TCR advanced vs Nich L2rs

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

สันติภาพ เเว่นเเก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นกินกาเเฟ
Bike: CAAD

Re: TCR advanced vs Nich L2rs

โพสต์ โดย สันติภาพ เเว่นเเก้ว »

ต่างคนต่างจิตใจ ต่างการเลี้ยงดูเเละเติบโตมา ความรู้สึกที่ชอบในสิ่งเดียวกันย่อมไม่เหมือนกันครับ เเต่การจะอยู่ในสังคมใหญ่นั้น ถึงเราจะต่างกัน เเต่ต้องให้เกียรติ์ซึ่งกันเเละกัน การพูดการจาควรเว้นวรรคไว้บ้างไม่ใช่อยากจะพูดอะไรก็จะพูด จะพิมพ์มันออกมาเพราะเเค่ว่าไม่เห็นหน้าเห็นตาหรือไม่ได้พูดต่อหน้าก็ตาม ผมก็เป็นคนนึงที่เมื่อก่อนเป็นเเบบนั้น จนมาเดี๋ยวนี้จึงรู้ว่าอะไรที่เราไม่ชอบไม่เห็นด้วย หรือฉันทาคติที่ป๋าลูบอก ไม่ควรเเสดงมันออกมา เก็บมันเอาไว้ เพราะมันจะทำให้เขาเสียหายทั้งๆที่เราไม่ได้รู้เรื่องของเขาเลย ผมพูดถึงใครคงจะรู้ตัวนะครับ

ส่วนเฟรมคุณนิช เมื่อก่อนผมก็คิดเเบบนั้นหละ เฟรมโออีเอม จากเมืองจีน ยี๊ๆ.. จนมานั่งอ่าน ตามเฟส ตามเวบบอร์ดบวกกับทำงานสินค้านำเข้าจึงรู้ว่าการที่นำสินค้าเข้ามาไม่ใช้จะหยิบๆ หิ้วๆ มาเพ้นสีหรือเเปะสติกเกอร์อย่างเดียว ต้องเจรจา ต้องปรับปรุงเเก้ไขสินค้ากับทางโรงงานตลอด ซึ่งมันไม่ใช่ที่คิดไว้เลยไม่ง่ายด้วย ถึงจะไม่มีโรงงานเองก็ใช้ว่าเขาจะไม่มีคุณภาพนะครับ

สู้ๆครับ จักรยานเหมือนกัน
รูปประจำตัวสมาชิก
wheeler 168
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่แน่นอน
Bike: Trek Emonda SL

โพสต์ โดย wheeler 168 »

ขี่เฟรมคาร์บอนมาหลายยี่ห้อ
พร้อมๆ กับเห็นพัฒนาการของชินตั้งแต่เริ่มขายเสื้อ

ผมว่าเขาดูใส่ใจดีกับความมุ่งมั่นที่จะพัฒนาสินค้าให้ดีที่สุดครับ
+การบริการที่เป็นเลิศ ทำให้ชินสามารถมาถึงจุดนี้

มีโอกาสเหมาะ(มีเงิน) คงได้ลองเฟรมnich กับเขาบ้าง

เอาใจช่วยครับ
Haven't you got talent ?

Name plate ultegra 6700 ข้างซ้าย
สนใจติดต่อได้ครับ
ton_59
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866652400
team: แก๊ง ขวานซิ่ง
Bike: GT & RADAC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ton_59 »

ชอบสีนี้มาก

รูปภาพ
จักรยานไม้ไผ่ ไทยประดิษฐ์ (ของน้องชายผม)

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=1129953&start=45
https://www.facebook.com/khing.bamboobicycle
Gump Ball
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0992472288
team: We - TEAM
Bike: Neo vintage Panasonic order shimano 105 5700

โพสต์ โดย Gump Ball »

ton_59 เขียน:ชอบสีนี้มาก

รูปภาพ
+1000 ชอบเหมือนกันครับ
ปั่นจักรยานไปทำงาน เร็วและประหยัดกว่านั่ง รถเมล์ รถตู้ ไปทำงานซะอีกนะ
Wasuu2530
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-2800213
team: Taphanhin
Bike: Nich L2 RS

