ถามปัญหาขี่เสือหมอบใน กทม.

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
oyoland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mongoose
ตำแหน่ง: พรปิยะแมนชั่น ซ.ประชาราษฎร์32/1 ถ.ประชาราษฎร์ 1 บางซื่อ

ถามปัญหาขี่เสือหมอบใน กทม.

โพสต์ โดย oyoland »

ผมขี่เสือภูเขามาทำงาน 5 ปีแล้ว แต่รถถูกขโมยไปวันศุกร์ 28 กุมภา 57 เลยไม่มีรถใช้และจะซื้อใหม่ กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนมาใช้เสือหมอบแทน แต่ ข้อ1. กทม.ถนนไม่เรียบ ข้อ 2.เสือหมอบล้อเล็ก ข้อ 3. การควบคุมเบรคมือน่าจะควบคุมลำบากหรือยากกว่าแบบเสือภูเขา และน่าจะมีข้ออื่น ๆ อีก เลยอยากให้ช่วยแบ่งประสบการณ์หน่อยครับว่ามีอะไรบ้างที่เป็นปัญหา อุปสรรคทำให้ท่านไม่อยากขี่เสือหมอบใน กทม. ครับ ที่ถามเพราะผมยังไม่เคยขี่เสือหมอบครับ ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเปลี่ยนเกียร์ยังไง ปัญหาที่อยากรู้เช่นยางรั่วง่ายกว่ายางใหญ่แบบเสือภูเขาหรือเปล่า(เพราะถนนไม่เรียบและยางเล็ก ยางจึงแตกง่ายหรือเปล่า) ถนนไม่เรียบทำให้รถสะเทือนมากจนทำให้รู้สึกรำคาญเคยถึงขนาดคิดอยากเปลี่ยนไปใช้เสือภูเขาหรือเปล่า คือประมาณว่าอะไรก็ตามที่ท่านไม่ประทับใจเสือหมอบถ้าขี่ใน กทม.นั่นล่ะครับ

และขอถามว่ากรุ๊ปเซต Tiagra โอเคหรือเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ลดปริมาณขยะโดยกินขนมขบเคี้ยวให้น้อยลง
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: ถามปัญหาขี่เสือหมอบใน กทม.

โพสต์ โดย iN2 »

ถ้าถามผมว่าใน กทม. เหมาะสำหรับจะปั่นเสือหมอบหรือไม่ ตอบเลยว่า ไม่เหมาะครับ แต่ก็ปั่นได้ ถ้าเราระมัดระวังมากพอ ไม่ใช้ความเร็วที่มากเกินไป และตรงนี้สำคัญ รู้จักเส้นทางที่เราปั่นประจำ เช่นตรงไหนมีหลุม มีฝาท่อ ควรหลบออกด้านนอก ที่บอกว่ามันสำคัญเพราะ ถ้าคุณปั่นไปทำงาน แล้วปั่นกลับในยามมืดค่ำ คุณจะหลบได้ถูก และส่วนตัวผมก็ปั่นเสือหมอบ เสือภูเขาในเมืองนี่แหละ สลับกัน เพียงแต่ถ้าเมื่อไหร่ผมใช้เสือหมอบ ไปในเส้นทางที่ผมไม่คุ้นเคย ผมจะใช้ความเร็วต่ำ ขี่ไปแบบเรื่อยๆ ไม่ต้องเร่ง เพราะเมื่อเจอหลุม หรือฝาท่อ จะมีเวลาให้หลบได้ทัน :) :)
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถามปัญหาขี่เสือหมอบใน กทม.

โพสต์ โดย soonchai »

ผมว่าไม่ค่อยเหมาะครับการจับแฮนด์มันไม่ค่อยถนัดเท่าไรการจะเลี้ยวซิกแซกมันคงสู้เสือภูเขากับไฮบริดไม่ได้ ไม่ลองไฮบริดหละครับ
ผมไม่เคยปั่นในเมืองแต่ก็คงไม่ปั่นครับถ้าใช้หมอบผมว่าอันตรายล้อเล็ก เบรคก็ไม่ค่อยอยู่เท่าไร ถ้านั่งก็ต้องก้มรถติดๆต้องปั่นเข้าซอกเล็กๆ ผมว่าลำบากนะครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

