เบาะเป็นสาเหตุหลักทำให้หน้าเท้าชาได้หรือไม่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เบาะเป็นสาเหตุหลักทำให้หน้าเท้าชาได้หรือไม่

โพสต์ โดย Acyclist »

แสดงว่าที่ผ่านมา ตั้งความสูงเบาะสูงไปเลยเจ็บเข่าครับ แต่ตั้งต่ำไปก็เจ็บเข่าได้เหมือนกัน ต่อไปจะตั้งความสูงละเอียดขึ้น ก็ปรับทีล่ะ 2 มิลครับ สูตร 0.833 คูณค่าอินซีม (LeMond method) สำหรับคำนวณความสูงเบาะ สูตรนี้ไม่ได้เหมาะกับทุกคนครับ โดยเฉพาะคนที่ช่วงต้นขายาว อาจจะต้องลดลงไป 1-2 ซม.
http://www.bikeradar.com/gear/article/h ... ght-14608/

เบาะเล็กไปก็เป็นไปได้ครับ อาจจะลองสังเกตว่าเบาะที่เคยใช้ผ่านมาขนาดเท่าไรบ้าง เจ็บต่างกันตรงจุดไหนบ้าง เจ็บตรงฝีเย็บอาจจะเพราะก้มมากไป เบาะไม่มีร่องกลาง อาจจะช่วยได้ด้วยการปรับเบาะให้ก้มลงเล็กน้อย (แนะนำไม่เกิน 5 องศา) แต่ถ้าปรับให้เบาะก้มมากไป น้ำหนักถ่ายมาข้างหน้ามากไป ก็อาจจะเจอปัญหาใหม่อีกได้ครับ ต้องค่อยๆ ปรับค่อยแก้ไป

ลองวัดความกว้างกระดูก sitbone เป็นจุดที่นั่งบนเบาะดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าไปร้านวัดก็ง่ายหน่อย แต่ถ้าวัดเอง ก็หาสายวัดตึงๆ นั่งทับสายวัด เอานิ้วคลำหาจุด sitbone ทั้งสองข้าง แล้วดูค่าว่าสองจุดห่างกันเท่าไร ทำ 2-3 ครั้ง เผื่อความคลาดเคลื่อน ปกติได้ค่าความกว้าง sitbone มาเท่าไร ต้องบวกเข้าไปอีกอย่างน้อย 2 ซม. ก็จะได้ขนาดความกว้างเบาะโดยประมาณ ถ้าไปใช้ขนาดเบาะที่เล็กกว่านั้น ตำแหน่ง sitbone ก็จะไปอยู่ขอบๆ เบาะมากเกินไป ทำให้รู้สึกเหมือนเบาะเข้าไปอุดแถวหว่างขา ทำให้ชาน้องชา หรือชาจุดอื่นตามมาได้ ผมใช้เบาะ Specialized Romin Evo Expert 155มม. ของปีเก่าที่ยังไม่มี Gel เป็นเบาะที่ชอบที่สุดตั้งแต่เคยใช้มา ไม่ได้นุ่มมากแต่ก็ไม่แข็ง คนที่เคยใช้เบาะนุ่มๆ มาก่อนอาจจะต้องใช้เวลาปรับตัวมากหน่อย อนาคตว่าจะหาโอกาสลองขนาด 168 บ้าง ตอนผมซื้อนี่ขนาด 155 หายากมากๆๆ ทั้งๆ ที่ Romin นี่เป็นเบาะโค้งลง ควรจะใช้ขนาดใหญ่กว่าเบาะทรงเรียบปกติ ลองดูตารางแนะนำข้างล่างของ Specialized เผื่อสนใจครับ เรื่องเบาะนี่ เสียตังค์กันเยอะ บอกไม่ได้เหมือนกันว่าผลจะเป็นไง บางทีเหมือนซื้อหวยครับ ขอให้โชคดีครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เบาะเป็นสาเหตุหลักทำให้หน้าเท้าชาได้หรือไม่

โพสต์ โดย soonchai »

Acyclist เขียน:แสดงว่าที่ผ่านมา ตั้งความสูงเบาะสูงไปเลยเจ็บเข่าครับ แต่ตั้งต่ำไปก็เจ็บเข่าได้เหมือนกัน ต่อไปจะตั้งความสูงละเอียดขึ้น ก็ปรับทีล่ะ 2 มิลครับ สูตร 0.833 คูณค่าอินซีม (LeMond method) สำหรับคำนวณความสูงเบาะ สูตรนี้ไม่ได้เหมาะกับทุกคนครับ โดยเฉพาะคนที่ช่วงต้นขายาว อาจจะต้องลดลงไป 1-2 ซม.
http://www.bikeradar.com/gear/article/h ... ght-14608/

