ถามหน่อยนะครับ [ Hardtail vs Full sus ] + Double crown

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ Downhill โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ดอนชาย
สมาชิก
สมาชิก
Bike: strida 5.0 / Haro X6
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

ถามหน่อยนะครับ [ Hardtail vs Full sus ] + Double crown

โพสต์ โดย ดอนชาย »

คำถามอาจจะน้อย แต่ขอแบ่งปันเรื่องปั่นๆหน่อยนะครับ ^^'

คือ ตอนนี้ผมอายุ 25 สูง 172cm อยู่เชียงใหม่ครับ
เรื่องปั่นๆที่ผ่านมา ,ช่วง ม.ต้น เคยใช้จักรยานเหล็ก ล้อซัก20" ขี่ไปเรียน ไปกลับจาก โรงหนังแสงตะวัน ถึง โรงเรียนปรินส์ ประมาณ 2 ปี พังไปแล้ว

ช่วง ม.ปลาย-มหาลัย ใช้จักรยานมีเกียร์ มือสองญี่ปุ่น ล้อซัก24" ขี่เล่นบางโอกาส จาก บ้าน(แถวสนาม 700 ปี) ไป มช. แต่โดนขโมยไปตอนปี 2

2ปีก่อน มาทำงานกรุงเทพ ใช้รถพับ Strida เดินทางไปกลับ(+ขึ้นรถไฟฟ้าบางโอกาส) จาก ซอยบางจากถึงพร้อมพงษ์ และใช้ไปไหนต่อไหนในเมืองทุกวันตลอด 2 ปี หิ้วขึ้นรถทัวร์ไปเที่ยวต่างจังหวัดและกลับไปปั่นกับกลุ่มรถพับ ถาปัด มช. บ้างตามโอกาส

ปัจจุบันนี้ กลับมาทำงานถาวรที่เชียงใหม่ แต่ย้ายมาอยู่ที่สวน นอกเมือง(แถวแม่ริม)
รถพับ Strida จอดทิ้งไว้ 5 เดือนได้แล้วครับ ไม่ได้ปั่นเลย ^^'
เพราะรู้สึกว่า พออยู่ไกลจากตัวเมือง ข้างทางมีแต่ป่าเขา ปั่นคนเดียว ที่ไหนๆมันก็ดูไกลไปหมดสำหรับรถพับล้อ 16" เป็นเหตุให้ผม ตั้งใจมองหาจักรยานคันใหญ่ ขี่ทางไกลได้ ลุยได้ ขึ้นเนินสะดวก สักคันกลับมาปั่นอีกครั้ง

ทีนี้ก็เข้าสัปดาห์ google กันล่ะครับ ^^ searchไปทั่ว
เก็บเกี่ยวความรู้เพลินเลย (ขอขอบคุณผู้รู้ ในโลกไซเบอร์ทุกๆคนครับ )
แล้วก็มาโดนใจกับจักรยานแนว downhill นี่ล่ะครับ จักรยานอะไรนี่ โคตรเท่!
จริงๆก็เคยเห็นมาบ้างในทีวี พวกข่าวกีฬา แต่พอได้มา search ดูจริงๆแล้วยิ่งโดน

แต่ก็พอเข้าใจจุดประสงค์ของ DH ที่มีไว้ลงเขาเป็นหลัก ไม่ได้เอาไว้ปั่นทางเรียบไกลๆ เพราะคงจะเหนื่อยกับอาการ Bob และเหตุผลง่ายๆอีกอย่างคือราคาเริ่มต้น searchเจอบ่อยๆว่า DH จะให้ใช้ดี ราคาควรจะราวๆ 50,000 ซึ่งก็เกินไปสำหรับมือใหม่ที่หลงแค่ในรูปลักษณ์อย่างผม
ผมก็เลยถอยมาทบทวนใหม่ ว่าชอบอะไรในรูปลักษณ์ DH นั้น สรุปได้ว่า
1.) ถ้ามองจากด้านข้าง ชอบสัดส่วนของเฟรมจักรยาน ที่ seat stays อยู่ต่ำกว่า top tube น่ะครับ ( อย่างเฟรม Full sus นี่มันยิ่งกว่าต่ำ แต่มันแยกส่วนลงไปเลย เท่มากๆ ) เฟรม hardtail ที่มีคุณสมบัติคล้ายๆ ก็เช่น GT น่ะครับ seat stays ไปแปะอยู่ใต้ top tube
2.) ชอบรูปลักษณ์โช๊คหน้าใหญ่ๆแบบ double crown (single crown รู้สึกเฉยๆไปเลยน่ะครับ)

