ล้อ enduro อันไหนดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

ล้อ enduro อันไหนดีครับ

โพสต์ โดย jabmon »

สวัสดีครับ ผมกำลังวางแผนจะประกอบ FS สักคัน กะว่าจะเอามาปั่น enduro
ยังไม่ค่อยมีความรู้ เห็นเขาชอบใช้ล้อสีเหลือง Marvic Deemax กัน สนใจเลยอยากถามว่ามันดีมากสมชื่อรึเปล่าครับ
หรือมีตัวอื่นแนะนำด้วยก็ดีครับ
ขอบคุณครับ
อัพขาอย่างเดียวจบ
AMLbox
ขาประจำ
ขาประจำ
team: iDNG
Bike: Rocky Mt.
ตำแหน่ง: UDN 41000
ติดต่อ:

Re: ล้อ enduro อันไหนดีครับ

โพสต์ โดย AMLbox »

Deemax มันล้อ DH ครับ แต่ก็ดีนะ ผมชอบลายมัน 555
ถ้า Enduro ตรง ๆ สีเหลืองก็ Crossmax Enduro นี่แหละครับ

ลองดู Spank Oozy trail สิครับ มีสารพัดสี ได้ inner width 25mm ในน้ำหนักที่พอรับได้
หรือถ้าไม่เกี่ยงน้ำหนัก สนใจที่ inner width กว้าง ๆ ก็ Spank Spike 35 (ล้อ DH)
ผมใช้ Spank Spike race28 evo (ล้อ DH) หนักพอสมควร แต่ไม่ได้ใส่ใจเรื่องน้ำหนัก เน้นแข็ง ๆ ไว้ก่อน
Youtube : AML Box
facebook จักรยาน : iDNG MTB
facebook งาน DIY : งานไม้ homemade
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

โพสต์ โดย jabmon »

ขอบคุณครับ ยังงงว่า enduro กับ DH แยกกันตรงจุดไหนเหมือนกัน ผมไม่เกี่ยงน้ำหนัก เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลตามรุ่นที่พี่ว่ามาครับ
อัพขาอย่างเดียวจบ
AMLbox
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตามความเข้าใจของผม
DH ลงอย่างเดียว ขาขึ้นเอาใส่รถ/เข็น เพราะจักรยานมันไม่เอื้อต่อการปั่นขึ้น
Enduro ปั่นขึ้นด้วย ส่วนขาลงอาจจะไม่โหดเท่า DH

Enduro : Climbs like an XC racer and descends like a DH demon.
อ้างอิงจาก w w w . the mountain bike life . c o m
facebook งาน DIY : งานไม้ homemade
jacksparrow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Anthem,Bianchi jab,dahon p8

โพสต์ โดย jacksparrow »

มาเก็บข้อมูลไว้ก่อน เผื่อได้ตามหาล้อใหม่บ้างครับ
slowlife biking
...ปั่นด้วยกาย ไปด้วยใจ...
ชายเดี่ยว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08456781xx
team: LCB
Bike: GT sensor elite

โพสต์ โดย ชายเดี่ยว »

mavic enduro เลยครับ ตัวใหม่ดำเหลือง
จงประหยัด "คำติ" แต่อย่าตระหนี่ "คำชม
AMLbox
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมใช้ล้อ DH เพราะเน้นความแข็ง ความทน แม้จะหนักพอสมควร ขอบ Spank Spike race 28 evo
ดุม Spank Spoon หน้า 20x110 หลัง 12x142
ซี่ DT Champ
PhotoGrid_1447652431496.jpg (211.15 KiB) เข้าดูแล้ว 7256 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย AMLbox เมื่อ 27 พ.ย. 2015, 08:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
winit sangprot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8619550
team: เขาโบสถ์ระยอง
Bike: GIANT ANTHEM X 27.5,REIGN1,REIGN X
ตำแหน่ง: ระยอง

โพสต์ โดย winit sangprot »