เบาะเล็กไปก็เป็นไปได้ครับ อาจจะลองสังเกตว่าเบาะที่เคยใช้ผ่านมาขนาดเท่าไรบ้าง เจ็บต่างกันตรงจุดไหนบ้าง เจ็บตรงฝีเย็บอาจจะเพราะก้มมากไป เบาะไม่มีร่องกลาง อาจจะช่วยได้ด้วยการปรับเบาะให้ก้มลงเล็กน้อย (แนะนำไม่เกิน 5 องศา) แต่ถ้าปรับให้เบาะก้มมากไป น้ำหนักถ่ายมาข้างหน้ามากไป ก็อาจจะเจอปัญหาใหม่อีกได้ครับ ต้องค่อยๆ ปรับค่อยแก้ไป

ลองวัดความกว้างกระดูก sitbone เป็นจุดที่นั่งบนเบาะดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าไปร้านวัดก็ง่ายหน่อย แต่ถ้าวัดเอง ก็หาสายวัดตึงๆ นั่งทับสายวัด เอานิ้วคลำหาจุด sitbone ทั้งสองข้าง แล้วดูค่าว่าสองจุดห่างกันเท่าไร ทำ 2-3 ครั้ง เผื่อความคลาดเคลื่อน ปกติได้ค่าความกว้าง sitbone มาเท่าไร ต้องบวกเข้าไปอีกอย่างน้อย 2 ซม. ก็จะได้ขนาดความกว้างเบาะโดยประมาณ ถ้าไปใช้ขนาดเบาะที่เล็กกว่านั้น ตำแหน่ง sitbone ก็จะไปอยู่ขอบๆ เบาะมากเกินไป ทำให้รู้สึกเหมือนเบาะเข้าไปอุดแถวหว่างขา ทำให้ชาน้องชา หรือชาจุดอื่นตามมาได้ ผมใช้เบาะ Specialized Romin Evo Expert 155มม. ของปีเก่าที่ยังไม่มี Gel เป็นเบาะที่ชอบที่สุดตั้งแต่เคยใช้มา ไม่ได้นุ่มมากแต่ก็ไม่แข็ง คนที่เคยใช้เบาะนุ่มๆ มาก่อนอาจจะต้องใช้เวลาปรับตัวมากหน่อย อนาคตว่าจะหาโอกาสลองขนาด 168 บ้าง ตอนผมซื้อนี่ขนาด 155 หายากมากๆๆ ทั้งๆ ที่ Romin นี่เป็นเบาะโค้งลง ควรจะใช้ขนาดใหญ่กว่าเบาะทรงเรียบปกติ ลองดูตารางแนะนำข้างล่างของ Specialized เผื่อสนใจครับ เรื่องเบาะนี่ เสียตังค์กันเยอะ บอกไม่ได้เหมือนกันว่าผลจะเป็นไง บางทีเหมือนซื้อหวยครับ ขอให้โชคดีครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
ขอบคุณมากครับ ผมกำลังสนใจเบาะตัวนี้อยู่เลยครับ แต่อยากได้ขนาด 155 เพราะว่ามันโค้งลง ตามที่ดูทรงผมอยากจะหารุ่น romin ครับ เอาแบบรางธรรมดา ไม่รู้ว่างานจักรยานเมืองทองสิ้นเดือนจะมีมาขายหรือเปล่า
ผมเคยนั่งเบาะทรงงอนและเบาะติดรถ Trek1.1 ตัวไหลครับ ปรับหงายขึ้นก็ชาน้องชายอีก และรู้สึกเลยว่า เจ็บปวดก้นมากเหมือนถูกเฉือน เนื้อก้นมันดิ้นได้เวลานั่งเบาะทรงนั้น ก็เลยอยากได้เบาะทรงตรง ที่มีขนาด140 ขึ้นไป ถ้าปีกเบาะหุบลงคงต้องใหญ่กว่า ผมยังไม่เคยนั่งเบาะแพงๆเลยครับ
คงจะลองเรื่องเบาะอีกทีครับ เพราะอาการชาของผมๆคิดว่ามันเกิดจากเลือดไหลไม่สะดวกครับ ก่อนจะชา และอีกอย่างถ้าผมถอดคลีทออกจากบันใด แล้วสักพักมันก็จะเบาชาครับ ผมก็ว่าผมก็ไม่ได้เน้นกดนะครับเพราะปั่นช้าๆครับ เคยลองวัดกระดูกแต่ไม่แน่ใจแล้วคงจะต้องวัดใหม่อีกที
ผมปรับเบาะก้มลงแค่ 1 องศาเองครับ ไม่เคยปรับต่ำกว่านี้ครับ กลัวตัวไหลครับครับ ฝังในสมองโปรแกรมไว้เลยว่าตั้งเบาะขนานและก้มลงไม่เกินองศา ไม่เคยตั้งก้มลงมากกว่านั้น สงสัยจะต้องลองไปตั้งใหม่ ให้ก้มมากกว่าเดิม ผมต้องขอบคุณมากเลยครับที่ให้คำแนะนำด้วยดีตลอดครับ
คงจะหาเบาะใหม่อีกที ถ้าไม่หายก็คงต้องรอคิวช่างฟิตติ่ง ถ้าทำแล้วไม่หายก็ถือว่า โรคนี้มันคู่ควรกับผมครับ
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