คำถามนะครับ

1.) Hardtail ใส่ double crown ปกติเค้าทำกันมั๊ยครับ ดีมั๊ย?
2.) จักรยานเฟรม Full sus ราคาเริ่มต้น 15000-20000 ตั้งโช๊คหลังไม่ได้ (เช่น LA,mongoose ) ถ้าเอามาปั่นถนนเรียบไกลๆขึ้นเนินบ้าง จะยวบยาบเกินทนมั๊ยครับ (ถ้าผมได้ปั่นคงได้รู้ แต่ไม่มีคนรู้จักที่ใช้fullsusเลยครับ เลยขอถามดู )
3.)ตั้งงบไว้ไม่เกิน 30000 ริใช้จักรยาน full sus + double crown(หรือมือสอง) เกินตัวไปมั๊ยครับถ้ารักในรูป แต่ไม่ได้เอาไปโดด

ขอบคุณนะครับ ^^
Judy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลานพระรูปฯ
Bike: specialized-enduro /jamis - xam2 /rm - ss396

Re: ถามหน่อยนะครับ [ Hardtail vs Full sus ] + Double crown

โพสต์ โดย Judy »

1.ปกติเค้าไม่ทำกันครับ แต่ใส่ได้ครับ เงินเราความชอบเรา
สมัยก่อนพวกขี่โดด หรือ ดาว์น สมัยก่อนใส่กันเพราะ ไม่มีโช้คหน้าบ่าเดียว
ที่ยุบเยอะเหมือนสมัยนี้ เมื่อก่อนสองบ่า ยุบ100 ก้อเยอะแล้ว
ตอนนี้เหรอ บ่าเดียวเอาเท่าไหร่ล่ะ 140 160 170
2.ไม่แนะนำครับ เก็บเพิ่มอีกหน่อยละกัน เหมือนคุณชอบแนวดาว์ แต่เอาไปขี่ทางเรียบเป็นหลัก ล๊อคโช้คหลังได้
คงต้องรถครอส หรือพวก ออลเมาเทนดี ๆ ครับ ถ้าราคาสัก30000+- เนี่ย ฮาโร่ เอ็ก6 น่าจะอยู่ในงบนะ
3.ไม่หรอกครับ ทั้งของใหม่หรือมือ2 แค่ตัวเลือกอาจน้อยไปหน่อยแค่นั้นเอง
หมี ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084--9798972

Re: ถามหน่อยนะครับ [ Hardtail vs Full sus ] + Double crown

โพสต์ โดย หมี ทะเล »

1.) Hardtail ใส่ double crown ปกติเค้าทำกันมั๊ยครับ ดีมั๊ย?
สมัยก่อนหากต้องการโช๊คยุบมากๆจะต้องเลือกใช้โช๊คดับเบิลคราวส์ เดี๋ยวนี้มีโช๊คซิงเกิลคราวส์ ยุบมากๆให้เลือกใช้แล้วครับ แนะนำให้ใช้ซิงเกิลคราวส์ดีกว่าเนื่องจากมีน้ำหนักเบากว่า
2.) จักรยานเฟรม Full sus ราคาเริ่มต้น 15000-20000 ตั้งโช๊คหลังไม่ได้ (เช่น LA,mongoose ) ถ้าเอามาปั่นถนนเรียบไกลๆขึ้นเนินบ้าง จะยวบยาบเกินทนมั๊ยครับ (ถ้าผมได้ปั่นคงได้รู้ แต่ไม่มีคนรู้จักที่ใช้fullsusเลยครับ เลยขอถามดู )
เพิ่มงบอีกหน่อยจะดีกว่า
3.)ตั้งงบไว้ไม่เกิน 30000 ริใช้จักรยาน full sus + double crown(หรือมือสอง) เกินตัวไปมั๊ยครับถ้ารักในรูป แต่ไม่ได้เอาไปโดด
ใจเย็นๆ ค้นหาตัวเองให้ได้ก่อนจะดีกว่านะครับ ยังมีรถครอสคันทรีแบบฟูลซัสฯสวยๆให้เลือกเล่นอีกหลายรุ่น
ไฟล์แนบ
0001.JPG (51.39 KiB) เข้าดูแล้ว 10096 ครั้ง
อากังฟู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0839344578
team: MHCไบค์

