ที่ล๊อกขาจาน FSA Omega ตามภาพ จะหาซื้อได้ที่ไหน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

umar8946
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SPT Bicycle Club || Pathumthani
Bike: Specialized || Hummer || TrinX

Re: ที่ล๊อกขาจาน FSA Omega ตามภาพ จะหาซื้อได้ที่ไหน

โพสต์ โดย umar8946 »

ลองเลเ้ว ปรากฏว่าใส่ไม่ได้ครับ หุหุ
ติดหัว หัวมันใหญ่ไป ต้องหาซื้อใหม่อ่ะ

ที่ร้านสมาร์ทไบก์ก็มีแบบเหมือนๆ taper (ไม่ได้ดูละเอียดมาก) เพราะคิดว่าที่ซื้อมามันน่าจะใช้ได้
เเล้วก็มันเป็นไททาเนียม ราคาคู่ละ 300 เเน่ะ เลยตัดสินใจเอาของราคาถูกมาลองก่าน ><

น้ำยาล๊อกเกลียวนี่หาซื้อตามร้านจักรยานทั่วไปได้ไหม ราคามันประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆๆๆๆๆๆๆๆครับ ที่ให้ข้อมูล ความรู้ต่างๆนานา
ทำในสิ่งที่ชอบ || ใช้ในสิ่งที่รัก || ยิ้มแย้มให้คนรอบข้าง
umar8946
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SPT Bicycle Club || Pathumthani
Bike: Specialized || Hummer || TrinX

Re: ที่ล๊อกขาจาน FSA Omega ตามภาพ จะหาซื้อได้ที่ไหน

อยากสอบถามอีกอย่าง คือว่า
หัว FSA มันกว้างกี่ ม.ม. อ่ะครับ?
ถ้าไปที่ร้านเเล้วบอกไซส์เค้าออาจจะหาให้ได้ง่ายหน่อย

เมื่อวานเข้าไปถามทีแรก พนง. ก็บอกว่าไม่มีขาย(น๊อตยึดขาจานเนี่ย)
ก็โม้ไปว่ามีคนบอกมาว่าร้านนี้อ่ะมีเเน่ ลองหาให้อีกรอบได้ไหม พอหาจริงก็มี
ของผทมีซื้อมามันกว้าง 1 ซ.ม.
เมื่อเช้ารีบออกมา ก็เลยลืมวัดขนาดที่ขาจานซ่ะด้วย เหอๆๆ
ทำในสิ่งที่ชอบ || ใช้ในสิ่งที่รัก || ยิ้มแย้มให้คนรอบข้าง
รูปประจำตัวสมาชิก
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย Fisherman41 »

ความจริงร้านสมาร์ทไบค์น่าจะเชี่ยวชาญเลยนะครับ เพราะเจ้าของก็ปั่นอยู่ น็อตยึดขาจาน...... ไปที่ร้านเดิมนั่นละครับ แล้วเดินไปที่จักรยานที่วางโชว์อยู่ ชี้ไปที่ขาจานข้างซ้ายแบบเน้นๆ บอกเขาว่า เอาแบบนี้เลย (ส่วนใหญ่น่าจะเป็น shimano) แต่บอกเพิ่มว่า ของผม FSA ซึ่งก็คงไม่ต่างกัน........

น้ำยากันคลายเกลียว Locktite ไม่ใช่กาว Locktite นะครับ อย่าซื้อผิด

http://www.kennedythailand.com/products ... rand_id=67

มันจะมีหลายสูตร ให้เลือกสูตรกลาง Medium strength เลข 242-243 ถ้า 271 นี่ หยอดแล้วไม่ต้องเอาออกตลอดชาติเลย มันแน่นเป็นกาวเลย.. :mrgreen:
ราคาหลอดละ 2 ร้อยกว่า แล้วแต่ร้าน แนะนำให้ซื้อเก็บไว้ใช้เลยครับ หยอดได้ทุกเกลียวที่มีบนจักรยาน (อย่าเยอะเกินนะครับ มันแพง และเดี๋ยวจะแน่นจนเอาไม่ออก)
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

umar8946 เขียน:อยากสอบถามอีกอย่าง คือว่า
หัว FSA มันกว้างกี่ ม.ม. อ่ะครับ?
ถ้าไปที่ร้านเเล้วบอกไซส์เค้าออาจจะหาให้ได้ง่ายหน่อย
พอดีออกมาข้างนอกแล้ว กลับไปจะวัดให้ครับ ชัวร์สุดเอาขาจานไปด้วยเลยครับ เรื่องอะไหล่เล็กๆน้อยๆนี่ หายาก เสียเวลาหน่อยครับ :D

รูปภาพ

รูปภาพ
umar8946
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ไปร้านสมาร์ทไบค์อีกรอบ พร้อมกับขาจานมาด้วย ว่าจะเอาน๊อตยึดไททาเนียืไปเลย
แต่ปรากฎว่า หัวก็ใหญ่ไปอีก ใส่ไม่ได้ เฮ้อ อะไหล่ตัวเล็กๆที่หายากส์มากเลย

มีพี่ๆ น้าๆ ท่านไหน มีร้านขายเจ้าน๊อตตัวนี่ ระแวกรังสิต สะพานใหม่ ดอนเมือง รบกวนบอกด้วยนะครับ

ลองวัดรูใส่ กว้างประมาณ 9 ม.ม. หัวน๊อตจึงควรจะเล็กกว่า 9 ม.ม. นิสนึง....
umar8946
ขาประจำ
ขาประจำ

คนขายเข้ามาเห็นกระทู้
ลองค้นๆๆๆๆ หาให้อีกที ก็หาเจอคร๊าาาาบ

เป็นของเดิมๆของจานเลย
ไม่ต้องเครียดไปตามหาที่ไหนเเร่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านมากมาย สำหรับคำแนะนำดีๆจ้า
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย Fisherman41 »

ยินดีด้วยครับ
คงได้ประสบการณ์ดีๆเกี่ยวกับ hardware ในจักรยานเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยนะครับ :D
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
sakuzy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR

โพสต์ โดย sakuzy »

คนขายไม่ทิ้งกัน ชื่นใจครับ :D :D
umar8946
ขาประจำ
ขาประจำ

sakuzy เขียน:คนขายไม่ทิ้งกัน ชื่นใจครับ :D :D
ใช่เลยครับ
คุยกับน้าๆในนี้ แล้วอบอุ่น มีอะไรก็บอก ก็แนะนำกันดี

เหตุการณ์นี้สอนเป็นประสบการณ์ด้วย ว่าซื้อของ(โดยเฉพาะมือสอง)
ต้องดูอุปกรณ์ให้ดีให้ครบ(ถ้ารู้) จะได้ไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลามาก ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”