เกียร์รูดเป็นจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

เกียร์รูดเป็นจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ทีแรกผมเข้าใจว่าตีนผีโดนกระแทก จึงนำไปให้ช่างตรวจสอบ ช่างได้เช็คดูโดยละเอียดแล้วบอกว่าทุกอย่างโอเค โซ่ไม่หย่อน (โซ่ใหม่) ตีนผีไม่เบี้ยว เกียร์ปรับตั้งมาถูกต้อง สายเกียร์ไม่หย่อน มันคล้ายๆ กับเวลาเราเปลี่ยนโซ่ใหม่แต่เฟืองเก่า โซ่กับเฟืองสึกไม่เท่ากัน เพียงแต่ว่า อันนี้เป็นของใหม่ถอดด้ามหมดทั้งคัน

ช่างบอกว่าอาจจะเป็นที่เราชิฟต์เกียร์ (มือตบ) ไม่สุดด้วยอาจจะยังไม่เคยชิน

อาการนี้มันเหมือน ข้อโซ่ขบกับฟันของเฟือง เมื่อออกแรงกดบันไดมักจะเกิดอาการที่ว่านี้ จะเป็นเมื่อปรับเกียร์ไปเฟืองใหญ่เสมอ แต่ถ้าปรับเกียร์มาที่เฟืองเล็กอาการนี้จะหาย ทำให้เวลามีอาการนี้ผมจะต้องขึ้นเฟืองใหญ่แล้วลดลงมา 1 step ทุกที

ลองทำอย่างที่ช่างแนะนำก็ยังเป็น สุดท้ายเพื่อนมาลองปั่นดูเขาก็บอกว่ามีอาการแบบนี้ เขาปั่นเสือหมอบมาก่อน น่าจะคุ้นเคยกับเกียร์แบบนี้ดีกว่า

อยากทราบว่า สาเหตุมันจะมาจากเงื่อนไขใดได้บ้างครับ เช่น มือตบรุ่นล่างๆ ไม่แม่น (Claris 8 speed) ตีนผี หรือว่าเป็นที่โซ่เองครับ (โซ่ดูก๊องแก๊ง)

กลุ้มใจเหมือนกันครับ ยิ่งเวลาขึ้นเนิน สะพานชันๆ จะประสาทกิน อาการจะชัดเลย
ขวด

The Power Of Slow Ride
min007
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 076-263202
team: ภูเก็ต
Bike: เสือหมอบ

Re: เกียร์รูดเป็นจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

โพสต์ โดย min007 »

ผมก็อยากทราบจริงๆ :D (เฟืองหรือเปล่านะ)

รอผู้รู้ครับ
จงทำในสิ่งที่อยากทำ ก่อนมันจะสายเกินไป
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: เกียร์รูดเป็นจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

ช่างเอาเครื่องมือวัดโซ่มาเช็คว่าโซ่หย่อนมั้ย ก็เปล่า โซ่ใหม่ แต่ดูคุณภาพมันไม่สู้ดี

ผมว่านะ ถ้าไม่เฟือง ก็ต้องโซ่อาจจะมีบางข้อที่ขบไม่สนิทกับเฟือง
แต่มันก็ไม่ได้เป็นทุกเฟือง
หรือจะเป็นที่เฟืองเอง ?!
ขวด

บังเฮด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866257629
team: บางกอกกล๊าส ,หมอบทางตัน
Bike: Marin , ฺBianchi
ตำแหน่ง: บริษัท บางกอกกล๊าส จำกัด แผนก Mould Shop 47/1 หมู่ 2 ถ.รังสิต-นครนายก ต.บึงยี่โถ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ

โพสต์ โดย บังเฮด »

อาการเกียร์รูด สาเหตุมาจากสองตัวหลักคือ โซ่กับเฟือง จะเกิดในกรณี เปลี่ยนตัวใดตัวหนึ่งใหม่ เช่น เฟืองเก่า โซ่ใหม่ แต่ที่ไม่เป็นที่เฟืองทุกใบนั้นก็เพราะว่าอัตราสึกหรอของเฟืองแต่ละใบไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับการใช้งาน :D :D :D
หยาดเหงื่อที่เสียไป นำมาให้ซึ่งสุขภาพที่ดี
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

บังเฮด เขียน:อาการเกียร์รูด สาเหตุมาจากสองตัวหลักคือ โซ่กับเฟือง จะเกิดในกรณี เปลี่ยนตัวใดตัวหนึ่งใหม่ เช่น เฟืองเก่า โซ่ใหม่ แต่ที่ไม่เป็นที่เฟืองทุกใบนั้นก็เพราะว่าอัตราสึกหรอของเฟืองแต่ละใบไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับการใช้งาน :D :D :D
ประมานนี้เลยครับ
ส่วนใหญ่ปัจจุบัน จะเป็นที่โซ่ก่อน เพราะมันบาง สึกเร็ว
ขาประจำ
ขาประจำ

