สอบถามเสียงปริศนา บริเวณหน้ารถ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

vokvak55
สมาชิก
สมาชิก

สอบถามเสียงปริศนา บริเวณหน้ารถ

โพสต์ โดย vokvak55 »

ผมขี่ Impulso คับ เริ่มขี่ตอนแรก จะไม่มีเสียง พอขี่ไปได้ ซัก 40 นาที เวลาเจอทางขรุขระ เจอร่องถนน จะดัง ก๊อง ตามจังหวะที่ตกร่อง หรือเจอทางขรุขระก็จะมาถี่หน่อยคับ
เป็นแบบนี้ทุกวัน
ไม่ทราบว่าปัญหานี้ เกิดจากส่วนไหนคับ พอลองจอดจักรยาน ยกท้ายรถ ลองปล่อยล้อกระแทกพื้นดู เหมือนเสียงมากจากโซ่ เลยคัย
แต่ตอนขี่เหมือนมาจากข้างหน้า ขอความรู้หน่อยคับ
ขอบคุณคับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868846711 เบียร์
team: ไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC

Re: สอบถามเสียงปริศนา บริเวณหน้ารถ

โพสต์ โดย kroeksit »

ถ้วยคอหลวมแน่ๆเลยครับ

ลองวิธีแก้นะครับ ไขน็อต 2 ตัวที่ล็อคสเต็มอยู่ให้ออกมา ให้ Stem มันให้ขยับได้ แล้วไขย้ำน็อตหกเหลี่ยมข้างบน Stem (ที่มีตัวเดียว) ไขลงไปอีก จนรู้สึกว่าแน่นแล้ว

แล้วไขน็อตสองตัวที่ล็อค Stem กลับไปเหมือนเดิม

วิธ๊เช็คว่าแน่นหรือยัง กำเบรคหน้าอย่างเดียว แล้วดันรถไปข้างหน้า ถ้าถ้วยคอหลวมรถมันจะรู้สึกว่ามันมีอะไรกระดิ๊กๆๆอยู่ตรงช่วงคอ :lol: :lol: ถ้าแน่นแล้วก็จะปกติไม่มีอะไรครับ
Taylor Swift
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเสียงปริศนา บริเวณหน้ารถ

โพสต์ โดย soonchai »

ลองดูที่หลักอานครับ ถ้าถอดได้ถอดออกมาเช็ดฝุ่นตรงรัดหลักอานและในกระบอก ผมก็เคยเจอแบบนี้ นึกว่าเสียงมาจากข้างหน้าแต่ที่แท้มาจากหลักอาน มันมีผงฝุ่นทำให้จับไม่แน่นจะมีเสียงดังเฉพาะตอนขึ้นเนินลูกระนาด
vokvak55
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย vokvak55 »

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านนะคับที่มาชี้แนะ
เดียวเย็นนี้ ลองทำตามดูนะคับ ถ้าหายไม่หาย ยังไง เดียวมารายงานผล คับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

kroeksit เขียน:ถ้วยคอหลวมแน่ๆเลยครับ

ลองวิธีแก้นะครับ ไขน็อต 2 ตัวที่ล็อคสเต็มอยู่ให้ออกมา ให้ Stem มันให้ขยับได้ แล้วไขย้ำน็อตหกเหลี่ยมข้างบน Stem (ที่มีตัวเดียว) ไขลงไปอีก จนรู้สึกว่าแน่นแล้ว

แล้วไขน็อตสองตัวที่ล็อค Stem กลับไปเหมือนเดิม

วิธ๊เช็คว่าแน่นหรือยัง กำเบรคหน้าอย่างเดียว แล้วดันรถไปข้างหน้า ถ้าถ้วยคอหลวมรถมันจะรู้สึกว่ามันมีอะไรกระดิ๊กๆๆอยู่ตรงช่วงคอ :lol: :lol: ถ้าแน่นแล้วก็จะปกติไม่มีอะไรครับ
ของผมเคยเป็นลักษณะนี้ตอนได้หมอบมาใหม่ๆ คือเวลาสะเทือน เจอรอยต่อถนน จะมีเสียงกึกๆๆ กระแทกที่แถวตะเกียบหน้า ผมสงสัยว่า มันต้องเป็นแบบนี้อยู่แล้วเหรอเพราะไม่เคยขี่หมอบมาก่อน อาจเป็นอาการกระด้างของมันเลยลองหาข้อมูลจากกูเกิ้ล ปรากฏว่าเหมือนอย่างที่ท่าน kroeksit แนะนำแล้วหายครับ แต่ของผมมันเป็นตลอดเวลานะครับ ไม่ได้เป็นหลังจาก 40 กม.แบบ จขกท.
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

ขากระติกหลวมปล่าวหนอ อิอิ
No pain No gain
gellomaniac
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818246528

โพสต์ โดย gellomaniac »

neen8124 เขียน:ขากระติกหลวมปล่าวหนอ อิอิ
:lol: :lol:

เคยเจอครับ หาต้นตอเสียงตั้งนาน มองข้ามของไกล้ตัว
kridsada27
สมาชิก
สมาชิก
team: ยังไม่มี
Bike: GIANT TCR & Fixed KAGIRO

โพสต์ โดย kridsada27 »

ของผมเคยเป็นที่แกนปลดครับ ตัวปลดล็อกมันหลวมต้องเปลี่ยนใหม่ครับ
peemela
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย peemela »

ของผมเป็นที่ไฟฉายครับ หาตั้งนานกว่าจะเจอ
ifinxz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SCR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ifinxz »

เออแฮะ ต้องกลับไปเช็คแล้ว ขอบคุณวิธีการครับ :!:
ผิดพลาดขออภัย มือใหม่หัดหมอบ
chareonchai
สมาชิก
สมาชิก
team: CR.Bike
Bike: trek 4300

โพสต์ โดย chareonchai »

มือใหม่ครับ มีปัญหาเสียงดังแก็กๆตอนปั่น ถ้าใช้มือหมุนบันไดไม่ดัง ตอนปั่นจะดัง แก้อย่างไรครับ ผมใช้ Trek 4300
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

chareonchai เขียน:มือใหม่ครับ มีปัญหาเสียงดังแก็กๆตอนปั่น ถ้าใช้มือหมุนบันไดไม่ดัง ตอนปั่นจะดัง แก้อย่างไรครับ ผมใช้ Trek 4300
เช็ดให้สะอาด เอา wd40 ฉีด ไล่ขี้ๆๆออกไปให้หมดครับ ตรงที่คลีทด้วยนะครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

จขกท ไม่เห็นมาเฉลยเลยว่าหายหรือยังครับ
chareonchai
สมาชิก
สมาชิก

benpariwat เขียน:
chareonchai เขียน:มือใหม่ครับ มีปัญหาเสียงดังแก็กๆตอนปั่น ถ้าใช้มือหมุนบันไดไม่ดัง ตอนปั่นจะดัง แก้อย่างไรครับ ผมใช้ Trek 4300
เช็ดให้สะอาด เอา wd40 ฉีด ไล่ขี้ๆๆออกไปให้หมดครับ ตรงที่คลีทด้วยนะครับ
ขอบคุณครับเย็นนี้จะไปทำดูครับ
chareonchai
สมาชิก
สมาชิก

benpariwat เขียน:
ขอบคุณมากเลยครับคุณbenpaiwatทำตามคำแนะนำเสียงไม่ดังแล้วครับและ ผมคลายคลิท จนอ่อนสุด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”