ในความคิดเห็นผม อยากให้ลองปรับก้มมากกว่า 1 องศาดูนะครับ ว่าเป็นไง ลอง 2 องศา, 3 องศา ... การถ่ายน้ำหนักจะค่อยๆ เปลี่ยนไป แต่จุดสัมผัสกับเบาะก็จะเปลี่ยนไปด้วย ก็สังเกตว่ามีอาการชาหรือเจ็บเปลี่ยนไปไหม จุดไหนดีที่สุดสำหรับ แต่ถ้าปรับบ่อยจนเกลียวจะพังแล้วก็ระวังหน่อย เวลาดูองศาก็ใช้ app ในโทรศัพท์ดูเอาสะดวกดี ผมใช้ LINE Tools -> Level บอกองศาได้สองแนวเลย ก็สะดวกดี นึกได้อีกอย่าง อยากถามว่าปกติวาง sitbone ตรงไหนบ้าง วางแต่ละตำแหน่งรู้สึกชาต่างกันไหม ปกติตำแหน่งที่วาง sitbone จะอยู่แถวๆ แนวที่กว้างที่สุดของเบาะ ลองวาง sitbone ตั้งแต่ค่อนไปทางท้ายๆ เบาะ ไล่ลงมาเรื่อยๆ จนถึงค่อนมาทางกลางๆ เบาะ แล้วสังเกตดู ถ้าอาการชาเปลี่ยนแปลงไปตามตำแหน่งที่เราวาง sitbone ล่ะก็ มีความเป็นไปได้สูงที่อาการชาจะมาจากเบาะ ซึ่งบางทีอาจจะแก้ได้ด้วยการปรับระยะและองศา แต่ถ้าสรีระไม่ถูกกับเบาะอันนั้นจริงๆ ปรับยังไงก็ไม่ได้ ก็คงต้องเลิกคบ

รูปภาพ

ถ้าดูจากรูปตัวอย่าง จุดที่มีสีฟ้าคือจุดที่วาง sitbone ส่วนที่เป็นสีเขียวคือส่วนที่สัมผัสต้นขาเวลาปั่น ซึ่งถ้ามันกดเข้าไปมาก ก็อาจจะทำให้เลือดไหลไม่เต็มที่ นานๆ เข้าก็ชาได้ (บางคนปั่นควงขาปกติอาจจะไม่ชา แต่กดเท้าอัดหนักเมื่อไรเป็นชา ก็อาจจะมาจากจุดนี้ก็ได้) บางทีปรับองศาเพียงนิดเดียวก็เปลี่ยนการสัมผัสตรงจุดเขียวได้ อาจทำให้อาการชาบรรเทาไปได้ ผมเลยอยากให้ลองปรับองศาดูก่อน โชคดีอาจจะไม่ต้องซื้อเบาะอันใหม่ ผมเคยลองปรับก้มเบาะเกิน 10 องศา น้ำหนักถ่ายไปข้างหน้าเยอะจริง ปั่นนานๆ คงไม่ไหว แต่ส่วนล่างจาก sitbone สัมผัสเบาะเบามาก การกดทับและการสัมผัสกับต้นขาน้อยลงอย่างชัดเจน อาจจะเป็นวิธีหนึ่งที่ใช้ช่วยวิเคราะห์ปัญหาได้ ตั้งแล้วลองปั่นสั้นๆ คงไม่เป็นไร อย่าตั้งแล้วเอาไปออกทริปปั่นยาว
MarioSeed
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0987467965
team: 605 Friend Cycling
Bike: LA.URBANO, Coyote Beyond , Trek1.1,Specialize E5 SW
ตำแหน่ง: Chiang Mai: Tapae Road,Chang Khlan,Hang Dong
ติดต่อ:

โพสต์ โดย MarioSeed »

วันนี้ลองปรับเบาะให้ก้มลงนิดนึง
แอบดีใจตอนปั่นประมาณ40โลยังไม่ชาเลย แต่พอสักพักเริ่มชา แต่ขยับเท้าออกจากคลีตซักพักก็หายครับ
ปั่นต่อไป มีเนินสลับขึ้นลง ปั่น60กิโลจนจบ ก้ไม่ชาอีกครับ

สรุปว่าดีขึ้นมากๆครับ เดียวพรุ่งนี้จะลองกดเบาะให้ก้มเพิ่มอีกซักนิด
MarioSEED™`1step-[CloseR]-
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมลองปรับเบาะลงมากกว่า 1องศาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ไปลองปั่นครับเจ็บกันครับ ระบม แปลกเบาะ velo อันนี้ผมเคยปั่นไกล 100โล มาแล้วและก็ปั่นระดับ30-40 เกือบทุกวันไม่เคยเจ็บ แค่เมื่อยนิดๆ งวดนี้เล่นเอาเจ็บก้นหมดเลย สงสัยเพราะผมปรับเบาะตรงๆระหว่างปั่น พอชาหยุดกลางทางปรับเบาะขึ้น จนตรง เรียกว่านั่งตรงไหนก็โดนฝีเย็บ ปรับเบาะยึดมาตลอดว่าต้องปรับให้ตรงขนาน หรือเงยขึ้นเล็กน้อย และใช้โทรศัทพ์วางวัดตรงจุดที่นั่งsitbone ครับ
เท่าที่ลงปรับลงมากกว่า1องศาทดลองนั่ง เบาะไม่กดกับฝีเย็บแต่น้ำหนักตัวชักจะลงมือซะแล้ว
เนื้อก้นผมจะนิ่มเวลานั่งเบาะทรงลาดลงหรือเทลงเหมือนว่าก้นมันขยับเหมือน sitbone มันขยับเฉือนกับเนื้อก้น เลยทำให้เจ็บปวด มันจะเทลงไปหาจุดต่ำกว่า
คงต้องลองปั่นแบบปรับองศาลงมากกว่า 1 ก่อนครับถึงจะรู้ผล
ขอบคุณครับ

ภาพล่าสุดหลังจากปรับลงแล้วครับ ได้แต่ใช้สายตากะเอา ถ้าจะใช้ไม้พาดหัวเบาะถึงท้ายเบาะแล้ววางโทรศัทพ์พอดีโทรศัทพ์ iphone ลูกสาวไม่อยู่บ้านหลายวันวัดไม่ได้ samsung ผมวัดไม่ได้มันมีกล้องนูนตรงด้านหลัง และแถมวัดแนวตรงไม่ได้อีกสู้iphone ไม่ได้เลยการวัด
รูปภาพ

ถ้าวัดเอาโทรศัพท์วางตามรูปสีแดง จะได้3.5 องศาเลย คิดว่าลงมากไปหรือเปล่าครับ ปกติไม่เคยเอาลงขนาดนี้เลย อย่างมากแค่ ไม่เกิน1องศา samsung แปลกวัดตามรูปโทรศัทพ์ไม่ได้ วัดได้แนวตามรูปเท่านั้น
รูปภาพ

จุดนั่งผมจะอยู่นอกกรอบสีแดงครับคือไปท้ายๆเบาะ

ผมลองไปนั่งเบาะแล้วจับจุดที่เจ็บ มันตรงกับปีกเบาะเลยสงสัยปีกเบาะมันกดอาจจะเนื่องจากว่าเบาะมันเล็กไปหรือเปล่ากระดูกsitbone มันอยู่ขอบเบาะเลยครับ