โพสต์ โดย Wasuu2530 »

ExcellentF เขียน:
lucifer เขียน:
ExcellentF เขียน:บอกตรงๆ

ผมไม่ชอบนิช ที่ขี้โม้นี่แหละ บอกว่ารวมพัฒนาเฟรมกับโรงงาน

ทั้งๆที่ไปเอาโอเพ่นโมลมาขาย แล้วขายราคาแพงเกินไป (คิดในแง่ของการทำธุรกิจก็โอเครครับ ทุกอย่างมีต้นทุน ค่าโฆษณา สปอนเซฮร์นักปั่น อันนี้เข้าใจได้)

ผมไม่ได้บอกว่าสิ้นค้าเค้าไม่ดีนะ แต่โม้เกินจริงผมรับไม่ค่อยได้
ปัญหาปัจจุบันของสังคมไทยคือ ยิงก่อน ถามทีหลัง
บ่อยครั้งที่หลายๆความคิดเห็นมาจากฉันทาอคติ โดยมิได้ไตร่ตรองหาพยานหลักฐานและไตร่ตรอง

ไปบอกว่าขายแพงเกินไป แต่ก็บอกว่าทุกอย่างมีต้นทุน แล้วบอกว่าอันนี้เข้าใจได้ แต่ก็ตำหนิไปแล้วว่าขายแพงเกินไป :( สรุปว่าเข้าใจจริงๆหรือเปล่า หรือขอ"ตำหนิ"ให้สะใจเสียก่อน แล้วค่อยมาอธิบาย

ถ้าหากสักครั้ง ได้เคยรู้จักกับคุณชิน คุณจะรู้ว่า มนุษย์ท่านนี้เป็นผู้ซึ่ง"ไม่อยู่กับที่" และ"พร้อม"รับฟัง และ"แก้ไข" ในทุกปัญหาของผลิตภัณฑ์ที่เขาเอามาขาย

โปรดสังเกตนิดหนึี่งนะครับ ผมใช้คำว่า"มนุษย์" ไม่ใช่ "คน"
ผมหมายความตามที่พูดนั้นแหละครับ อยู่ที่แต่ละมนุษย์ จะตีความยังไงก็แล้วแต่

คนอย่างคุณกับมนุษย์อย่างพี่ชิน ผมตีความแบบนี้ไม่ผิดใช่ไหมครับ เลิกแล้วต่อกันนะครับ
arthitvet65
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Love Bike Chiang-rai
Bike: Lapierre Xelius Black FDJ 2012, Giant ATX7

โพสต์ โดย arthitvet65 »

อ่านกระทู้นี้แล้วอยากซื้อเฟรมนิช มาใช้

เป็นกำลังใจให้คุณชิน ครับ
jimmy524
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek3900,TCR2
ตำแหน่ง: หนองจอก+ร่มเกล้า

โพสต์ โดย jimmy524 »

ผมก้ไม่เคยใช้ทั้งสองตัว ใช้แค่ TCR อลู ทำมะดา อิอิ

แต่ก้แอบมองเหมือนเจ้าของกระทู้นะครับ แต่แอบมอง นิช ไว้แหละบอกตง

ส่วนคนที่ไม่คิดจะซื้อ โน่นนี้นั้น ก้ไม่ต้องไปซื้อ ไม่ต้องบอกเล่า ไม่ต้องมโน ให้เยอะหรอกคับ

เคยใช้หรอครับ (ลืมไปไม่เคยคิดจะซื้อ) ก้คงไม่เคย

ส่วนคนที่รู้มากๆอยากรู้ว่ารู้จริงๆ หรือป่าว หรือแค่เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง...555

ผมเห้นด้วยกับ อ.ลู ครับ สมัยนี้....ยิงก่อน ถามทีหลัง อ้าวแล้วถ้ายิงไปแล้วตายไป จะไปถามใครละครับ 555
ปั่นไปเถอะ.... จะถูกจะแพง ก้ต้องออกแรงปั่น