โพสต์ โดย อากังฟู »

x6/x7ก็ได้ฟรีไรด์ไปได้ทุกที่ๆมีทาง
สุดท้ายนี้ผมขอรูปชัดๆนะครับอากังฟู
golfy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Liverpool
Bike: จากเคยใช้ Merida แต่ตอนนี้ผมโดดกะ GT i drive

โพสต์ โดย golfy »

ถ้าหลงไหลในรูป และใช้ได้อเนกประสงค์ ผมก็ใช้ฟูซัส แต่ถ้างบจำกัดต้องเก็บมือสองในเวปคับ ของผมใช้ Gt i drive ถูกใจจิงๆคับ มาดูราคากัน

เฟรม มือสองในเวปสภาพดี 6800
โช้ค มานิตู มินิต เล่นของใหม่ ยุบ 100 ราคา 9000
ชุดล้อประกอบ ดุมโนวาเทค ขอบ มาวิค 317 ซี่จำไม่ได้ แต่บอกร้านว่าเอาทนๆ ชอบโดดฟุตบาท ราคา 5500 (จำราคาไม่ค่อยได้แล้วคับ )
ชุดขับผมใช้ ดิโอเล่ เกินพอสำหรับผม ได้มาทั้งเซ็ท 4000 (ราคานี้นานพอควร )
ระบบเบรค ผมใช้ hey มือสองสภาพใหม่มาก 4300 ถ้าเกินงบ ใช้พวก เอวิท บีบี 7 ก็เหลือคับ หรือวีเบรคไปก่อน
ค่าถ้วยคอ แฮนด์ สเต็ม หลักอาน เบาะ จัดตามงบที่เหลือ ผมว่าสูสีตามงบที่ตั้งไว้นะคับ อาจจะเกินบ้างอยู่ที่เรา

ปล ผมก็เคยหามือสองในเวป ตัดใจชอบของใหม่เพราะสีสวย กลับบ้านแปปเดียว มือสองออกมาเพียบ แจ่มๆทั้งนั้นด้วย อันนี้เป็นกันหลายคนในเวปคับ

มีความสุขกับการปั่นคับ :mrgreen:
การถอยออกไปจากสนามรบของชีวิต ทำงานเงียบ ๆ ด้วยเป้าหมายที่สร้างสรรค์ คือคำตอบหนึ่งต่อคำถามที่ว่า จะอยู่อย่างไรในสถานการณ์ที่ทุกอย่างกำลังพังทลาย
not
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0854858338
team: crazy gang saraburi,ลานพระรูป,แหลมทอง ไบค์
Bike: downhill,All Mountain,touring

โพสต์ โดย not »

http://www.maxrider.com/forum/show.php? ... d&No=02707
This link is interesting,just have a look.
เป็นการง่ายยิ้มได้ไม่ต้องฝืน
เมื่อชีพชื่นบรรเลงเพลงสวรรค์
แต่คนที่ควรชมนิยมกัน
ต้องใจมั่นยิ้มได้เมื่อภัยมา
not
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0854858338
team: crazy gang saraburi,ลานพระรูป,แหลมทอง ไบค์
Bike: downhill,All Mountain,touring

โพสต์ โดย not »

Sorry I just saw that it sold already,there are many people ride downhill and freeride in Chingmai
you can search from WWW.LANNABIKE.com
เป็นการง่ายยิ้มได้ไม่ต้องฝืน
เมื่อชีพชื่นบรรเลงเพลงสวรรค์
แต่คนที่ควรชมนิยมกัน
ต้องใจมั่นยิ้มได้เมื่อภัยมา
อั๋น
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818207234
Bike: KONA
ตำแหน่ง: 188 หมู่5 ต.แม่สรวย อ.แม่สรวย จ.เชียงราย 57180

โพสต์ โดย อั๋น »

