Trek madone 2.3 VS Spe E5 osbb นิสัยเป็นไงบ้าง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Tee_Lek
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 4300 Disc (Sold), DAHON Vector X27H, Trek Modone 2.3 (Sold), Cannondale Caad 10 (Ultegra 6800 + Zipp 30 + Pro Component) & Giant Propel SLR1

Re: Trek madone 2.3 VS Spe E5 osbb นิสัยเป็นไงบ้าง

โพสต์ โดย Tee_Lek »

teeaun เขียน:
เหน่ง-พระราม2 เขียน:ใช้ E5 อยู่ ระยะที่เคยปั่นไกลสุด 291 กม ครับ กลับมาหมดสภาพแต่พุ่งมากๆครับ ทังนี้ทั้งนั้นอยู่ที่แรงอย่างเดียวครับ
ขอบคุณครับ มีแต่คนใช้e5ทั้งนั้นเลย ไม่มีคนใช้trek2.3 จะชั่งใจไงดีคับเนี่ย อิอิ
ใช้อยู่ครับ แต่ไม่รู้ว่าต่างกับ E5 อย่างไร เนื่องจากเป็นหมอบคันแรกครับ

แต่โดยรวมก็น่าพอใจครับ
It's a life just not a bike!!!
รถไม่แพง แถมแรงก็ไม่มี
teeaun
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานอำเภอน้ำโสม
Bike: Specialized C2

Re: Trek madone 2.3 VS Spe E5 osbb นิสัยเป็นไงบ้าง

โพสต์ โดย teeaun »

Tee_Lek เขียน:
เหน่ง-พระราม2 เขียน:ใช้ E5 อยู่ ระยะที่เคยปั่นไกลสุด 291 กม ครับ กลับมาหมดสภาพแต่พุ่งมากๆครับ ทังนี้ทั้งนั้นอยู่ที่แรงอย่างเดียวครับ
ขอบคุณครับ มีแต่คนใช้e5ทั้งนั้นเลย ไม่มีคนใช้trek2.3 จะชั่งใจไงดีคับเนี่ย อิอิ
ใช้อยู่ครับ แต่ไม่รู้ว่าต่างกับ E5 อย่างไร เนื่องจากเป็นหมอบคันแรกครับ

แต่โดยรวมก็น่าพอใจครับ
ผมกลัวเรื่องปั่นทางไกลแล้วล้า เอนๆมาทางtrekอยู่ครับ แต่ใจชอบพุ่งแบบe5นะครับ
t2ong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819835544
team: ปั่นไม่รู้ฤกษ์(เลิก)
Bike: Specialized Allez E5, Specialized Crave Pro 29er, Java Mini CL Limited
ติดต่อ:

โพสต์ โดย t2ong »

E5 พุ่งมากครับ คนจะตาย รถมันยังจะไปเลย :lol:

ถามความกระด้าง ผมว่าไม่เท่าไหร่ ดีกว่า C2 นะ
"ของก็แพง แต่แรงไม่มี~"

Storck Scenero G2 Gold Limited + Shimano Ultegra 6800 + Zipp 404
Specialized Allez E5 Smartweld Nibali Limited + Shimano Ultegra 6800 + Mavic Ksyrium 125th
Specialized Crave Pro M4SL 29er + Shimano SLX
Java Mini Limited CL + Shimano Tiagra
teeaun
สมาชิก
สมาชิก

t2ong เขียน:E5 พุ่งมากครับ คนจะตาย รถมันยังจะไปเลย :lol:

ถามความกระด้าง ผมว่าไม่เท่าไหร่ ดีกว่า C2 นะ
ผมเริ่มรู้สไตล์ตัวเองแล้วครับ ใจชอบพุ่ง แต่เอาจริงๆผมเข้ากับสไตล์ปั่นอึดๆ คงไม่พ้นTrekแน่เลย
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