แต่ถ้ามีตังค์ก้อยากจะเล่นของแพง
LuiJiNo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: SPECIALIZED

โพสต์ โดย LuiJiNo »

wanarat7777 เขียน:เคยลองมาทั้งสองเฟรมครับ บอกตามตรง Giant เป็นเฟรมที่ลืมไม่ลงจริงๆ แ่ต่ผมไม่เคยชอบคำว่า giant และกราฟฟิกแบบที่เค้าทำ ผมชอบอะไรมินิมอล น้อยๆไม่ลายเยอะ พูดถึงเรื่องการปั่น อย่างที่บอกครับ TCR เป็นเฟรมที่พุ่งมาก ออกตัวสนุกสุดๆ ยิงแกล้งเพื่อนนี่มันส์มาก ไม่พูดถึงวิทยาศาสตร์นะครับ พูดถึงอารมณ์ดุ้นๆ จนถึงวันนี้ผมยังไม่เจอเฟรมที่พุ่งขนาดนี้เลย ส่วนหลังจากออกตัวหรือกระชาก เช่นทางยาวๆ ผมเฉยๆ กับ TCR ส่วนเฟรม Nich เพราะผมสนิทกับพี่ชิน ผมได้ลองบ่อย อย่างที่บอกผมชอบดีไซค์น้อยๆลายไม่เยอะ ผมพยายามจะเจรจากับพี่ชินเพื่อให้ขอทำสีและดีไซค์ลายเองได้มั้ย ซึ่งไม่ได้ ผมเลยยังไม่ได้ซื้อ ทั้งที่ชอบองศาเฟรมนี้มาก ส่วนเรื่องการปั่น ออกตัวผมไม่รู้สึกอะไรกับเฟรมนี้เลย แต่เวลากระชากออกจากการดูด หรือไหลลงเนิน หรือเวลาปั่นคนเดียวโดนลม L2rs ใ้ห้ความรู้สึกที่เหนือกว่า แม่งสู้ลมได้ ยิ่งคนมีน้ำหนักตัวแม่งยิ่งเห็นเลยว่าเค้าสบายกว่าผมเยอะมาก ไหลกว่าเยอะมาก เคยลองลงเขาใหญ่กับน้องต้อม ช่างที่nich มันช่างคนละเรื่องกับรถผมจริงๆ ใครบอกมันอยู่ที่ตีน กระทืบผมได้ครับ เพราะเฟืองผมสุดแล้ว L2rs แม่งไปได้อีก ทั้งที่ไม่ได้ปั่นด้วยซ้ำ ส่วนเรื่องขี้โม้ของพี่ชิน ผมบอกได้เลยนะครับ มารู้จักมาคุยจริงๆกันครับ อีตาชิน เค้าเป็นช่างภาพครับ เงินลงทุนก็ไม่เยอะ ยังจำแรกๆที่เค้าหมดตัวกับการลงทุน จนถึงวันที่เค้าเริ่มหาอาจารย์เพื่อนให้สอนเรื่อง คาร์บอน และ แอโร่ไดนามิกซ์ แม้ว่ามันจะไม่ได้เป็นจริงเป็นจังมาก เพราะเวลาที่เค้าจะมานั่งศึกษามันน้อย เนื่องจากชินเค้าเป็นทั้งเจ้าของ คนส่งของ เซลขายของ เป็นทุกอย่างจริงๆ ที่ได้เริ่มจาก open mod ที่ผ่านมาเราทดสอบ ได้ทดสอบกันหมด ทั้งเฟรมใหม่ล่าสุดก็ได้ปั่นได้ติชม ยิ่งกว่าโรงงานอีก ปั่นกันมั่วเลย แล้วก็ฟังจากคนที่น่าเชื่อถือ เอาไปบอกทางโรงงาน เพราะช่วงเทสมันหลายเดือนเลยกว่าจะได้สั่งเฟรมมา ก็ค่อยๆแก้ไขกันไป ก็หวังเหมือนกันครับว่าวันนึง Nich จะแข็งแรง จนสามารถมีทีมวิจัยเหมือน แบรนไทยที่เค้ามีทุน ทำ mod เอง infinite งี้ ทุนผลิตโรงงานเลย เทพมาก ตอนนี้ของพี่ชินก็แบบนี้แหละครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ว่ากันยาวๆครับ ปัญหายังมีรอ คนไทยที่จะมาลงธุรกิจจักรยานอีกมาก เพราะไทยขึ้นชื่อเรื่องทำอะไรตามแฟชั่น เอาใจช่วยทุกบริษัทครับ