อยู่เชียงใหม่ใช่ไหมครับ
ถ้าวันอาทิตย์ว่าง ผมว่าเขามาแวะคุยกันกับกลุ่มDHดูก่อนดีกว่า ที่สวนรุกฯใกล้สวนสัตย์เชียงใหม่
เริ่มปั่นกันช่วงเช้าเลย แปด เก้าโมง ต่อกันยาวถึงเย็น
ลองสอบถาม ลองขี่ดูเพื่อจะได้เจอแนวทางดีๆ
ที่นี้มีคนเก่งๆเยอะ ให้คำปรึกษาได้ดี
ยิ่งช่วงนี้ใกล้จะแข่งแล้วด้วย มีคนมาซ้อมกันเยอะ บรรยากาศคึกคัก อบอุ่นแบบพี่น้อง :D
โดด ดิ่ง ดร๊อป
อั๋น
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818207234
Bike: KONA
ตำแหน่ง: 188 หมู่5 ต.แม่สรวย อ.แม่สรวย จ.เชียงราย 57180

โพสต์ โดย อั๋น »

เสริมอีกนิดหนึ่ง
http://www.lannabiketrip.com/webboard/viewforum.php?f=4
โดด ดิ่ง ดร๊อป
ดอนชาย
สมาชิก
สมาชิก
Bike: strida 5.0 / Haro X6
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ดอนชาย »

อ๋อ พึ่งรู้เลยครับว่า double crown นี่มันไม่ได้ดีกว่า single crown เสมอไป
น้ำหนักมากกว่า แต่ช่วงยุบอาจจะน้อยกว่า ขอบคุณคุณ Judy กับคุณหมี ทะเล ครับ

คุณอากังฟู ผมดู x6/x7 ละครับ โดนใจตามเคย ^^'

ถามเพิ่มหน่อยนะครับ
5.)รถ XC-full sus ที่เค้าตั้งโช๊คหลังได้นี่ มันล๊อคได้ค่อนข้างสนิทเลยมั๊ยครับ เพราะบางคนเค้าว่า ถ้าเอา full sus แบบตั้งโช๊คหลังไม่ได้ มาปั่นทางเรียบไกลๆนี่มันเป็นอันตรายระยะยาว ต่อกระดูสันหลังได้เลย?
6.)เฟรม full sus ที่สามารถตั้งล๊อคโช๊คหลังได้นี่ เค้าดูหน้าตาภายนอกยังไงเหรอครับ หรือต้องจำรุ่นเอา

คุณgolfy ขอบคุณที่ระเบิด Gt i drive ให้เป็นแนวทางครับ
จริงๆก็เห็นประกาศขายเฟรมมือสองที่น่าสนใจอยู่เยอะ ได้รู้ราคาเฟรม แต่ก็นึกไม่ออกว่าค่าอุปกรณ์อื่นๆมันจะบวกไปอีกอย่างน้อยเท่าไหร่ เลยยังไม่กล้าประกอบเองทั้งคัน เดี๋ยงจะลอง search เลือกหาชิ้นส่วนต่างๆมือ1มือ2ดูนะครับ ได้เวลาเข้าไปท่องห้องขาย ขอบคุณ link ของคุณ not ด้วยครับ ;)

ปล.กำลังพิมพ์ตอบของเมื่อวาน เช้านี้ DHเชียงใหม่ มาชวนเองเลย ขอบคุณคุณอั๋นมากครับ วันอาทิตย์ซักวันจะปั่นรถพับคันน้อยไปแอบดูนะครับ ^^' ตื่นเต้น
hize
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-7450286
team: Majorbike
Bike: Dartmoor White/Green Ghetto , KTM Strada RA 2.0 asia model , PEERLESS LIBERO
ตำแหน่ง: แถวสวนสยาม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hize »

