คุ้มค่ามั๊ย กับล้อ watt ของ Powertap และ/หรือ CycleOps

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

Re: คุ้มค่ามั๊ย กับล้อ watt ของ Powertap และ/หรือ CycleOps

โพสต์ โดย mazzazo »

สอบถามนิดหนึ่งครับ ล้อ powertap กับ Cyclops อันไหนดีกว่ากันครับ

แล้วมีล้อมือสองขายราคาพอๆ กัน เป็นขอบเรย์โนลด์ ความสูงขอบเหมือนกัน

ควรซื้อตัวไหนครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: คุ้มค่ามั๊ย กับล้อ watt ของ Powertap และ/หรือ CycleOps

โพสต์ โดย lucifer »

ยี่ห้อเดียวกันแหละครับ
CycleOps เป็นชื่อเดิม สมัยเมื่อรวม Trainer กับ ล้อวัตต์ไว้ด้วยกัน
PowerTap เป็นยี่ห้อของดุมวัตต์ สมัยก่อนอยู่ในแผนกเดียวกันกับ CycleOps พอขึ้นเป็นล้อสำเร็จรูปเลยใช้ยี่ห้อล้อว่า CycleOps ตอนหลังเปลี่ยนแนวทางบริหารทางธุรกิจใหม่ จึงแยกออกมาเป็นล้อ PowerTap ตามยี่ห้อเดิมของดุมล้อไปเลย จะได้ลดความสับสนให้แก่คนใช้

ถ้าเจอมือสอง แนะนำให้เลือก PowerTap ครับ เพราะเป็นล้อที่ใหม่กว่า ( ยกเว้นจะเป็นล้อปีเดียวกันในช่วงเปลี่ยนชื่อยี่ห้อ )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ

lucifer เขียน:ยี่ห้อเดียวกันแหละครับ
CycleOps เป็นชื่อเดิม สมัยเมื่อรวม Trainer กับ ล้อวัตต์ไว้ด้วยกัน
PowerTap เป็นยี่ห้อของดุมวัตต์ สมัยก่อนอยู่ในแผนกเดียวกันกับ CycleOps พอขึ้นเป็นล้อสำเร็จรูปเลยใช้ยี่ห้อล้อว่า CycleOps ตอนหลังเปลี่ยนแนวทางบริหารทางธุรกิจใหม่ จึงแยกออกมาเป็นล้อ PowerTap ตามยี่ห้อเดิมของดุมล้อไปเลย จะได้ลดความสับสนให้แก่คนใช้

ถ้าเจอมือสอง แนะนำให้เลือก PowerTap ครับ เพราะเป็นล้อที่ใหม่กว่า ( ยกเว้นจะเป็นล้อปีเดียวกันในช่วงเปลี่ยนชื่อยี่ห้อ )
ขอบคุณมากครับ จัด CycleOps มาแล้ว เจ้าของเดิมบอกเป็นรุ่นสุดท้าย ก่อนเปลี่ยนยี่ห้อ ปั่นสนุกมากๆ ครับ
ต่อกับ Garmin ได้ไม่มีปัญหาครับ แต่เสียงโม่ดังไปหน่อย (ผมชอบเงียบๆ แบบ Shimano)
เห็นในเว็ปมี Powertap รุ่นดุม GS ที่ใช้โม่ของ DT Swiss ขอบล้อ Enve เลยเริ่มมีกิเลสอีกแล้วครับ

ซื้อหนังสือ Training with power meter 2nd Edition มาแล้วครับ
ต้องหา FPT แต่ปั่นแล้ว ออกแรงเยอะก็หมดก่อน ไม่ครบ 20 นาที ออกแรงน้อย ก็ยังเหลือ
ยังหาระดับที่เหมาะสมไม่ได้เลยครับ มีเทคนิคไหมครับ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

