Full sus คันแรก Java furia ดีไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Full sus คันแรก Java furia ดีไหมครับ

โพสต์ โดย sunzaa » 27 ธ.ค. 2018, 23:35

ปกติปั่นหมอบอยู่ อยากลองอะไรที่ท้าทาย สนุกสนานคลายเครียด บวกกับที่บ้านมีถูเขา น้ำตก และทางป่าเขาให้เล่น เลยสนใจอยากลองปั่นเสือภูเขาแบบfull sus เพราะคิดว่าเหมาะกับทางที่มีหินลอย รากไม้ และอยากหัดโดดเหมือนพี่ๆด้วย แต่หาข้อมูลแล้วราคาไม่เบาเลย จนมาเจอกับ java furia ด้วยราคาไม่แพง เลยมาขอคำปรึกษาพี่ๆ ว่ามันพอใช้ได้ไหมครับ เวลามีเงินก็ค่อยๆอัพอะไหล่เพิ่มทีหลัง
แนบไฟล์

Re: Full sus คันแรก Java furia ดีไหมครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 28 ธ.ค. 2018, 05:28

ดูแค่จากโบรชัวร์ที่ให้มานะครับ

เอามาลุยฝาท่อ ฟุตบาท ตัวหนอนในเมืองได้สบาย แต่จะลุยหินลอยรากไม้ คิดว่าไม่ไหวครับ

รถที่จะลุยแบบนั้นได้ดี ควรมีโช้คที่ปรับคอมเพรสชั่นและรีบาวนด์ได้ อย่างน้อยปรับรีบาวนด์อย่างเดียวก็ยังดี ถ้าไม่มีรีบาวนด์ เมื่อโช้คยุบจะดีดกลับแรงเท่ากับที่ยุบ และมักจะดีดเราตกรถ ส่วนล็อคเอาท์นั่นไม่จำเป็นเลย

เดาจากรูป และราคา โช้คหน้าหลังไม่มีรีบาวนด์แน่นอน

ใบดิสค์ให้มาใหญ่สะใจขนาด 8 นิ้ว ใหญ่สุดเท่าที่จักรยานทั่วไปใช้ แต่ความเห็นส่วนตัวรู้สึกว่าใหญ่ไป ทำให้เบรคดีเกินไป เลียลำบาก แตะนิดหน่อยก็หน้าทิ่ม มือใหม่อาจลอยข้ามแฮนด์ได้ เบรคดีแบบนี้เหมาะกับลงเขาแรงๆ คนขี่ตัวหนัก หรือล็อคล้อเพื่อเล่นท่า แต่ยังไงเหลือก็น่าจะดีกว่าขาด

สงสัยตีนผีนิดนึง ตามเสป็คมันรับเฟืองใหญ่ได้ 36 ฟัน ในนี่รูปใส่ 50 ฟันมา หวังว่าผู้ผลิตคงดัดแปลงและทดสอบมาอย่างดีแล้ว

ถ้าอยากลุยแบบที่ว่า หารถราคาซักสามหมื่นขึ้นไป จะขี่สนุกครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

Re: Full sus คันแรก Java furia ดีไหมครับ

โพสต์ โดย sunzaa » 28 ธ.ค. 2018, 11:06

ขอบคุณมากครับพี่ ถ้าอนาคตจะอัพอุปกรอย่างโชคอัพให้ดีเพียงพอกับการใช้งาน ต้องใช้ทุนประมาณเท่าไรครับ สามารถใช้อะใหล่ของแบรนตลาดได้ไหมครับ เช่น ร๊อกช๊อก ฟ๊อกซ์... ถ้ามองแต่เฟรมอะไหล่ค่อยๆอัพตอนมีงบ พี่ๆว่าไงบ้างครับ