ว่าด้วยเรื่องขาจานตีกับเฟรม(chine stay)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
poowa015
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0915656542
team: เขาโบส
Bike: trek 3900 ปี 2012 Gary fisher hifi pro

ว่าด้วยเรื่องขาจานตีกับเฟรม(chine stay)

โพสต์ โดย poowa015 »

รอกวนพี่ให้ข้อมูลทีครับ
ขาจานผมมันตีกับเฟรมครับตอนนี้อาการหนักสีถึงกับหลุดออกมาเลย ผมใช้ ขาจาน Raceface atlas x-type 175 9sp พร้อมชุดกระโหลก GXP Raceface x-type ครับตอนนี้ผมแก้ไขโดยใส่แหวนรองทางฝั่งใบจานฝั่งเดียวเลย 4 ชิ้น อีกฝั่งไม่ใส่ครับ (แหวนที่มากับกระโหลกอะครับ) พอดีผมมีกระโหลกสำรองไว้อีก 1 ชุุด เลยมีแหวนรองรวมกัน 4 วง :shock: เลยอยากถามว่าใส่แหวนรองเยอะขนาดนี้จะมีผลต่อการปั่นไหมครับ :geek: ลืมไปเฟรมที่ผมใช้คือ Gary fisher pro carbon ปี2009 ไซส์ M ขอบคุณครับ
pop.tj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0942905xxx
team: นางรอง/หนองสองห้อง
Bike: GT xcr 5000/trek 1.1/ trek 8500
ติดต่อ:

Re: ว่าด้วยเรื่องขาจานตีกับเฟรม(chine stay)

โพสต์ โดย pop.tj »

ใช้จานหน้ากี่ใบครับ
ถ้าใช้ 3ใบ อาจจะมีปัญหา เรื่องของการเปลี่ยนเกียร์ และโซ่อาจจะสึกเร็ว
เพราะใบจาน หน้าและเฟืองหลังเยื้องกันมากไป
แต่ถ้าใช้จานใบเดียวไม่น่ามะมีปัญหาอะไร

ปล.ผมก็รองแหวนฝั่งจานเหมือนกัน แต่รองแค่วงเดียว
ระยะห่างจากขาจานและเฟรม ไม่เท่ากัน แต่ไม่ชน ก็พอรับได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”