กระชากแข่งE5 แพ้ แต่ 2.3 นุ่มไหลสบาย * * แถมเฟรมหนักกว่าด้วย 555+
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
teeaun
สมาชิก
สมาชิก

Yajokkung เขียน:กระชากแข่งE5 แพ้ แต่ 2.3 นุ่มไหลสบาย * * แถมเฟรมหนักกว่าด้วย 555+
ใจผมก็ชอบอยู่นะครับกลัวเรื่องล้าครับ
naruto2014
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized ALLEZ COMP SMARTWELD E5 ALU 2014

โพสต์ โดย naruto2014 »

Frame E5 ตัวนี้ไม่เหมือนที่เห็นเลย
เป็นคนละปีหรือครับ
Specialized ALLEZ COMP SMARTWELD E5 ALU 2014
choke126
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello F8 Sky
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choke126 »

choke126 เขียน:E5 พุ่งกว่า 2.3 ครับ แต่สบายไม่เท่า 2.3 ปั่นเป็น 100 โลน่าจะเห็นความต่าง แต่ถ้าปั่น 50-60 โล ไม่มีปัญหาครับ

แก้ปัญหาโดยใส่ยาง 25c ครับ ใช้อยู่ชอบมาก

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ที่บอกว่าเมื่อยหรือเหนื่อย มันเหนื่อยมากไหมครับ เทียบกับc2ละครับ ผมว่ามันก็ไม่เท่าไรแต่ผมซื้อมาผิดไซส์ เลยคิดว่าน่าจะเหนื่อยเพราะมันผิดไซส์นะครับ ผมสูง166 ซื้อมาไซส์52 ปั่นได้นะครับแต่ก็เหนื่อยอยู่

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เทียบให้แบบนี้แล้วกัน ผมมีรถ 2 คัน Trek Project One 2013 กับ Allez E5 2014

ระยะทาง 60 โล AV35 Trek แค่สบายตัวกว่าหน่อย รู้สึกว่าออกแรงน้อยกว่าหน่อย เมื่อเทียบกับ E5 แต่ราคาต่างกันเกือบ 3-4 เท่า

ผมว่าปั่นเป็น 100 โล รถอะไรมันก็เหนื่อยมันก็เมื่อยทั้งนั้นแหละครับ ถ้าไม่ได้ fitting หรือร่างกายไม่พร้อม รถมันก็ส่วนหนึ่ง

แต่ผมว่าที่สำคัญที่สุดอยู่ที่สภาพร่างกายเรามากกว่า ฟิตแค่ไหนแข็งแรงแค่ไหน
teeaun
สมาชิก
สมาชิก

choke126 เขียน:
choke126 เขียน:E5 พุ่งกว่า 2.3 ครับ แต่สบายไม่เท่า 2.3 ปั่นเป็น 100 โลน่าจะเห็นความต่าง แต่ถ้าปั่น 50-60 โล ไม่มีปัญหาครับ

แก้ปัญหาโดยใส่ยาง 25c ครับ ใช้อยู่ชอบมาก

ที่บอกว่าเมื่อยหรือเหนื่อย มันเหนื่อยมากไหมครับ เทียบกับc2ละครับ ผมว่ามันก็ไม่เท่าไรแต่ผมซื้อมาผิดไซส์ เลยคิดว่าน่าจะเหนื่อยเพราะมันผิดไซส์นะครับ ผมสูง166 ซื้อมาไซส์52 ปั่นได้นะครับแต่ก็เหนื่อยอยู่

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เทียบให้แบบนี้แล้วกัน ผมมีรถ 2 คัน Trek Project One 2013 กับ Allez E5 2014

ระยะทาง 60 โล AV35 Trek แค่สบายตัวกว่าหน่อย รู้สึกว่าออกแรงน้อยกว่าหน่อย เมื่อเทียบกับ E5 แต่ราคาต่างกันเกือบ 3-4 เท่า

