ทำไมยางหน้าควรกว้างกว่ายางหลัง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

ทำไมยางหน้าควรกว้างกว่ายางหลัง

โพสต์ โดย jabmon »

ขอเรียนถามพี่ ๆ นะครับว่าทำไมยางหน้าถึงควรมีขนาดหน้ากว้างกว่ายางหลังด้วยครับ
ขอบคุณครับ
อัพขาอย่างเดียวจบ
Arbritrage
สมาชิก
สมาชิก

Re: ทำไมยางหน้าควรกว้างกว่ายางหลัง

โพสต์ โดย Arbritrage »

ความคิดผม เวลาปั่นล้อหน้าลื่นล้มเลย แต่ถ้าล้อหลังลื่นยังควบคุมรถได้ครับ
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

Re: ทำไมยางหน้าควรกว้างกว่ายางหลัง

โพสต์ โดย jabmon »

แบบนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ
อัพขาอย่างเดียวจบ
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

ล้อหลังใช้ขับเคลื่อน หน้ายางยิ่งใหญ่ ยิ่งกินแรง :mrgreen: :mrgreen: มั้ง
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

somyorcht เขียน:ล้อหลังใช้ขับเคลื่อน หน้ายางยิ่งใหญ่ ยิ่งกินแรง :mrgreen: :mrgreen: มั้ง

ที่จริงยางยิ่งใหญ่จะยิ่งถ่ายทอดกำลังลงพื้นได้เยอะกว่าครับ ยกตัวอย่าง รถ F1 ล้อหลังเป็นล้อขับเคลื่อนเหมือนจักรยาน แล้วดูขนาดล้อสิครับ บักเอ้บ แต่สำหรับจักรยาน ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมมันตรงข้าม
Blue Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
team: วงลงเขา

โพสต์ โดย Blue Haro »

peep_bmw เขียน:
somyorcht เขียน:ล้อหลังใช้ขับเคลื่อน หน้ายางยิ่งใหญ่ ยิ่งกินแรง :mrgreen: :mrgreen: มั้ง

ที่จริงยางยิ่งใหญ่จะยิ่งถ่ายทอดกำลังลงพื้นได้เยอะกว่าครับ ยกตัวอย่าง รถ F1 ล้อหลังเป็นล้อขับเคลื่อนเหมือนจักรยาน แล้วดูขนาดล้อสิครับ บักเอ้บ แต่สำหรับจักรยาน ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมมันตรงข้าม

ยางใหญ่มันก็เกาะขึ้น และเปลืองแรงที่ใช้ขับให้มันหมุนมากขึ้น
F1 กำลังมหาศาล ความเร็วสูงมาก ก็ต้องใช้ยางขนาดใหญ่ เพื่อให้รองรับกำลังและความเร็ว
คนปั่นจักรยาน กำลังไม่ถึง 1/100ของ F1 แล้วใช้ยางเท่า F1 จะเอาแรงที่ไหนปั่นให้มันหมุน
ถ้าวันได มนุษย์มีกำลังเท่ากับรถ F1 คงได้เห็นจักรยานยางเท่า F1 ครับ

ผมขี่ดาวน์ฮิล ล้อหน้าใช้ควบคุมทิศทางต้องการกริ๊ปมากกว่าล้อหลังครับ
บางสนามต้องเบรกหน้าหนักมาก แต่อยากให้ล้อหลังใสล์ดแต่งไลน์เข้าโค้งได้ง่าย ผมก็ใช้ยางหลังขนาดเล็กกว่ายางหน้าครับ
เรื่องการปั่นไม่ค่อยนึกถึงเลย เพราะไหลลงอย่างเดียว
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

F1 ใช้เครื่องยนต์ขับเคลื่อนขอรับ
จักรยานใช้ขาแลมัดน่อง ขับเคลื่อน ขอรับ ติ็ต่างให้เห็น FAT BIKE กับ หมอบ น่าจะเห็นภาพ :mrgreen:
รึเอาง่ายๆ ยาง26x1.5 กับ 26x2.5 อันไหน รับประทานแรงเยอะกว่า นี่มองในแง่หน้าสัมผัสยางนะขอรับ :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