ถ้าดูรูปจุดสีฟ้าด้านบน ตำแหน่งที่ sitbone ลงของผมไม่ได้ลงตรงนั้นหรอกครับมันจะลงตรงเกือบปีกเบาะเลยครับ วันนี้เห็นว่ามีตลาดนัดจักรยานตรงเมืองทองธานี ว่าจะไปโฉบดูเผื่อมีเบาะที่กว้างกว่าที่ใช้อยู่สักหน่อย
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

sitbone อยู่ริมขอบเบาะเลยนี่ ท่าทางเบาะจะเล็กเกินไปแล้วครับ ถ้าดูรูปเบาะข้างบน จุดฟ้าที่วาง sitbone ควรจะห่างขอบเบาะเข้ามาอีก จะได้รองรับ sitbone ได้เต็ม ปกติความกว้าง sitbone แล้วบวกเพิ่มอย่างน้อย 2 ซม. (คือด้านละ 1 ซม. อย่างน้อย) แต่ถ้าเบาะกว้างมากเกินไป ส่วนสีเขียวอาจจะกว้างขึ้นจนไปเสียดสีกับต้นขามากขึ้น โดยเฉพาะคนต้นขาใหญ่ครับ

รูปภาพ

เบาะก้ม 2-3 องศา ถือว่าปกติ ไม่ได้มากอะไร ตอนนี้ sitbone คุณเหมือนจะปริ่มๆ จะไหลจากเบาะ ไม่ซ้ายก็ขวา เพราะเบาะมันเล็กไป ถ้าได้เบาะที่ขนาดพอดีกับก้น ก็ค่อยปรับกันอีกที ก่อนถอดเบาะเก่าออก อย่าลืมจดระยะความสูงเบาะ และระยะเยื้องหลัง ถึงแนวที่คุณวาง sitbone ประจำ เพราะเบาะใหม่ขนาดและความสูงไม่เท่ากัน เปลี่ยนแล้วมักต้องตั้งความสูงเบาะและระยะเยื้องหลังใหม่ด้วยครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ ผมไปเดินตลาดนัดจักรยาน เลยไปได้เบาะ DDK-373 K30 ราคา500 มาลองก่อนครับ ลองนั่งแล้ว sitbone ไม่ตกขอบ และอาการชารู้สึกได้เลยว่าน้อยลงไปมากครับ ปั่นไป 1.30 ช.ม พอดีลงจากรถมากไปหน่อยเพราะปรับเบาะเลยยังวัดผลไม่ได้ดีเท่าที่ควร
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

