เบื่อพวกจักรยานแพงแล้วมาดูถูกจักรยานถูกๆ!!! (ไม่ได้ว่าคนที่ขี่แพงๆทุกคนนะครับ)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ฤชา ขวัญตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816399334
team: เสือ..กลิ้ง โตโยต้าสุวินทวงศ์
Bike: PRINCIPIA Msle Pro ,BIANCHI nirone หางคาร์บอน แล้วมาเป็น SEMPRE

Re: เบื่อพวกจักรยานแพงแล้วมาดูถูกจักรยานถูกๆ!!! (ไม่ได้ว่าคนที่ขี่แพงๆทุกคนนะครับ)

โพสต์ โดย ฤชา ขวัญตา »

อย่าไปฟังคำคน อย่าสนใจใครอย่าเปลี่ยนแนว คนแน่แน่วเท่านั้น...ที่ชนะ :P :D :P
kennyk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: #Trek Madone 5.2 + Force22+ Rolf Vigor # Trek 1.2 + 105 + Bitex#
ตำแหน่ง: Nawamin Rd. Bangkok

Re: เบื่อพวกจักรยานแพงแล้วมาดูถูกจักรยานถูกๆ!!! (ไม่ได้ว่าคนที่ขี่แพงๆทุกคนนะครับ)

โพสต์ โดย kennyk »

ผมเคยดันทุรังอัพล้อเป็นคาร์บอน ขอบสูง ราคาครึ่งแสน ยี่ห้อดัง เพื่อนบางคนเห็นก็จะถามว่า ล้อเทพแล้ว ทำไมไม่เปลี่ยนเฟรมซักที ขี่เฟรมนี้รับรองไม่รุ่ง
ผมตอบว่า มีตังพอ แต่แรงไม่พอครับบบบ รู้สึกเขินๆ เวลาโดนรถใส่ล้อเดิมๆ ปั่นแซงไปคันแล้วคันเล่า ยิ่งเปลี่ยนเป็นเฟรมรุ่นท็อปๆ ผมไม่ยิ่งอับอายกว่าเดิมเหรอ
ตั้งแต่นั้นมา ผมจึงต้ังใจซ้อม เอาเงินไปลงทุนกับเทรนเนอร์ การฟิตติ้ง หรือ อุปกรณ์เสริมเช่น garmin มากกว่าจะมาอัพรถให้เบาขึ้น หรือเปลี่ยนเกียร์สมูทขึ้นนิดหน่อย

ตั้งแต่ซ้อมจนขาเริ่มแรงขึ้น ปั่นได้ยาวๆ ยืนความเร็วได้สูงๆ ผมจึงรู้สึกว่า การปั่นจักรยานที่แท้จริงแบบนี้ มันมีความสุขมากกว่า การคิดเล็กคิดน้อยเรื่อง น้ำหนักเฟรม น้ำหนักล้อ ความลื่นไหล บลาๆๆ

สรุป ปั่นตามกำลังทรัพย์ และ กำลังกายครับ อย่าไปตามคนอื่น อย่าไปสนใจคำพูดคนอื่น จักรยานเรา ขาเรา หัวใจของเรา ไม่ใช่ของคนอื่น
การปั่นจักรยานให้มีประสิทธิภาพมันวัดกันที่ผลลัพธ์ ไม่ใช่ราคาอุปกรณ์
amposit
สมาชิก
สมาชิก
team: Freedom
Bike: Bianchi Impulso , Dahon Boardwalk
ตำแหน่ง: wing 1 korat

โพสต์ โดย amposit »

จักรยานราคาถูกหรือแพงมันก็ส่วนนึงครับ
แต่ที่สำคัญที่สุดคือตัวเราเองว่าจะปั่นได้คุ้มมากแค่ไหน ไกลแค่ไหน และอึดแค่ไหน :) :) :o
saeb_bike
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Nirone7'2013-De Rosa neo primato'1999-s-work Tarmac sl4'2014

โพสต์ โดย saeb_bike »

ผมไม่เคยเจอเคสแบบ จขกท. ทั้งๆที่ก๊วนผมขี่แต่จย.เรือนแสน อย่าซีครีบ
ผมว่ามันอยู่ที่จิตใจคนมากกว่า ส่วนตัวผมกลับตั้งใจฝึกซ้อมเพราะอยากขี่
จักรยานเฟรมหนักๆนี่แหละให้เที่ยบเท่าคนขี่จย.แพง ผมว่าหล่อกว่าเยอะ555
wasana27
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835159337
Bike: ่j i park cromoly