Blue Haro เขียน:
peep_bmw เขียน:

ยางใหญ่มันก็เกาะขึ้น และเปลืองแรงที่ใช้ขับให้มันหมุนมากขึ้น
F1 กำลังมหาศาล ความเร็วสูงมาก ก็ต้องใช้ยางขนาดใหญ่ เพื่อให้รองรับกำลังและความเร็ว
คนปั่นจักรยาน กำลังไม่ถึง 1/100ของ F1 แล้วใช้ยางเท่า F1 จะเอาแรงที่ไหนปั่นให้มันหมุน
ถ้าวันได มนุษย์มีกำลังเท่ากับรถ F1 คงได้เห็นจักรยานยางเท่า F1 ครับ

ผมขี่ดาวน์ฮิล ล้อหน้าใช้ควบคุมทิศทางต้องการกริ๊ปมากกว่าล้อหลังครับ
บางสนามต้องเบรกหน้าหนักมาก แต่อยากให้ล้อหลังใสล์ดแต่งไลน์เข้าโค้งได้ง่าย ผมก็ใช้ยางหลังขนาดเล็กกว่ายางหน้าครับ
เรื่องการปั่นไม่ค่อยนึกถึงเลย เพราะไหลลงอย่างเดียว
ผมไม่ได้หมายความขนาดน้านนนนน แค่เปรียบให้เห็นภาพเฉยๆครับ ว่าล้อขับเคลื่อนน่าจะใช้ยางใหญ่กว่าแค่นั้นเองครับ :mrgreen: :mrgreen: สำหรับการอธิบายเรื่อง Grip ทำให้พอเข้าใจได้แล้วครับว่าทำไมต้องยางหน้าใหญ่กว่าหลัง ขอบคุณครับ :) :)
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ผมคิดว่ามันไม่มีเหตุผลอะไรมากไปกว่าการทำให้ล้อหน้ายางใหญ่ขึ้น มีผลทำให้นุ่มมือขึ้น สะเทือนมือน้อยลง รับสภาพถนนขรุขะได้ดีกว่ายางเล็ก ล้าน้อยลงเวลาขี่ไกล เพราะส่วนที่เมื่อยล้าง่ายคือมือและแขน ถ้าอะไรที่มันทำให้คุณรู้สึกสบายมือขึ้น มันก็ดีไปหมด

ส่วนล้อหลัง ถ้าเน้น Performance ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ยางใหญ่ เพราะล้อหลังคือตัวส่งกำลัง ยิ่งล้อหลังเบามากเท่าไร Rotation Mass น้อย ยิ่งดีเท่านั้น เปลืองแรงน้อยลง

แต่ถ้าเอาแข่งกันชิงดำชิงแดง ยางล้อหน้าควรเล็กและผิวแก้มยางราบสนิทกับขอบล้อให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ เพื่อให้ตัดแหวกลมได้ดีกว่า การใช้ล้อยางหน้าใหญ่กว่าที่จำเป็น ไม่มีประโยชน์อะไรในแง่ประสิทธิ์ภาพ นอกจากความนุ่มสบาย

แต่ล้อยิ่งเล็ก ยิ่งสะเทือน คุณยอมสละความสบายเพื่อชัยชนะได้แค่ไหน :mrgreen:
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Blue Haro
ขาประจำ
ขาประจำ

หมายถึงหมอบหรือดาวน์ฮิลครับ
ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:ผมคิดว่ามันไม่มีเหตุผลอะไรมากไปกว่าการทำให้ล้อหน้ายางใหญ่ขึ้น มีผลทำให้นุ่มมือขึ้น สะเทือนมือน้อยลง รับสภาพถนนขรุขะได้ดีกว่ายางเล็ก ล้าน้อยลงเวลาขี่ไกล เพราะส่วนที่เมื่อยล้าง่ายคือมือและแขน ถ้าอะไรที่มันทำให้คุณรู้สึกสบายมือขึ้น มันก็ดีไปหมด

