สอบถามพี่ๆโช็คnrs เติมลม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
sky2626

สอบถามพี่ๆโช็คnrs เติมลม

โพสต์ โดย sky2626 »

สวัสดีครับพี่ๆๆผมมือใหม่หัดเล่น Full ครับ
ผมเพิ่งได้ giant nrs มาครับ เป็นโช็คเดิม
ผมน้ำหนักที่88 ครับ ืnrs ตัวนี้มีทีเติมลมอันเดี่ยว
ครับผมครับเติมเท่าไรดีครับ แล้วมีที่หมุน ไป+ไป- จะหมุนเท่าไรดีครับ
ใครรู้ช่วยอธิบายให้ หน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ :P
รูปประจำตัวสมาชิก
Artphoto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: oI33AoAoA
team: Artphoto
Bike: Intense socom, PK Ripper
ติดต่อ:

Re: สอบถามพี่ๆโช็คnrs เติมลม

โพสต์ โดย Artphoto »

+/- เป็นปุ่มหมุนปรับรีบาวน์ หรือการเด้งคืนจากยุบตัว ปรับไปทางบวกจะคืนตัวช้า ปรับลบจะคืนตัวเร็ว หมุนได้ทั้งหมดสิบสองคลิก ลองปั่นแล้วขย่มดูถี่ๆ แล้วปรับจากลบสุดไปบวกสุดหาตำแหน่งที่ไม่เด้งเร็วหรือช้าเกินไป ของผมถ้าเิร่มจากตรงกลาง(หกคลิก)ผมปรับไปบวกสองคลิก

ส่วนการเติมลมไม่แน่ใจครับไม่มีคู่มือ ลองเริ่มจาก100psi แล้วเพิ่มทีละสิบครับ ลองปั่นทางขรุขระดู ของผมเองเซ็ทค่อนข้างแข็งเพราะชอบโดด

แต่โดยรวมเป็นfull sus ที่กระด้างครับ ปั่นพุ่งดี

enjoy :D
เปิดโรงเรียนสอนถ่ายภาพขาวดำ Zone System ตำรับ Ansel Adams
http://www.artphotoschool.com
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

หมายถึงโช้คหน้าหรือหลังครับ โช้คยี่ห้อรุ่นอะไร

ถ้าเป็นโช้คหลังเอ็นอาร์เอส เดิมๆ เค้าจะให้ซิดดูอัลแอร์ เติมลมสองห้อง ไม่มีปุ่ม +- มา ซึ่งผมว่ารุ่นนี้เหมาะกับเฟรมที่สุดแล้วครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
โอ๊ค
ขาประจำ
ขาประจำ
team: udon108 team
Bike: intense spyder, intense 5.5 fro, intense 6.6 evp, intense socom fro,intense carbine sl

โพสต์ โดย โอ๊ค »

nrs เซ็ตเป็น no sag ครับ ค่อยๆเติมลมจนนั่งแล้วโช๊คกลางไม่ยุบครับ ระบบเค้าออกแบบมาแบบนั้น
เวลาปั่นจะเหมือนหางแข็ง พอตกหลุมถึงจะทำงาน นักแข่งจะชอบระบบนี้ พุ่งแหลก :lol:
เสือปลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1295718
team: 40UP BMX Racing Team
Bike: MTB:Yeti SB66 Enduro Bike / Dartmoor Hornet 4X / Araya Muddy Fox / BMX:GT Speed Series,Merida Crarera

โพสต์ โดย เสือปลา »

โอ๊ค เขียน:nrs เซ็ตเป็น no sag ครับ ค่อยๆเติมลมจนนั่งแล้วโช๊คกลางไม่ยุบครับ ระบบเค้าออกแบบมาแบบนั้น
เวลาปั่นจะเหมือนหางแข็ง พอตกหลุมถึงจะทำงาน นักแข่งจะชอบระบบนี้ พุ่งแหลก :lol:
..ตามนั้นเลยครับ...
..เคยใช้ NRS อยู่ช่วงหนึ่ง...เฟรมตัวนี้แตกต่างกับเฟรม Fullsus. ทั่วๆไปเพราะเป็นเฟรมที่ออกแบบมาไม่ต้องการให้มีระยะ sag (หมายถึงระยะยุบตัวของโช๊คเวลาเราขึ้นไปนั่ง)
sky2626

โพสต์ โดย sky2626 »

:P ขอ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะครับ ได้รับความรู้เพิ่มเติม
จะลองไปปรับดูใหม่ครับ
ตอนแรกผมปรับรีบาวน์ - หมดเลยฮิฮิไม่รู้ นึกว่ามันจะนิ่มเวลาเข้าป่ายังว่า
เหมือนมันเด่งๆครับ
ส่วนโช็คผมลองเอาน้ำหนักทำเป็นปอนด์แล้วเติมลม(โช็คของผมเป็นnrsมีห้อง
ลมห้องเดี่ยวครับ)เวลาใช้จาน2ซอยตัวผมขย่ม มันก็มีอาการยุบนิดหนึ่งครับ
แต่พอใช้จานใหญ่ปั่น อาการยุบน้อยกว่าเก่าครับ
เดี่ยวจะลองทำตามพี่ๆๆดูครับ
ผมยังมือใหม่มากๆๆครับเพิ่งเคยปั่นครั้งแรกครับ แต่ก็รู้สึกมันดีครับ ไม่ปวดหลังดีครับ ยิ่งปั่นยิ่งชอบทางธรรมชาติครับ แต่เหนื่อยน่าดู เพราะอ้วนฮิฮิ แต่ก็สู้ครับ55
ขอบคุณทุกๆๆท่าน และtmb ด้วยนะครับผม
หมูภูเขาครับ :P
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”