โพสต์ โดย wasana27 »

เขาบอกว่าขี่ไม่ไหวหรอก เป็นผมจะตอบว่าก็ผมขี่ทุกๆวันๆเเถมยังเเซงคันที่เเพงๆได้ก็ไม่เห็นมันจะขี่ไม่ไหวยังงัยนิ :D :D เเล้วก็อาจจะคุยต่อว่าก็ปั่นอยู่กับคันเเพงๆเบาๆก็ยิงหนีกันเป้นว่าเล่นก็ไม่ได้ต่างไรกัน อีกนิดหน่อย
bluboat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817020002
Bike: Bianchi via Nirone 7 & Giant ELITE

โพสต์ โดย bluboat »

ส่วนใหญ่ที่ผมเจอก็มีแค่คนขี่จักรยานถูกๆ นี่แหละครับไปดูถูกคนขี่จักรยานแพงๆ

เช่น " ของแพง แรงน้อย " ประจำ
------
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Acyclist »

มาช่วยกันเถอะครับ

อย่าดูถูกคนอื่นเพราะเขามีอุปกรณ์ด้อยกว่าถูกกว่า

และ อย่าไปดูถูกคนอื่นเพราะเขามีแรงน้อยกว่า ไม่ว่าจะอุปกรณ์เขาจะแพงกว่าหรือไม่ก็ตาม

ถ้าได้ยินใครพูดดูถูก ช่วยเตือนกันด้วยไมตรี "อย่าดูถูกกันเลยนะครับ/คะ" มาช่วยทำให้สังคมจักรยานดีขึ้นกันเถอะครับ :)
ิbikesmith
สมาชิก
สมาชิก
Bike: focus

โพสต์ โดย ิbikesmith »

รถแพงแค่ไหน มีเงินก้อซื้อได้
ผมเฉยๆ ครับ
แต่ Heart rate ต่ำๆๆ รอบขาสูงๆๆๆ
มีเงินก้อซื้อไม่ได้
ต้องขยันซ้อม
น่าตื่นเต้นมากกว่าครับ
Upg
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขาGiant ATX 860, เสือหมอบ Fuji Feather Compo,Raleigh 26ญ.,Custom frame

โพสต์ โดย Upg »

ิbikesmith เขียน:รถแพงแค่ไหน มีเงินก้อซื้อได้
ผมเฉยๆ ครับ
แต่ Heart rate ต่ำๆๆ รอบขาสูงๆๆๆ
มีเงินก้อซื้อไม่ได้
ต้องขยันซ้อม
น่าตื่นเต้นมากกว่าครับ
+10 :mrgreen:
ผมซ้อมปีหยุดปีชีวิตนี้จะทำได้เปล่า นิ :
"Av 18 นิดๆ "
merc9788
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 029015167
Bike: Giant propel adv ICON BIKE shop custom

โพสต์ โดย merc9788 »

อย่าซีเรียสครับ

พี่ที่สนิทกับผม จกย สองคัน ซื้อแจ๊สสบายๆ แต่แนะนำให้ผมขี่ nirone 2014 ครับ ฝึกแรงไว้ก่อน หรือจะใช้ไปหลายๆปีเลยก็ได้ และเป็นคนแนะนำล้อ bitex ให้ผมครับบอกว่าดีมากๆ ทั้งๆที่ในสายตา คนแบบที่ท่าน จขกท เจอมันคงเป็นล้อที่ห่วยสุดๆ
Pongchai
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: FS All Mountain

โพสต์ โดย Pongchai »