ส่วนล้อหลัง ถ้าเน้น Performance ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ยางใหญ่ เพราะล้อหลังคือตัวส่งกำลัง ยิ่งล้อหลังเบามากเท่าไร Rotation Mass น้อย ยิ่งดีเท่านั้น เปลืองแรงน้อยลง

แต่ถ้าเอาแข่งกันชิงดำชิงแดง ยางล้อหน้าควรเล็กและผิวแก้มยางราบสนิทกับขอบล้อให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ เพื่อให้ตัดแหวกลมได้ดีกว่า การใช้ล้อยางหน้าใหญ่กว่าที่จำเป็น ไม่มีประโยชน์อะไรในแง่ประสิทธิ์ภาพ นอกจากความนุ่มสบาย

แต่ล้อยิ่งเล็ก ยิ่งสะเทือน คุณยอมสละความสบายเพื่อชัยชนะได้แค่ไหน :mrgreen:
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

Blue Haro เขียน:หมายถึงหมอบหรือดาวน์ฮิลครับ
:ugeek: อุ้ย นี่ผมอ่านผิดหมวดซะแล้ว กระทู้อยู่ในห้อง Downhill โง่เลยผม พอดีอ่านในห้องกระทู้รวมมิตรน่ะครับ ปนกันไปทุกหมวดมายำรวม ทั้งเสือภูเขา เสือหมอบ เสือพับ downhill ๆลๆ :ugeek:

ขออภัย ขอแก้ตัวละกัน (แก้เขิน) เรื่อง Downhill กับยางหน้าใหญ่กว่าหลัง เวลาลงเขา ส่วนที่ลื่นง่ายคือล้อหน้าครับ เวลาเลี้ยวทำมุมลงเขา ส่วนที่ traction หลุดก่อนใครเพื่อนเลยคือยางหน้า เพราะน้ำหนักมันกดด้านหน้ามากที่สุดเวลาไหลลงเขา ยางหน้ากว้างช่วยให้ตีโค้งได้มั่นใจขึ้นอีกนิดครับ และช่วยซับแรงสะเทือนดีกว่าครับ

ส่วนทางหมอบทางเรียบก็ดังที่กล่าวไปนั้นแหละครับ (ขอกลับเข้ามุมก่อนล่ะครับ :ugeek: )
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Blue Haro
ขาประจำ
ขาประจำ

แชร์ความรู้กันครับ :D :D

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:
Blue Haro เขียน:หมายถึงหมอบหรือดาวน์ฮิลครับ
:ugeek: อุ้ย นี่ผมอ่านผิดหมวดซะแล้ว กระทู้อยู่ในห้อง Downhill โง่เลยผม พอดีอ่านในห้องกระทู้รวมมิตรน่ะครับ ปนกันไปทุกหมวดมายำรวม ทั้งเสือภูเขา เสือหมอบ เสือพับ downhill ๆลๆ :ugeek:

ขออภัย ขอแก้ตัวละกัน (แก้เขิน) เรื่อง Downhill กับยางหน้าใหญ่กว่าหลัง เวลาลงเขา ส่วนที่ลื่นง่ายคือล้อหน้าครับ เวลาเลี้ยวทำมุมลงเขา ส่วนที่ traction หลุดก่อนใครเพื่อนเลยคือยางหน้า เพราะน้ำหนักมันกดด้านหน้ามากที่สุดเวลาไหลลงเขา ยางหน้ากว้างช่วยให้ตีโค้งได้มั่นใจขึ้นอีกนิดครับ และช่วยซับแรงสะเทือนดีกว่าครับ

ส่วนทางหมอบทางเรียบก็ดังที่กล่าวไปนั้นแหละครับ (ขอกลับเข้ามุมก่อนล่ะครับ :ugeek: )
JoeZircus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826746924
Bike: umf hardy4

โพสต์ โดย JoeZircus »

สำหรับผมคิดง่ายๆว่า ล้อหน้าใหญ้มันมั่นใจกว่าครับ ส่วนล้อหลังนั้นเราไม่มีเเรงพอที่จะปั่นให้ล้อฟรีได้ครับเลยไม่อยากใส่ยางใหญ่ ถ้าล้อหน้าไถลนี่แก้ยากกว่าหลังปัดเยอะครับ :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”