ยินดีด้วยครับ ยังไงลองปั่นยาวๆดูอีกทีให้แน่ใจว่าชาน้อยลงจริงไหม ปั่นไปพักไปบอกยากครับ ค้นดูเบาะตัวนี้กว้าง 140มม. ผมเดาๆ ว่าถ้าความกว้าง sitbone ประมาณ 13ซม. อาจจะเหมาะกับเบาะที่กว้างหน่อยสัก 150-160มม. แต่ก็พยายามหาที่จมูกเบาะเรียวๆ หน่อย จะได้ไม่เสียดสีต้นขามากไป ส่วนก้นคุณจะถูกจริตกับเบาะแบบไหน แบนราบหรือว่าเบาะโค้งคว่ำ หรือเบาะท้ายลาด ก็ต้องสังเกตตัวเองไปเรื่อยๆ การซื้อเบาะใหม่นี่ถือเป็นการเสี่ยงดวงจริงๆ
http://www.activeddk.com/en/products/?m ... il&aid=730
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Acyclist เขียน:ยินดีด้วยครับ ยังไงลองปั่นยาวๆดูอีกทีให้แน่ใจว่าชาน้อยลงจริงไหม ปั่นไปพักไปบอกยากครับ ค้นดูเบาะตัวนี้กว้าง 140มม. ผมเดาๆ ว่าถ้าความกว้าง sitbone ประมาณ 13ซม. อาจจะเหมาะกับเบาะที่กว้างหน่อยสัก 150-160มม. แต่ก็พยายามหาที่จมูกเบาะเรียวๆ หน่อย จะได้ไม่เสียดสีต้นขามากไป ส่วนก้นคุณจะถูกจริตกับเบาะแบบไหน แบนราบหรือว่าเบาะโค้งคว่ำ หรือเบาะท้ายลาด ก็ต้องสังเกตตัวเองไปเรื่อยๆ การซื้อเบาะใหม่นี่ถือเป็นการเสี่ยงดวงจริงๆ
http://www.activeddk.com/en/products/?m ... il&aid=730
ใช่ครับตัวนี้ ใจผมกะว่าจะไปเดินลองหาเบาะที่กว้างๆกว่านี้สักหน่อย แต่ทั้งงานแทบไม่มีเลย ผมจะหาเบาะแบบมีร่องด้วย เบาะ SR ก็กว้างครับ แต่ผมเคยใช้แบบของผู้หญิงซึ่งกว้าง155 มม พอเอามาใช้มันดันติดต้นขาเวลาปั่น ปีกเบาะมันเข้ามาลึกเกินไป แล้วที่เขาบอกว่า โครตความนุ่มผมนั่งเจ็บปวดก้นมากมาย ก้นเหมือนถูกเฉือนตลอดเจ็บปวดจนนั่งแทบไม่ได้เลยปั่นระยะไกล
ถ้าเบาะใหม่นั่งแล้วยังไม่พอสิ้นเดือนมีงานจักรยานที่เมืองทองธานี ว่าจะไปเดินๆดูเบาะSpecialized Romin 155 ว่าจะมีหลังมาในงานหรือเปล่า
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ได้ออกไปปั่นมา1ช.มกว่าๆเบาชาไปเยอะครับ
พอดีปรับการควงขาใหม่ด้วยเลยตามรูปด้านบนเริ่มไสกดตั้งแต่12น.และกดส้นเท้าลงต่ำเมื่อถึง6น.ก็เริ่มยกส้นเท้าเพื่อดึงขึ้นรู้สึกว่าเมื่อยกล้ามเนื้อHamstringเหมือนกันปกติผมก็พยายามออกกำลังกายกล้ามเนื้อส่วนนี้ด้วยท่ากายบริหารประกอบดัมเบล
แต่ก็ยังปรับเบาะยังไม่ลงตัวปรับเงยไปก็รู้สึกชาน้องชายนิดๆแต่ก็ไม่เป็นไรยกตัวก็หายชาและช่างน้องชายเพราะไม่ค่อยได้ใช้งานเท่าไรแล้ว ดีว่าชาเท้าเพราะลุกจากเบาะไม่ค่อยหาย
ปรับก้มไปก็ตัวไหลน้ำหนักลงมือ
เบาะที่มีลักษณะเว้าตรงกลางเวลาวัดระดับนี่จับระดับจากหัวถึงท้ายใช่หมครับ
แต่คงต้องลองให้แน่ชัดอีกทีครับ เบาDDKนั่งนิ่มก้นดีครับไม่เจ็บเลย
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

ดีครับ ไม่เจ็บไม่ชาช่วยทำให้ขี่สนุกขึ้น เบาะเว้า วัดระดับความสูงเบาะ ปกติผมวัดถึงบริเวณที่วาง sitbone ส่วนองศาถ้าเบาะไม่ได้แบนราบ ก็อาจจะดูช่วงแนวที่วาง sitbone ลงมาถึงแนวกลางเบาะ เบาะ Romin ผมว่าอาจจะไม่เหมาะกับคุณ เพราะมันเป็นเบาะโค้งคว่ำลง และด้านหลังยกขึ้น (ผมวัดช่วงท้ายได้ประมาณ 12 องศา เมื่อตั้งแนวกลางเบาะได้แนวราบ) สังเกตเบาะ DDK-373 K30 ด้านหลังเหมือนจะยกขึ้น ไม่ได้แบนราบซะทีเดียว ลองปรับก้มนิดเดียว 1-2 องศา อาการชาน้องอาจจะพอบรรเทาได้ครับ เทียบกับไม่ก้มไม่เงย ว่าจุดไหนดีที่สุด เท่าที่ดูคุณเหมือนจะถูกกับเบาะแบนราบมากกว่าเบาะโค้งและลาด แต่ปั่นๆไปนานๆ ก้นด้านขึ้น คุณอาจจะเปลี่ยนไปก็ได้ครับ :D