ติดตามกระทู้นี้ครับ หุหุ วางแผนจะหา DH ซักคันเหมือนกันครับ (วางแผนมา 2 ปี แล้ว = =")
ความรู้เพียบเลย
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ดอนชาย เขียน: ถามเพิ่มหน่อยนะครับ
5.)รถ XC-full sus ที่เค้าตั้งโช๊คหลังได้นี่ มันล๊อคได้ค่อนข้างสนิทเลยมั๊ยครับ เพราะบางคนเค้าว่า ถ้าเอา full sus แบบตั้งโช๊คหลังไม่ได้ มาปั่นทางเรียบไกลๆนี่มันเป็นอันตรายระยะยาว ต่อกระดูสันหลังได้เลย?
6.)เฟรม full sus ที่สามารถตั้งล๊อคโช๊คหลังได้นี่ เค้าดูหน้าตาภายนอกยังไงเหรอครับ หรือต้องจำรุ่นเอา
- ขอตอบข้อ 6 ก่อนนะครับ ฟูลซัสที่ล๊อกโช๊กหลังได้เนี่ย ไม่ได้ขึ้นกับเฟรมครับ ขึ้นอยู่กับโช้กกลางที่ติดตั้งอยู่ครับ :mrgreen:
- ตอบข้อ 5 ล๊อกแล้ว ก็นิ่งสนิทเลยแหละครับ แต่ถ้ากระแทกแรงๆก็อาจจะมียุบบ้างเหมือนกันนะ ส่วนเรื่องทำให้กระดูกสันหลังมีปัญหานั้น จริงๆแล้วรถยุบได้เนี่ย มันน่าจะเซฟกระดูกสันหลังมากกว่าหางแข็งนะครับ

ส่วนตัวผมนะ การเอาฟูลซัสมาปั่นทางเรียบนั้น เป็นการแบกน้ำหนักโดยใช่เหตุเลยแหละครับ ยิ่งยุบเยอะ ยิ่งหนัก ยิ่งบ๊อบนะ :mrgreen: :mrgreen:
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
หมี ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084--9798972

โพสต์ โดย หมี ทะเล »

จุดประสงค์ของระบบล๊อคโช๊คเค้าออกแบบให้ล๊อคไม่ให้โช๊คทำงานตอนยืนอัดขึ้นเนิน ซึ่งมีความจำเป็นมากในการแข่งขัน แต่ในลักษณะการใช้งานแบบขี่ท่องเที่ยว หรือออกกำลังกายทั่วๆไปไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ ความนิ่มนวนของการทำงานของโช๊ค น่าจะเป็นประโยชน์ต่อการลดการสึกหลอของข้อกระดูกต่างๆมากกว่านะครับ โช๊คจะล๊อคสนิทหรือไม่ขึ้นอยู่กับคุณภาพและการออกแบบของโช๊ค แต่ตามหลักการแล้วจะต้องล๊อคสนิทเมื่อต้องการให้มันเป็นเช่นนั้น
ระบบล๊อกโช๊คจะอยู่ที่โช๊ค โดยจะมีกลไกให้โยกสับการทำงาน
รูปภาพ
coldplay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: http://www.facebook.com/spr.bikeclub
Bike: http://spr-bikeclub.blogspot.com
ติดต่อ:

โพสต์ โดย coldplay »

;) ถามมานิดนึงมีพี่ๆมาตอบกันยาวเลย เห็นใหมวงการ DH เราอบอุ่นจริงๆนะ ;)
ลองเพิ่มงบอีกนิดสิครับ อาจได้มือสองดีๆทั้งคัน
:arrow: http://www.maxrider.com/forum/show.php? ... d&No=02707

;) นอกเหนือจาการล๊อคโช๊คแล้ว ในโช็คแพงๆบางรุ่นจะมีระบบที่เรียกว่า Propedal ที่ช่วยลดอาการ Bob ได้(อาการยวบที่เกิดจากการกดบันใด)จะมีมาให้กับเฟรมฟูลซัสในราคาแพงๆเช่นกัน
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
We're Blown Away BY HOW MUCH RIDING THERE IS OUT HERE =)
hize
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-7450286
team: Majorbike
Bike: Dartmoor White/Green Ghetto , KTM Strada RA 2.0 asia model , PEERLESS LIBERO
ตำแหน่ง: แถวสวนสยาม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hize »

โช๊คที่มีระบบล็อคโช๊คมันก็จะมีราคาสูงกว่าโช๊คธรรมดามากใช่ไหม๊ครับ
แต่ถามนิดนึงครับว่า ตัวระบบล็อคโช๊คมันไม่ส่งผลทำให้โช๊คมันเกิดความเครียดมากหรอครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Downhill-Freeride”