จะทำสีอะไรน้าตึ๋ง :o
present not perfect, but CONTINUOUS
Rio
สมาชิก
สมาชิก
team: Freely
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย Rio »

ไม่มีเจตนาเชียร์Nichนะครับ ผมเคยสัมผัสคุณชินไม่กี่ครั้ง ตรงไปตรงมาดีครับ แก้ปัญหาให้รถผมได้เร็วทันใจโดยไม่มีค่าใช้จ่าย(สุดยอดค่าEMSก็ไม่คิด)ผมใช้Nich L2ไม่ขอบรรยายสรรพคุณเพราะอธิบายกันไปเยอะแล้ว ปัจจุบันยังเก็บไว้ เข้าเรื่องนะครับ Giant Tcr advance ปั่นทางภูเขาสบายๆพุ่งๆทางเรียบก็ดี ส่วนNich L2rsไม่เคยลอง น่าจะดีกว่าL2ตัวเก่านะครับ(L2ตัวเก่าปั่นทางเรียบยาวๆไหลดีครับกดพุ่งพอได้เลย). ใจชอบอะไรจัดตามใจตัวเองครับและร่างกายของผู้ปั่นชอบGeometryแบบไหนที่ปั่นสบายๆก็ว่ากันไป
Gump Ball
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0992472288
team: We - TEAM
Bike: Neo vintage Panasonic order shimano 105 5700

โพสต์ โดย Gump Ball »

รองบประมาณไปออก Nich Kem สีใหม่ :P
ปั่นจักรยานไปทำงาน เร็วและประหยัดกว่านั่ง รถเมล์ รถตู้ ไปทำงานซะอีกนะ
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chproject »

มีกระทู้เปรียบเทียบเกี่ยวกับแบรนด์ นิช เมื่อใหร่ กระทู้นั้นยาวเสมอ

ใช้ดุลพินิจ วิเคราะห์กันเองครับ ชอบแบบใหน ใช้แบบนั้นครับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

รูปภาพ
;)
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
suwitpr
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 29er superfly9.6
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย suwitpr »

มาอ่านอีกที...
เสือภูเขา ... ไม่มีวันตาย !!!
ozopo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: surly pacer,NICH2RS

โพสต์ โดย ozopo »

ผมก็เป็นอีกคนที่ลังเลทั้งสองตัว สุดท้ายเลือกnich l2rs ไม่ใช่ว่า giat ไม่ดี ที่จริงน่าจะดีกว่า nich ด้วยซ้ำ เขาทำจักรยานมานานมากแล้วต้องให้เครดิตเขาหน่อย...แต่ที่เลือกนิชด้วยเหตุผลเดียว...อยากเห็นเฟรมไทยไปไกลระดับโลก....เมื่อมีคนอุนหนุนกันเยอะๆ ปั่นกันเต็มไปหมด ..... แล้วนิชมีกำไรดีๆ อยู่ได้ ผมเชื้อว่าสักวันหนึ่งเฟรมนิชคงไม่น้อยหน้าแบรดอื่นๆเลย.....
.ผมกำลังรอเฟรมอยู่สั่งและมัดจำไปเรียบร้อยแล้ว...รอๆๆๆๆ
PNA
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0877986448
Bike: NICH L2RS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PNA »

L2RS ไม่ผิดหวังแน่ครับ....
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”