อันนี้ลองเอามาเปรียบเทียบให้ดู เบาะทรงบนจมูกจะเรียวกว่า เบาะทรงล่างจมูกจะไม่ค่อยเรียว โอกาสเสียดสีต้นขาเยอะกว่าอันบน เวลาไปเดินงานจักรยาน ผมว่าติดสายวัดหรือตลับเมตรไปด้วยก็ดีครับ เอาไว้วัดความกว้างเบาะและวัดช่วงจมูกเบาะ จะได้มีข้อมูลมากขึ้น ก่อนควักเงินเสี่ยงดวง
saddle_shapes.jpg (43.67 KiB) เข้าดูแล้ว 241 ครั้ง
oHm-K1300R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878887077
ตำแหน่ง: นครศรีธรรมราช
ติดต่อ:

โพสต์ โดย oHm-K1300R »

ตามมาจากกระทู้นู้นครับ :D มาแอบเก็บข้อมูล นี่ลามมาเรื่องเบาะแล้วหรือครับ สงสัยต้องลองเปลี่ยนเบาะบ้างล่ะครับเผื่ออาการเท้าชาผมจะดีขึ้นบ้าง เคยเล็งๆ san macro mantraครับเห็นมันมีร่องตรงกลาง ไม่ทราบว่าจะช่วยได้หรือเปล่า :roll:
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

เบาะผมว่ามีส่วนทำให้ชาเลยครับเพราะเมื่อใดที่รู้สึกว่าเบาะกดกับหว่างขาอีกไม่นานเตรียมตัวชาได้เลยครับ ในกรณีที่ทดลองแก้อย่างอื่นไปหมดแล้ว
รูปภาพ
เบาะเป็นทรงนี้ครับ พอดีวันนั้นมีคนมาหาชื้อเบาะพกสายวัดมาด้วยผมเลยยืมซะเลย
ผมก็ปั่นมานานก้นก็น่าจะชาได้บ้างแล้ว แต่ว่าพอนั่งเบาะแข็งๆ ทรงลาดเว้ากลาง เหมือนกับว่ากระดูก sitbone มันจะวางบนเบาะแล้วมันจะกดเนื้อก้นกับผิวเบาะแล้วจะเฉือนเนื้อก้นกับกระดูกsitbone ครับ พอนั่งเบาะนิ่มหน่อย กระดูก sitbone จะจมลงบนตัวเบาะและจะไม่เคลื่อนทีกดเฉือนกับตัวเบาะครับ ก็แปลกเหมือนกันอย่างที่เคยว่าเนื้อก้นผมจะนิ่มมาก เมื่อก่อนจะอ้วบอ้นพอน้ำหนักลงไป16โล ก้นแฟ๊บไปเลย หรืออาจจะเพราะว่ากระดูก sitbone ผมแหลม ถ้าปักลงบนเบาะแข็งจะดิ้นได้ทำให้กดกับเนื้อก้นถ้าเบาะนิ่มหน่อยที่ยุบแล้วคืนตัวได้ดี จะนั่งสบายครับ รู้สึกได้เลยว่ากระดูกไม่บดขยี้กับเนื้อก้นทำให้ไม่เจ็บปวด ก็แปลกมีแบบนี้ด้วยหรือ
ก็ว่าจะลองนั่งไปก่อนถ้าok ก็ไม่เปลี่ยนแล้ว แต่เบาะนี้ก็ยังแอบเสียดายว่าขนาดมันแค่140ซึ่งยังน่าจะกว้างไม่พอ แต่พอเจอเบาะกว้างๆ ปีกเบาะก็จะติดต้นขาอีก
เรื่องทรงยังไม่แน่ใจว่าต้องการเบาะตรงหรือลาดเว้านิดๆ แต่ถ้าเบาะอย่างภาพที่สอง น่าจะแจ๋วครับร่องกลางใหญ่ดี แต่ราคาก็ อืม ครึ่งราคารถผมเลยมั่งครับ ที่ผมปรับระดับเอาไว้คิดว่าพอได้ไหมครับ
อันนี้ปรับใหม่เพราะปรับต่ำกว่านี้รู้สึกว่าน้ำหนักจะไปลงมือครับ เลยปรับให้หงายขึ้นหน่อย ว่าจะไปลองสักหน่อยดันท้องเสียกลางดึกซะอีก

ผมนั่งเบาะทรงตรงอย่าง velo ไม่เคยมีปัญหาชาน้องชา เลย แอบเสียดายเล็กไปหน่อย
เบา DDK พองัดเบาะขึ้นมากหน่อยน้องชายชานิดๆ พอคว่ำลงก็ตัวไหลอีก เข้าใจเลยว่านี่ก้นใครก้นมันจริงๆ ผมถึงไม่กล้าชื้อเบาะแพงกลัวเจ็บครับ เบาะ DDK นิ่มแต่มันคืนตัวได้ดีครับไม่ยุบหายไปเลย

