ขอคำแนะนำ XT 11 สปีด มีปัญหาโซ่ตกบ่อยแก้ไขยังใงครัย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Re: ขอคำแนะนำ XT 11 สปีด มีปัญหาโซ่ตกบ่อยแก้ไขยังใงครัย

โพสต์ โดย Boo Boo » 22 พ.ย. 2016, 16:06

ในฐานะที่ผ่านสนามแข่งมาเยอะ ในแนวครอส มีปัญหาเช่นกันครับ ทำทุกอย่าง ทั้งล็อคทั้งตั้งคลัชให้แข็งขึ้นก็ยังตกอยู่ ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยนใบจาน narrow wide bcd96 ใส่ หลังจากนั้นมาไม่เคยมีปัญหาเลยครับ แม้กระทั้งการใช้ลง downhillแบบโหด ๆ แถวเชียงใหม่ ก็ไม่เคยตกครับ narrow wide แจ่มสุดครับ ไม่ต้อง chain guide :twisted:

Re: ขอคำแนะนำ XT 11 สปีด มีปัญหาโซ่ตกบ่อยแก้ไขยังใงครัย

โพสต์ โดย peteandtrek » 06 ม.ค. 2017, 18:03

ผมลองชุด xt 11 ใบหน้าใบเดียว(ฟันแบนๆ) ลงแทรค ราบ 11 หลายรอบไม่พักทั้งโดด ทั้งตกหลุม กระชาก โดยไม่ได้เปิดออนตีนผี หรือล้อค พูดง่ายๆคือลองเทศดู ปรากฏว่าโซ่ก็ไม่เห็นตกเลยครับ ยังงง ว่าที่บอก ใช้XT ล้ะโซ่ตก ตกได้อย่างไร

โพสต์ โดย XLT » 13 ก.พ. 2017, 02:47

ถ้าไม่อยากให้โซ่ตกและเอาชัวร์ ต้องใช้ใบหน้าแบบ Narrow wide
(แต่ใบ Narrow wide บ้างยี้ห้อยังแอบมีตกน่ะครับ)

อีกอย่างเรื่องความยาวโซ่ต้องเช็คให้ดีด้วยน่ะครับ :)
CHOM BIKE SERVICE
Line iD : twt202

บริการ Service ดุม Chris king เสือภูเขา และ เสือหมอบ
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=59&t=524701
https://www.facebook.com/Chom-Bike-Service-105496079851118/?ref=aymt_homepage_panel

จำหน่ายสินค้า e13, Spank, wolftoothcomponents ฯลฯ

โพสต์ โดย groupkub » 09 เม.ย. 2017, 07:47

ผมว่าโซ่หย่อน กับไม่ใช่ใบจานตัวจานเดียวมัน มันตกทุกค่ายนั้นล่ะถ้าโหดมากจริงๆ ขนาดฝรั่งรีวิวมันยังตกกัน
ไม่ตกเลยนี่ราคาคุยไม่ก็ไม่โหดพอมันกะแค่นั้น

โพสต์ โดย familyofme » 21 เม.ย. 2017, 09:35

ลองเช็คแหวนรองกระโหลกด้วยครับ ใส่ถูกต้องตามสเปคไหม บางคน/ร้านไม่รู้ว่าต้องวัดระยะความกว้างกระโหลกก่อนถึงจะรู้ว่าใช้ไม่ใช้หรือใช้กี่อัน ใส่ผิดมีผลให้จานหน้าเยื้องเข้า/ออกมากเกินไป โซ่ตกได้ครับ
ส่วนตัวลืมเปิดครัชเข้าแทรคก็ไม่เคยตก โดดบันไดไม่เปิดเป็นสิบๆรอบก็ไม่ตก รถ จขกท.ก็เป็นฮาดเทลเหมือนกันไม่น่าจะโหดได้มาก

โพสต์ โดย JaCk อุบล » 27 เม.ย. 2017, 13:35

แนโล่ว ครับ เพราะ Shimano ฟันขึ้น
แบบนี้ ครับ แต่ต้อเป็นของ 11 นะ เพราะแนโล่ มีทั้ง 9,10,11

โพสต์ โดย JaCk อุบล » 27 เม.ย. 2017, 13:36

JaCk อุบล เขียน:แนโล่ว ครับ เพราะ Shimano ฟันสั้น