ผมว่ามันอยู่ที่การอบรมและสภาพแวดล้อมของครอบครัวมาตั้งแต่เด็กๆนะ
- แก่หัวงอกแล้วยังเที่ยวดูถูกคนโน้นคนนี้ ผมว่ามันคือสันดานที่ถูกปลูกฝังมาแต่เด็กล้วนๆนะครับ
(น่าจะเป็นพวกสืบทอดมรดกหรือกิจการที่บรรพบุรุษสร้างมาไว้ให้อยู่แล้ว)
- อายุไม่มากแต่ทางบ้านมีเงิน หาเงินเองยังไม่ได้ เพราะ พ่อ-แม่ รังแกฉัน (เลยไม่รู้คุณค่าของเงิน)
- อายุไม่มากแต่ประสบความสำเร็จไว ชีวิตขาดหายไปช่วงนึง เลยมาชดเชยด้วยการแสดงออกแบบสุดขั้ว
เป็นตัวอย่างจากประสบการณ์ชิวิตผมที่ผ่านมาครับ ผมว่าล้วนแล้วแต่มีผลในการแสดงออกทั้งนั้น
แต่ก็คงไม่ใช่ทั้ง 100% นะครับ สำหรับคนจำพวกนี้
ซึ่งอดีตผมขี่จักรยานส่งหนังสือพิมพิ์ตามหมู่บ้านครับ พัฒนามาขี่มอ'ไซค์ส่ง แล้วสร้างตัวเองขึ้นมาเรื่อยๆจนตอนนี้
ผมว่าผมประสบความสำเร็จในชิวิตแล้ว รถจักรยานเสือหมอบ Trek คันละ4แสน ที่โปรไบค์พระราม3 จอดโชว์อยู่ สีเหลือง
ก็ซื้อได้นะไม่สะเทือนแต่ไม่ซื้อครับ (โคตรเสียดายตัง) งบที่ผมตั้งไว้ที่จะซื้อจักรยาน คันนึงให้แพงสุดอยู่ที่ +- 50,000 บาท
ตอนนี้มี 4 คันละ (ของผม3 ผบ.ทบ.1)
เพราะผมเป็นเด็กส่งหนังสือพิมพิ์ ไม่ใช่นักแข่ง Tour de France คร้าบ
jo_giant1
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jo_giant1 »

อย่าคิดมากครับ พอใจในสิ่งที่เรามี ของถูกหรือของแพง ทุกอย่างก็มีคุณค่าอยู่ในตัวของมันเอง

นักจักรยานส่วนใหญ่เกินกว่า95% เค้าจะไม่ดูถูกกันเรื่องราคาของจักรยานครับ

คนที่ได้ขี่จักรยานคันราคาแพงก็ต้องภูมิใจเป็นธรรมดา แต่ ทั้งนี้ทั้งนั้น

ต้อง....ไม่ดูถูกเพื่อนนักปั่นที่มีอุปกรณ์ด้อยกว่า จักรยานราคาถูกกว่า

โชคดีที่กลุ่มผมไม่มีคนประเภทนั้นในทีม

ทีมเสือหมอบของผม คันแพงสุดก็สองแสนกว่าหนักหกกิโลกว่า

ส่วนคันถูกที่สุดก็หมอบเหล็กมือสองเก่าๆราคาสองพันกว่าหนักน่าจะสิบสามกิโล

แต่เราก็ร่วมทริปสนุกสนานเฮฮาทุกวันหยุดครับ

...... มีความสุขกับสิ่งที่เรารัก เท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับ ....

(คันเบาะขาวจอดที่ฟุตบาทถัดจากฟิกเกียร์นั่นล่ะครับจักรยานเหล็กหนักที่สุด)

รูปภาพ

แรงไม่มี ปั่นไม่ไว ตามใครๆไม่ค่อยทัน
แต่. ..... ไม่เคยหันหลังกลับ
"เมื่อคิด ต้องถึง"

..... jo_giant ^ ^ .....

mamtum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โป๊งเป๊งไบค์
ตำแหน่ง: ลำนารายณ์(ลพบุรี)

โพสต์ โดย mamtum »