แต่เคสผมนี่ ทั้งเฟืองทั้งโซ่ใหม่เอี่ยมถอดด้ามทั้งคู่นะครับ ไม่ทราบว่า ถ้าตัดประเด็น เฟืองกับโซ่ จะเป็นไปได้มั้ยที่ ผมชิฟต์เกียร์ไม่เต็มที่ (ในชุดขับเคลื่อนระดับเริ่มต้น เช่น claris แต่ถ้ากดชิฟเตอร์หนัก มันจะเลื่อนไป 2 steps เลย?!) อาการนี้จะเป็น เฉพาะเมื่อเปลี่ยนไปเฟืองใหญ่กว่า แต่ถ้าลดลงมาเฟืองเล็กจะไม่เป็น ทำให้ผมต้องกดไปใหญ่เผื่อแล้วค่อยลดลงมา น่ารำคาญใจจริงๆ ครับ
ขวด

lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ลองหมุนตัวปรับความตึงของสายเกียร์ เร่งให้ตึงอีก 1 คลิก
ปรับตัวอีกนิด

เสียดายยุคนี้ หาโซ่ 8 สปีดรุ่นทอปไม่ได้แล้ว ถ้าหาได้เอามาลองใช้ดู ผมว่าปัญหาน่ารำคาญจะสามารถแก้ไขไปได้บ้างหละครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

Dhandranunda เขียน:แต่เคสผมนี่ ทั้งเฟืองทั้งโซ่ใหม่เอี่ยมถอดด้ามทั้งคู่นะครับ ไม่ทราบว่า ถ้าตัดประเด็น เฟืองกับโซ่ จะเป็นไปได้มั้ยที่ ผมชิฟต์เกียร์ไม่เต็มที่ (ในชุดขับเคลื่อนระดับเริ่มต้น เช่น claris แต่ถ้ากดชิฟเตอร์หนัก มันจะเลื่อนไป 2 steps เลย?!) อาการนี้จะเป็น เฉพาะเมื่อเปลี่ยนไปเฟืองใหญ่กว่า แต่ถ้าลดลงมาเฟืองเล็กจะไม่เป็น ทำให้ผมต้องกดไปใหญ่เผื่อแล้วค่อยลดลงมา น่ารำคาญใจจริงๆ ครับ
อาการนี้ผมจะเป็นตอนโซ่ยืดครับ

หลักๆก็สายเกียร์ตึงไม่พอนะครับลองทำแบบ
lucifer เขียน:ลองหมุนตัวปรับความตึงของสายเกียร์ เร่งให้ตึงอีก 1 คลิก

เสียดายยุคนี้ หาโซ่ 8 สปีดรุ่นทอปไม่ได้แล้ว ถ้าหาได้เอามาลองใช้ดู ผมว่าปัญหาน่ารำคาญจะสามารถแก้ไขไปได้บ้างหละครับ
ครับผม
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

ผมเคยเจอกับ สาเหตุ กดชิฟเตอร์ไม่สุดครับ ผมใช้ Sram ในบางครั้ง ผมกดไม่สุดจนมีเสียงคลิ๊ก ! มันจะมีอาการดัง คุณ Dhandranunda ว่าครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ดรอปเอาท์เบี้ยว เขี้ยวหลุด สะดุดฟัน ดันไม่ลึกพอ ข้อโซ่ตาย สายแตกนอก ปลอกฝืด ฯลฯ

ทำทุกอย่างแล้วไม่หาย คงต้องไปบนศาลไคฟงแล้วครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
HS1BZY
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815664255
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย HS1BZY »

ลองดูลูกรอยตีนผีครับถอดมาทำควมสะอาดและหล่อลื่นใหม่
HS1BZY
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815664255
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย HS1BZY »

อาการรอกตีนผีไม่หมุนเวลาปั่นจะดึงขาตีนผีให้ง้างออกถึงจุดหนึ่งขาตีนผีจะดีดกลับตำแหน่งเดิมช่วงดีดกลับจะรู้สึกขาวืดเหมือนเกียร์หลุด ยกล้อขึ้นปั่นจะไม่ค่อยเห็นอาการนี้ต้องให้เพื่อนที่ขี่ตามช่วยสังเกตุให้
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องหนึ่ง เขียน:ดรอปเอาท์เบี้ยว เขี้ยวหลุด สะดุดฟัน ดันไม่ลึกพอ ข้อโซ่ตาย สายแตกนอก ปลอกฝืด ฯลฯ

ทำทุกอย่างแล้วไม่หาย คงต้องไปบนศาลไคฟงแล้วครับ
ศาลรัฐธรรมนูญ หรือศาลปกครองแน่นอนกว่าศาลไคฟงครับ :lol: :lol:
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

lucifer เขียน:ลองหมุนตัวปรับความตึงของสายเกียร์ เร่งให้ตึงอีก 1 คลิก

สังเกตุว่าช่างไม่ได้เช็คตรงจุดนี้ บางทีอาจจะเป็นไปได้ตามที่ว่าครับ
ขวด

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”