CROSSMAX XL Limited ตัว 2016 ไปเลยคับ ดุมเหลืองขอบดำสวยดุดี ตัว enduro ซี่ลวดล้อหลังน้อยและหน้าแคบไปหน่อยพรรคพวกไปซัดมาล้อหลังดุ้งกระจายไปแล้วครับ
คิดก่อนทำ.....แต่อย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อน.....
สมปอง วิศรีปัตน์
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ ไม่มีทีม
Bike: SURLY DISC TRUCKER 2013 COLNACO SUPERISSIMO DAHON dove
ตำแหน่ง: SHENZHEN GUANGDONG CHINA

โพสต์ โดย สมปอง วิศรีปัตน์ »

jabmon เขียน:สวัสดีครับ ผมกำลังวางแผนจะประกอบ FS สักคัน กะว่าจะเอามาปั่น enduro
ยังไม่ค่อยมีความรู้ เห็นเขาชอบใช้ล้อสีเหลือง Marvic Deemax กัน สนใจเลยอยากถามว่ามันดีมากสมชื่อรึเปล่าครับ
หรือมีตัวอื่นแนะนำด้วยก็ดีครับ
ขอบคุณครับ
DH กับ Trail full suspension ประเภทรถองศา ตะเกียบหน้าและ Suspension หรือแบบภาษาชาวบ้านเอาเข้าใจง่ายๆเลยครับ ต่างกันตรงซับแรงยุบครับรายละเอียดไม่ขอระบุครับมันเยอะไว้พี่ไปหาตามเก็บข้อมูลเอาครับ DH Suspension หรือโชคตรงกลางจะเป็นสปริงค์เป็นแบบอัดแก๊สครับเหมือนระบบรถมอเตอร์ไชด์วิยากครับ โช๊คหน้าก็จะยาวๆเหมือนรถวิบากครับจะมีตัวจับโช๊คโคยเฉพาะสเต็มนี่ต่างกับTrailโดยสิ้นเชิงครับ ล้อถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบผมแนะนำ Fulcrum เพราะเป็นล้อที่ทำมาสำหรับรถประเภทลุยๆโดยเฉพาะคุณสมบัติคือดุมระบบหมุนนี่ใช้ได้เลยครับแข็งแรง ซี่ลวด อีกอย่างสวยครับ 08 17138899 คุณไพศาล ถ้าอยากทราบรายละเอียดและเห็นตัวรถพี่ติดต่อไปที่คุณไพศาลบอกว่าผม สมปองแนะนำมา รถผทำไว้ค่อนข้างจะสมบูรณ์และเป็นแนวทางกับรถประเภทTrail ผมส่งกลับไปให้คุณไพศาลใช้ที่เมืองไทย พี่ติดต่อไปขอชมได้เลยครับแกอยู่แถวบางกะปิ อยากให้ไปศึกษาครับก่อนที่จะเล่นรถแนวนี้เพราะอุปกรณ์ค่อนข้างราคาสูง ถ้างบถึงจัดทีเดียวจบครับ เดี๋ยวตอนไปดูรถหลักอานผมเปลี่ยนออกกับคลิปเลส เพราะให้เหมาะสมกับคนที่ไม่เคยขี่รถแนวนี้มาเลยครับ มันอาจจะต่างจากในรูปที่พี่เห็น ปัจจุบันผมเลิกเล่นรถประเภทนี้ไปแล้วเนื่องจากผมมาขี่ เสือหมอบแทนครับ ขอให้พี่มีความสุขกับตีนถีบครับ
ไฟล์แนบ
TREX EX8 Full suspension 2013
image.jpeg (77.72 KiB) เข้าดูแล้ว 6527 ครั้ง
image.jpeg (76.7 KiB) เข้าดูแล้ว 6527 ครั้ง
lookfirepee2
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0840104263

โพสต์ โดย lookfirepee2 »

enve เลยครับ เบาหวิว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”