Pongchai เขียน:ผมว่ามันอยู่ที่การอบรมและสภาพแวดล้อมของครอบครัวมาตั้งแต่เด็กๆนะ
- แก่หัวงอกแล้วยังเที่ยวดูถูกคนโน้นคนนี้ ผมว่ามันคือสันดานที่ถูกปลูกฝังมาแต่เด็กล้วนๆนะครับ
(น่าจะเป็นพวกสืบทอดมรดกหรือกิจการที่บรรพบุรุษสร้างมาไว้ให้อยู่แล้ว)
- อายุไม่มากแต่ทางบ้านมีเงิน หาเงินเองยังไม่ได้ เพราะ พ่อ-แม่ รังแกฉัน (เลยไม่รู้คุณค่าของเงิน)
- อายุไม่มากแต่ประสบความสำเร็จไว ชีวิตขาดหายไปช่วงนึง เลยมาชดเชยด้วยการแสดงออกแบบสุดขั้ว
เป็นตัวอย่างจากประสบการณ์ชิวิตผมที่ผ่านมาครับ ผมว่าล้วนแล้วแต่มีผลในการแสดงออกทั้งนั้น
แต่ก็คงไม่ใช่ทั้ง 100% นะครับ สำหรับคนจำพวกนี้
ซึ่งอดีตผมขี่จักรยานส่งหนังสือพิมพิ์ตามหมู่บ้านครับ พัฒนามาขี่มอ'ไซค์ส่ง แล้วสร้างตัวเองขึ้นมาเรื่อยๆจนตอนนี้
ผมว่าผมประสบความสำเร็จในชิวิตแล้ว รถจักรยานเสือหมอบ Trek คันละ4แสน ที่โปรไบค์พระราม3 จอดโชว์อยู่ สีเหลือง
ก็ซื้อได้นะไม่สะเทือนแต่ไม่ซื้อครับ (โคตรเสียดายตัง) งบที่ผมตั้งไว้ที่จะซื้อจักรยาน คันนึงให้แพงสุดอยู่ที่ +- 50,000 บาท
ตอนนี้มี 4 คันละ (ของผม3 ผบ.ทบ.1)
เพราะผมเป็นเด็กส่งหนังสือพิมพิ์ ไม่ใช่นักแข่ง Tour de France คร้าบ
ผมชอบแนวคิดพี่มากๆเลยครับ
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

kennyk เขียน:ผมเคยดันทุรังอัพล้อเป็นคาร์บอน ขอบสูง ราคาครึ่งแสน ยี่ห้อดัง เพื่อนบางคนเห็นก็จะถามว่า ล้อเทพแล้ว ทำไมไม่เปลี่ยนเฟรมซักที ขี่เฟรมนี้รับรองไม่รุ่ง
ผมตอบว่า มีตังพอ แต่แรงไม่พอครับบบบ รู้สึกเขินๆ เวลาโดนรถใส่ล้อเดิมๆ ปั่นแซงไปคันแล้วคันเล่า ยิ่งเปลี่ยนเป็นเฟรมรุ่นท็อปๆ ผมไม่ยิ่งอับอายกว่าเดิมเหรอ
ตั้งแต่นั้นมา ผมจึงต้ังใจซ้อม เอาเงินไปลงทุนกับเทรนเนอร์ การฟิตติ้ง หรือ อุปกรณ์เสริมเช่น garmin มากกว่าจะมาอัพรถให้เบาขึ้น หรือเปลี่ยนเกียร์สมูทขึ้นนิดหน่อย

ตั้งแต่ซ้อมจนขาเริ่มแรงขึ้น ปั่นได้ยาวๆ ยืนความเร็วได้สูงๆ ผมจึงรู้สึกว่า การปั่นจักรยานที่แท้จริงแบบนี้ มันมีความสุขมากกว่า การคิดเล็กคิดน้อยเรื่อง น้ำหนักเฟรม น้ำหนักล้อ ความลื่นไหล บลาๆๆ

สรุป ปั่นตามกำลังทรัพย์ และ กำลังกายครับ อย่าไปตามคนอื่น อย่าไปสนใจคำพูดคนอื่น จักรยานเรา ขาเรา หัวใจของเรา ไม่ใช่ของคนอื่น
การปั่นจักรยานให้มีประสิทธิภาพมันวัดกันที่ผลลัพธ์ ไม่ใช่ราคาอุปกรณ์
+1 ใช่เลยยย มันอายนะเวลาเจอรถเก่าๆแซง
คนเดียวกูก็ไป
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Acyclist »

bluboat เขียน:ส่วนใหญ่ที่ผมเจอก็มีแค่คนขี่จักรยานถูกๆ นี่แหละครับไปดูถูกคนขี่จักรยานแพงๆ

เช่น " ของแพง แรงน้อย " ประจำ
เห็นเหมือนกัน ส่วนใหญ่ การดูถูกคนแรงน้อยกว่า จะมีเยอะกว่า การดูถูกคนมีอุปกรณ์ด้อยกว่า ซึ่งก็ถือว่าน่ารังเกียจทั้งคู่ ใครรู้ตัวก็เลิกทำนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”