง crossmark mezcal ทิ้งไปกลิ้งเทกระจาดครับ พอมาเจอยาง Michelin Nevegal พวก
soft compound หน้ากว้างไปสบายๆเลย แต่ลงร่องด้วยก็ต้องอย่าง k pope ว่าคับ ต้องลอง แต่เอาจริงๆ
ถ้าคุมรถไม่แม่นผมว่าลงร่องน้ำอันตรายคับ เพราะเวลาลงไปน่าจะเกิดการบังคับ line คล้ายรถยนต์ พอจะออก จักรยาน
มันไม่ได้คุมง่ายเหมียนรถยนต์ จังหวะออกมีปึ๊ดปั๊ด.. แล้วหัก 90 อีก หากมาด้วยฟามเร็วอาจมีจับกบค๊าบ

ลำพังแค่เข้า 90 มาเร็วๆก็แย่แย้ว

ในรูปคือ แบงค์อย่างที่ผมเข้าใจคับ กินหย้ากันอร่อย
ไฟล์แนบ
Untitled-1.jpg (60.65 KiB) เข้าดูแล้ว 916 ครั้ง
http://www.buubike.com
มีรูป Detail/Product/และราคา พร้อมครับ
+089 107 2270
เสือปลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1295718
team: 40UP BMX Racing Team
Bike: MTB:Yeti SB66 Enduro Bike / Dartmoor Hornet 4X / Araya Muddy Fox / BMX:GT Speed Series,Merida Crarera

โพสต์ โดย เสือปลา »

สนามสวยน่าปั่นจังเลย.... ;)
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

อ่อ ครับ เข้าใจแล้ว แล้วถ้ารถ XC มาเร็วๆจะเข้าได้เหมือนรถดาวฮิลไหมครับ :D
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
g-one
ขาประจำ
ขาประจำ
team: บ่อดินค่าเฟ่
Bike: yt capra

โพสต์ โดย g-one »

เขาแบงค์..ยังไงอย่าลืมล๊อกรถด้วยนะครับ...เด่วจะหาย...(กำ..ล้อเล่น)
bikeday ช่องจักรยานสำหรับคนรักเสือภูเขา
https://www.youtube.com/channel/UCtNj9iPLekBBkeKZyEp4UkA/featured
dayong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กินข้าวปากซอย
Bike: wheeler

โพสต์ โดย dayong »

:D แบงค์น่าจะหมายถึงแนวคันดินที่ยกตัวขึ้นตามแนวโค้งด้านนอกเพื่อกันรถใถลหลุดโค้งไปทำขึ้นเพื่อให้รถใช้ความเร็วได้มากขึ้นในการเข้าโค้ง ดังนั้นรถอะใรก็เข้าโค้งแบงค์ได้หมดครับ ส่วนจะออกมาแบบเดิมหรือจะล้มก็ตัวใครตัวมันละครับ
ขอบฟุตบาทที่โค้ง 90% ถ้าเป็นโค้งมนๆ วงกว้างพอประมาณก็น่าจะสใลด์รถให้ล้อแปะกับขอบฟุตบาทไปแบบเข้าแบงค์ได้นะ คล้ายๆมอเตอร์ใซค์ใต่ถัง แต่ถ้าเป็นแบบหักศอกเข้ามุม ทิ้งโค้งแบบเข้าแบงค์คงมีหัวปักพื้นครับ
แต่ทั้งหมดนี่ก็เป็นแค่ความคิดนะครับ ผมคงไม่เสี่ยงปฏิบัติ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”