งเฉลี่ยมาได้ไม่ดีแบ่งเป็น 4 ช่วงครับ ตั้งค่าวัตต์เป้าหมายคร่าวๆเอาไว้ก่อนนะครับ
ช่วงที่ 1 (0-5 นาที) ต้องรู้สึกสบายๆมากๆ
ช่วงที่ 2 (5-10) เริ่มรู็สึกเหนื่อย
ช่วงที่ 3 (10-15) เหนื่อยถึงเหนื่อยมาก
ช่วงที่ 4 (15-20) เหนื่อยมากและต้องฝืนไปจนจบ โดยที่ในช่วง 2 นาทีท้ายสุดต้องพยายามอย่าให้วัตต์ไม่ตกอย่างสุดชีวิต ส่วน 60 วินาทีสุดท้าย ไม่ควรเหลือแรงสปรินท์ครับ อย่างมากก็ขึ้นได้อีกแค่ ไม่กี่วัตต์ก็อ้วกจะแตก ถ้ายังมีแรงสปรินท์ได้แปลว่าระหว่างทางเฉลี่ยมาไม่ดีเลย กรณีที่เป็นแบบนี้บ่อยๆผมแนะนำให้ 5 นาทีท้ายทำ negative split ครับ ทุกๆนาทีให้ขยับวัตต์ขึ้นไปราวๆ 5% จะได้ผลดีกว่าเหลือแล้วระเบิดตอนหลัง

*ทั้งหมดนี้ควรออกแรงเท่ากันแต่ความเหนื่อยจะมากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ได้แปลว่าเพิ่มน้ำหนักขึ้นเรื่อยๆนะครับ ยกเว้นเฉลี่ยไม่ชินให้ทำ negative split ช่วงท้ายแทนจะมีโอกาสได้ค่าที่ตรงกว่าไประเบิด
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ

giro เขียน:งเฉลี่ยมาได้ไม่ดีแบ่งเป็น 4 ช่วงครับ ตั้งค่าวัตต์เป้าหมายคร่าวๆเอาไว้ก่อนนะครับ
ช่วงที่ 1 (0-5 นาที) ต้องรู้สึกสบายๆมากๆ
ช่วงที่ 2 (5-10) เริ่มรู็สึกเหนื่อย
ช่วงที่ 3 (10-15) เหนื่อยถึงเหนื่อยมาก
ช่วงที่ 4 (15-20) เหนื่อยมากและต้องฝืนไปจนจบ โดยที่ในช่วง 2 นาทีท้ายสุดต้องพยายามอย่าให้วัตต์ไม่ตกอย่างสุดชีวิต ส่วน 60 วินาทีสุดท้าย ไม่ควรเหลือแรงสปรินท์ครับ อย่างมากก็ขึ้นได้อีกแค่ ไม่กี่วัตต์ก็อ้วกจะแตก ถ้ายังมีแรงสปรินท์ได้แปลว่าระหว่างทางเฉลี่ยมาไม่ดีเลย กรณีที่เป็นแบบนี้บ่อยๆผมแนะนำให้ 5 นาทีท้ายทำ negative split ครับ ทุกๆนาทีให้ขยับวัตต์ขึ้นไปราวๆ 5% จะได้ผลดีกว่าเหลือแล้วระเบิดตอนหลัง

*ทั้งหมดนี้ควรออกแรงเท่ากันแต่ความเหนื่อยจะมากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ได้แปลว่าเพิ่มน้ำหนักขึ้นเรื่อยๆนะครับ ยกเว้นเฉลี่ยไม่ชินให้ทำ negative split ช่วงท้ายแทนจะมีโอกาสได้ค่าที่ตรงกว่าไประเบิด
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวจะลองดูอีกรอบครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ส่วนใหญ่แล้วการหาค่า FTP ครั้งแรกๆมักจะได้ค่าที่ต่ำเกินความจริงครับ ทั้งนี้เพราะว่า ยังไม่รู้ว่าจริงๆมันมีเท่าไหร่ เผลอออกแรงมากเกินไปในช่วงแรกแล้วก็gasหมดเสียก่อน ส่งต่อไม่ไหว