เบาะภาพล่างดูกว้างดีนะครับไม่ทราบว่าขนาดกว้างเท่าไรครับ ยังไงก็อยากมองเบาะมีร่องไว้ก่อนกันเหนียว ซึ่งเบาะมีร่องกว้างและขนาดเบาะใหญ่นี่หายากเหมือนกันนะครับถ้าเบาะราคาไม่แพง
ส่วนเบาะไม่มีร่องทรงกว้างรู้สึกจะมีเยอะครับ
ขอบคุณครับ
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

ตัวบน Selle Italia Flight ความกว้าง 145มม. แบบมีร่องกลางก็มีครับ
รูปภาพ

ตัวล่าง Selle Italia Max Flite Gel Flow ความกว้าง 150มม. แต่รุ่นใหม่ๆ เห็นลดเหลือ 146มม. ก้นผมอาจจะไม่ค่อยถูกชะตากับยี่ห้อ Selle Italia เท่าไร เคยลอง 2 รุ่น มีร่องกลางทั้งคู่ เจ็บทั้งคู่เลย :lol:
oHm-K1300R เขียน:ตามมาจากกระทู้นู้นครับ :D มาแอบเก็บข้อมูล นี่ลามมาเรื่องเบาะแล้วหรือครับ สงสัยต้องลองเปลี่ยนเบาะบ้างล่ะครับเผื่ออาการเท้าชาผมจะดีขึ้นบ้าง เคยเล็งๆ san macro mantraครับเห็นมันมีร่องตรงกลาง ไม่ทราบว่าจะช่วยได้หรือเปล่า :roll:
การซื้อเบาะใหม่นี่ เสี่ยงดวงครับ อาจจะช่วยหรือไม่ก็ได้ ทำนายยากจริงๆ ถ้าลองเช็คจุดอื่นๆแล้ว
o ปรับรองเท้าหลวมแล้วก็ยังชา -> ก็คงไม่ได้มาจากรองเท้า
o ลองวัดช่วงขาละเอียด ลองปรับความสูงเบาะ ปรับระยะเยื้องหลังเบาะ ให้เข้ากับช่วงขา ให้เป็นระยะที่ขี่สบาย ไม่สูงไปและไม่ต่ำไป เรียบร้อยแล้วยังชา -> ก็อาจจะมาจากเบาะ
o ถ้าคิดว่ามาจากเบาะ อาจจะลองเปลี่ยนจุดจากที่นั่งประจำดู ลองนั่งไปท้ายๆ เบาะบ้าง ไล่ลงมาเรื่อยๆ ถ้าอาการชาเปลี่ยนไป ก็อาจเป็นไปได้ว่าอาจจะมาจากเบาะครับ บางทีการปรับระยะเบาะใหม่ ทั้งความสูง ระยะเยื้องหลัง ลองเปลี่ยนองศาก้มเงย อาจจะบรรเทาอาการได้บ้าง
o มาจากสาเหตุอื่นๆ ก็ได้ ก็ต้องค่อยๆ วิเคราะห์หาสาเหตุกันไป สังเกตตัวเองมากๆ จะช่วยให้วิเคราะห์ได้ใกล้เคียงขึ้นครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ สำหรับทาง pm
วันนี้ไปชื้อโซ่จักรยาน ที่ร้าน เจอเบาะ Specialized หลายรุ่นเลย ลองจับดูอืม มันแข็งมากมายกดไม่ลงเลย จะมีก็รุ่น romin รู้สึกจะนิ่มกว่านิดหนึ่งและมีร่องกว้างตลอดทั้งเบาะ
ผมก็แปลกใจว่าทรงเบาะก็ไม่เห็นจะมีอะไรพิเศษมากแถมแข็ง ทำไมแพงจัง เห็นราคาติดที่ถุง 5k แบบนี้คงไม่กล้าเสี่ยงดวง และก็มีแต่ขนาด143 ซึ่งดูแล้วไม่ใหญ่เท่าไร
ผมไม่กล้าชื้อเบาะแพงขนาดนี้ใช้แน่ครับ ราคาเบาะ 1/3 ราคารถผมเลย กล้วเศร้า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”