ผมว่าปั่นเป็น 100 โล รถอะไรมันก็เหนื่อยมันก็เมื่อยทั้งนั้นแหละครับ ถ้าไม่ได้ fitting หรือร่างกายไม่พร้อม รถมันก็ส่วนหนึ่ง

แต่ผมว่าที่สำคัญที่สุดอยู่ที่สภาพร่างกายเรามากกว่า ฟิตแค่ไหนแข็งแรงแค่ไหน
เหตุผลดีมากครับ ใจนึงก็อยากได้เฟรมที่ชอบคือe5 แต่ไม่ชอบปั่นแล้วเมื่อนก็trek2.3 แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราปั่นระยะไกลอะไรก็เหนื่อย แต่ถ้าร่างกายฟิตกับฟิตติ้งดีแล้วก็คงไม่ต่างกันมากนะครับ สรุปแล้วน่าจะเอาตามที่ชอบไม่งั้นไม่จบเดี๋ยวมีคันจนต้องถอยออกมาอีกครับ
ojoa
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ojoa »

choke126 เขียน:

ชอบใจจริงๆเลย
หายคันเลยผม กำลังดู trek มาแทน sl3
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

อยู่ที่ความชอบครับ... ผมใช้ 2.3 ก็ขี่สบายดีนะครับ...

ทดสอบครั้งแรก งานประเพณี กรุงเทพฯ-หัวหิน (188 กม.)
ขี่ได้เรื่อยๆ สบายตัว ไม่ปวดเมื่อย..(หลัง+ตูด).. ถามว่า พุ่งมั๊ย? ตอบ.. ไม่ทราบ.. เพราะหมกเค้าไปตลอดทาง.. :D :D
teeaun
สมาชิก
สมาชิก

pairuch เขียน:อยู่ที่ความชอบครับ... ผมใช้ 2.3 ก็ขี่สบายดีนะครับ...

ทดสอบครั้งแรก งานประเพณี กรุงเทพฯ-หัวหิน (188 กม.)
ขี่ได้เรื่อยๆ สบายตัว ไม่ปวดเมื่อย..(หลัง+ตูด).. ถามว่า พุ่งมั๊ย? ตอบ.. ไม่ทราบ.. เพราะหมกเค้าไปตลอดทาง.. :D :D
ความเร็วสัก38-40แช่ยาวๆเหนื่อยมากไหมครับ ผมปั่นc2ได้10นาทีก็เมื่อยๆหลังละครับ ไม่รู้เพราะรถผิดไซส์ป่าวเลยปวดหลังครับ
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

2.3 เคยประมาณ 250km - - ล้าหน่อยๆนะครับ (ไม่รู้เพราะนอนน้อยป่าว-*- เพราะวันนั้นหลับแค่ 4 ชั่วโมงแล้วไป audex --- สีลม --- บ้าน)
แต่ตอนฟิตๆ 220 km บ้าน----เขื่อนขุนด่าน --- บ้าน av 30 ไม่ล้าครับ แต่หิวข้าววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
teeaun
สมาชิก
สมาชิก

Yajokkung เขียน:2.3 เคยประมาณ 250km - - ล้าหน่อยๆนะครับ (ไม่รู้เพราะนอนน้อยป่าว-*- เพราะวันนั้นหลับแค่ 4 ชั่วโมงแล้วไป audex --- สีลม --- บ้าน)
แต่ตอนฟิตๆ 220 km บ้าน----เขื่อนขุนด่าน --- บ้าน av 30 ไม่ล้าครับ แต่หิวข้าววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว
ถือว่าความเร็วดีนะครับ แถวบ้านผมถนนไม่ค่อยดีด้วย และมีปั่นระยะ60+บ่อยๆแต่ปั่นแบบอัดกันนะครับ av34-36 มากกว่านี้ยากเฟรมอลูกันหมดแถมยังถนนไม่ดีและเนินเยอะมาก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”