การทดสอบครั้งหลังจะตรงมากขึ้น เอา 105%FTP ครั้งแรกไปเป็นเกณฑ์ในการกำหนดความหนักในการทดสอบในครั้งต่อไปครับ แล้วค่อยไป negative split ในช่วง 5นาทีสุดท้ายตามที่คุณ giro แนะนำครับ

วิธีการวัด FTP แบบคร่าวๆอีกวิธีหนึ่ง คือ จัดหนักให้หมดเกลี้ยงใน 8 นาที CP8min มีค่าอยู่ประมาณ 110%FTP ครับ วิธีนี้อาจจะได้ค่ามากกว่าความเป็นจริงถ้าหากผู้ทดสอบมีความเป็นเลิศในด้าน anaerobic capacity ครับ โดยเฉลี่ยก็พอใช้อ้างอิงในระยะแรกๆได้ดีครับ

วิธีในการประเมินหาค่า FTP แบบคร่าวๆเองก็ยังมีหลายวิธี อ่านหนังสือเล่มที่ว่าแถวๆบทที่ 3 จะมีอธิบายไว้ ผมเคยเข้าคอร์ส build FTP อยู่ 6 สัปดาห์ จบคอร์สแล้วก็ขี้เกียจประเมินใหม่ แล้วไปขึ้นเขาใหญ่แทน แล้วเอาค่า power distribution graph ซึ่งจะต้องเปิดดูในโปรแกรมที่สามารถเซทความกว้างของแถบกราฟได้ โดยทั่วไปก็เซทให้มันกว้าง 15-20W ก็จะบอก FTP คร่าวๆว่าอยู่ตรงไหน ซึ่งมันก็เป็นสิ่งที่บอกให้รู้ว่า FTPเราเพิ่มขึ้นมาจริงๆจากการฝึกชุดนั้น
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

CP8 ผมใช้แล้วเพี้ยนครับอย่างที่หมอลูฯกล่าวครับ ถ้าผมใช้ CP8 มาเทียบหา FTP เวลาปั่นนี่แทบตาย ยิ่งพวก LT ยาวๆ
พอเอา CP20 ตั้ง ...ปั่นง่ายขึ้นเยอะ และถ้าวันไหนอัดหนักๆจริงๆชนิดรู้ตัวว่าเต็มร้อย ค่า IF รวมๆก็จะ 0.9 กว่าๆ แต่ IF ระยะสั้นๆ 5 นาที 3 นาที ทะลุ 1.0 ไปไกล
ผมเป็นพวกระยะ 3-5 นาทีทำได้ดีกว่าค่าเฉลี่ย แต่ลากยาวก็ไม่ได้เพราะตัวเล็กไป ระยะสั้นๆต่ำกว่า 1 นาที ยิ่งไม่ไหวเพราะไม่รู้จะเอาแรงที่ไหนมาขี่
สรุปได้ว่า .... ไม่รุ่ง ถ้าปั่นเอามรรคเอาผลจริงจังป่านนี้ถอดใจไปขี่ฟรุ้งฟริ้งแล้วครับ ต้องขอบคุณเลขสามหลักที่ยังทำให้ปั่นสนุกเสมอ

ปล.วันที่ได้ CP20 ใหม มักเป็นวันที่ขี่โดยไม่สนใจวัตต์ ใช้"สัญชาติญาณ"
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
name_joker
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894888XXX
team: Y@H / BRC
Bike: EV4

โพสต์ โดย name_joker »

CP8 นี่ผมว่าโหดไปนะ ถ้า20นาทียังเกลี่ยไม่ได้ผมว่า8ยากกว่าอีกนะ
เพราะ intensity มากจะข้นกว่าอีก เกือบๆจะเท่าVO2maxแล้ว การจะรีดให้จบหรือหมดพอดีจะยากกว่าครับ
โดยเฉพาะบางคนที่VO2maxดีๆหน่อยค่าCP8อาจจะได้เยอะเกินกว่าจะเทียบกลับเป็น20ก็ได้หนะครับ

ขืนๆหน่อยครับ 20 นาทีแป็ปเดียวก็เสร็จ คิดซะว่ากดเบาก็ต้องทำใหม่ ถ้าเลิกกลางคันก็ต้องเหนื่อยซ้ำอีกรอบอยู่ดี คิดอย่างนี้จบแน่ครับ :lol:
Sketcher Shop
ขายปลีก ขายส่ง อุปกรณ์ศิลปะ เครื่องเขียนทุกประเภท จัดส่งทั่วไทย
Line ID : kitchai1965
Tel: 092-403-6476
facebook : sketcher shop

by Siam Sketch Supply Co,.Ltd
Got_robot
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: TREK3900

โพสต์ โดย Got_robot »

CP10 นี่ประมาณกี่ % ของ FTP ครับ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

CP10 กี่เปอร์เซ็นต์?? เคยเห็นผ่านๆแต่ไม่คิดเอามาใช้ จริงๆทุกๆ CP จะเทียบเป็นอัตราส่วนของ FTP ได้หมดครับ แต่ไม่ใช่เพื่อเอาไปหา FTP แต่เพื่อนำมาหาค่า IF ระยะสั้นเทียบเป็นมาตรฐานกับ threshold ของเรา แล้วดูจุดอ่อนจุดแข็งมากกว่า

การหา CP ที่ยากที่สุดคือ CP60 ครับ น้อยคนมากๆที่จะทำได้ 60 นาทีเต็มที่ เพราะช่วงที่ต้องทนกับความเหนื่อยระดับหนักมากๆมันจะยาวนานกว่า 10 นาที (10 นาทีท้าย)
ส่วน CP20 คือระยะที่ค้นพบว่าใครๆก็น่าจะทำได้ นอกจากนี้ยังมี CP30 อีกด้วย แต่การคำนวน CP20 ดูจะใช้งานได้สะดวกกว่า
ส่วน CP8 เหมาะกับคนที่ไม่ต้องการเสียเวลาทำ 20 นาที และอยากเช็คสภาพคร่าวๆ สามารถใช้ 8 นาทีเป็นตัวทดสอบได้ และตามนั้นครับ ... เพราะสำหรับคนที่มีพิกัดช่วงสั้นได้ดี จะได้ค่า FTP เกินซึ่งจะไปลำบากตอนซ้อม

การหา FTP ยิ่งสั้นยิ่งเพี้ยนง่าย ยิ่งยาวยิ่งแม่นยำ ยกเว้น CP30 ที่ถือว่ายังยากสำหรับค่าเฉลี่ยคนธรรมดาจะทำได้เช่นกัน จริงๆมีสูตรหาจากวิธีอื่นๆเช่นการทำ negative split ขึ้นไปเรื่อยๆแล้ววิเคราะห์หาจุดที่น่าจะเป็น threshold ได้
ไม่ว่าหาด้วย CP แบบไหนก็ตาม ... การเกลี่ยแรงให้ได้ถือเป็นเรื่องสำคัญ แต่มันก็ยากแค่ครั้งแรกๆครับ เมื่อมี FTP ที่ไม่ว่าจะตรงหรือไม่มาซ้อมไปเลย อย่าไปรอช้าว่าต้องเทสท์ให้ได้ค่าเป๊ะๆก่อน ซ้อมไปเลยครับ ให้ชินกับการออกแรงวัตต์นิ่งๆให้ได้ จากนั้นทดสอบหาใหม่บ่อยๆหน่อยในระยะแรกๆ เดี๋ยวก็จะได้ค่ามาเองครับ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

4ott.JPG (39.81 KiB) เข้าดูแล้ว 293 ครั้ง
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Got_robot
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: TREK3900

โพสต์ โดย Got_robot »

ขอบคุณพี่ Giro ครับ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเรื่องการควบคุมวัตต์ยากมาก ผมไม่มี power meter ใช้เป็น trainer แล้วเสมือนค่า watt เอา

ผมลองทำตามพี่ Lucifer แนะนำ หาFTP ใหม่โดยเพิ่มทีละ 5% ไปเรื่อยๆ แต่ต้องเหนื่อยหลายรอบครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”