soonchai เขียน:ผมว่าไม่ค่อยเหมาะครับการจับแฮนด์มันไม่ค่อยถนัดเท่าไรการจะเลี้ยวซิกแซกมันคงสู้เสือภูเขากับไฮบริดไม่ได้ ไม่ลองไฮบริดหละครับ
ผมไม่เคยปั่นในเมืองแต่ก็คงไม่ปั่นครับถ้าใช้หมอบผมว่าอันตรายล้อเล็ก เบรคก็ไม่ค่อยอยู่เท่าไร ถ้านั่งก็ต้องก้มรถติดๆต้องปั่นเข้าซอกเล็กๆ ผมว่าลำบากนะครับ
ตรงข้ามครับ คล่องตัวมาก เสียแต่ว่า ถ้าคุณเบียดด้านซ้ายของถนน ใกล้ๆ ฟุตบาท มันจะทำไม่ได้ เพราะถนนมันจะเป็นร่อง แต่ถ้ามุดตามช่องระหว่างรถที่จอดติด ผมว่าคล่องตัวกว่า ภูเขาซะด้วยซ้ำไป เพราะว่าแฮนด์มันไม่กว้างเท่าภูเขา คอนเฟิร์มได้โดยแฟนผมเอง เวลาปั่นไปด้วยกันช่วงรถติดๆ ถ้าผมใช้เสือหมอบ จะมุดเร็วกว่าใช้ภูเขา
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

เสือหมอบเวลารถติดนิ คล่องตัวมากๆครับ ควบคุมง่ายกว่าภูเขา
ถ้าไม่นับเรื่องพวก หลุม ทางขรุกขะ รางรถไฟ ตระแกรงท่อ

ปัญหาหลักๆที่ปั่นหมอบในกทม สำหรับผมว่าเป็นเรื่อง กำลังเบรค ในเวลาฉุกเฉิน ครับ
ถ้าไม่คาดเดาสถานการณ์ระหว่างปั่น นิเบรคช่วยอะไรไม่ได้จริงๆ
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
TheFreeWay
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Folding Bike / Road Bike

โพสต์ โดย TheFreeWay »

เรื่องล้อเรื่องยาง : ก็ปกติน้ะครับ มีรั่วมีแตกบ่างเป็นธรรมดา แต่ก็อาจจะรับรุ้ได้ถึงความแย่ของถนนมากขึ้นกว่าเสือภูเขาเท่านั้นเอง :lol: ระวังท่อและหลุมมากกว่าเดิม ผมว่าท่าน จขกท. มีประสบการณ์มาแล้ว5ปี คงไม่ต้องปรับอะไรมากหรอกครับ แค่ปรับความรู้สึกในการปั่นใหม่แค่นั้นก็พร้อมแล้วละครับ :D
nubeau
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ID Line : muncharin
Bike: FELT

โพสต์ โดย nubeau »

ความเห็นส่วนตัว ถ้าปั่นในกทม.แบบไม่เร็วมาก เสือภูเขาดีสุด ไม่ต้องพะวงเรื่องหลุม ท่อ ตะแกรงเลย

เพราะจากการที่่ปั่นเป็นกลุ่ม ส่วนใหญ่จะเห็นเสือหมอบที่เกิดอุบัติเหตุค่อนข้างบ่อยสุด โดยเฉพาะตกหลุม ตกร่องถนน หลบท่อริมฟุตบาทแล้วก็มาเกี่ยวรถข้างๆประจำ และกลัวที่สุดคือรถตามมาเสยด้านหลัง ถ้าเป็นภูเขาหลบไม่ทันอย่างน้อยก็ยังตะลุยหลุมไปได้แบบไม่กลัวยางแตกค่ะ

ส่วนเรื่องการมุดตอนรถติด เสือหมอบกับภูเขาความเร็วไม่ต่างกันมากหรอกค่ะ โบว์ใช้เสือภูเขาก็หลบได้ดี ดีไม่ดีรถติดมาก เสือภูเขาขึ้นฟุตบาท (ตอนไม่มีคนเดินเยอะ) จะดีเลยแหละค่ะ :mrgreen: :mrgreen:

ป.ล. โบว์จะไม่ค่อยปั่นจักรยานตามหลังคนที่ใส่คลีทสักเท่าไหร่ เพราะเห็นมาเยอะที่ถอดไม่ทันตอนคนข้ามถนน หรือ รถตัดหน้าในกทม.ประจำ เข็ดค่ะ :(
\(^o^)/ I love Triathlon, Cycling , Running , Swimming , Adventure
" เล่นกีฬาคืองานหลัก ....การทำงานประจำคืองานอดิเรก...."
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

iN2 เขียน:
soonchai เขียน:ผมว่าไม่ค่อยเหมาะครับการจับแฮนด์มันไม่ค่อยถนัดเท่าไรการจะเลี้ยวซิกแซกมันคงสู้เสือภูเขากับไฮบริดไม่ได้ ไม่ลองไฮบริดหละครับ
ตรงข้ามครับ คล่องตัวมาก เสียแต่ว่า ถ้าคุณเบียดด้านซ้ายของถนน ใกล้ๆ ฟุตบาท มันจะทำไม่ได้ เพราะถนนมันจะเป็นร่อง แต่ถ้ามุดตามช่องระหว่างรถที่จอดติด ผมว่าคล่องตัวกว่า ภูเขาซะด้วยซ้ำไป เพราะว่าแฮนด์มันไม่กว้างเท่าภูเขา คอนเฟิร์มได้โดยแฟนผมเอง เวลาปั่นไปด้วยกันช่วงรถติดๆ ถ้าผมใช้เสือหมอบ จะมุดเร็วกว่าใช้ภูเขา
อืมสงสัยผมจะเข้าใจผิดเพราะว่าไม่เคยปั่นในเมืองได้แต่ปั่นในซอย แต่ผมก็คงไม่ชอบหมอบปั่นในเมืองเจอร่องถนนที่เป็นรอยต่อของแผ่นคอนกรีนก็ต้องหลบอีกหลบไปก็กลัวจะไปสอยเอารถเก๋งเสียเงินอีกแถมเจ็บตัวอีก อย่าง ที่คุณโบว์ ว่าครับถ้าเสือภูเขาลุยไปเลยถ้าเจอเหตุกราณ์ไม่น่าไว้วางใจ
jarjar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida

โพสต์ โดย jarjar »

เลี้ยงให้เชื่องครับ หมายความว่าจะขี่เสือภูเขาหรือเสือหมอบ ก็ต้องทำความคุ้นเคยกับรถ ทั้งมือทั้งตรีนและใจต้องสัมพันธ์กัน ยังไงก็ไปได้ครับ เอาใจช่วยครับ มีพื้นฐานการปั่นอยู่แล้วไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ลองของใหม่ดูบ้าง มันท้าทายดีนะ :D
mesia82
สมาชิก
สมาชิก
team: travel alone
Bike: Bianchi Impulso
ตำแหน่ง: Bangkokian

โพสต์ โดย mesia82 »

ขี่ได้ครับ ผมขี่หมอบมาทำงานเกือบปีแล้วครับ (จริงๆมีรถคันเดียว :mrgreen: )

ถ้าคุ้นเคยกับถนนที่ปั่นประจำน่าจะไม่มีปัญหาครับ
ยิ่งตอนรถติดมากๆ ลอดช่องง่ายกว่าเสือภูเขาเยอะ เวลาออกตัวตอนไฟแดงก็ไม่อืดครับ

แต่ข้อเสียที่เห็นเลยๆคือ
1. ระยะเบรคครับ ต้องระวัง เพราะมันไม่แน่นเหมือนเสือภูเขา ฉะนั้นอย่าซิ่งมากครับ
2. หน้าฝนลำบากหน่อยครับ ดีดกระจุยถ้าไม่ใส่บังโคลน

ป.ล. ขี่ในเมืองมาปีแล้ว บ่องตงว่ายังไม่กล้าใส่ครีตครับ
Birding & Biking
oyoland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mongoose
ตำแหน่ง: พรปิยะแมนชั่น ซ.ประชาราษฎร์32/1 ถ.ประชาราษฎร์ 1 บางซื่อ

โพสต์ โดย oyoland »

ทุกความเห็นดีมาก ๆ เลยครับ เอามาชั่งน้ำหนักเพื่อตัดสินใจ โดยเฉพาะเรื่องระยะเบรคนี่แหละครับที่กังวลอยู่ เสือภูเขาที่หายไปใช้ดิสเบรคครับ เคยอยู่ 2-3 ครั้งครับวิ่งตามรถคันหน้า เก๋งบ้าง กระบะบ้าง มอไซด์บ้าง แล้วก็เบรคกระทันหัน ผมก็เบรคสุดตัว บางทีไม่พ้นต้องฉีกออกข้าง ขนาดดิสเบรคนะครับ ไม่ได้ขี่เร็วนะครับ ตามไปเรื่อย ๆ แต่ทิ้งระยะห่างท้ายไม่มากเพราะเห็นว่าจราจรหนาแน่นวิ่งกันช้า ๆ แต่พอคันหน้าเบรคเอี๊ยด ผมก็เกือบเอาไม่อยู่ ทำเสียวเหมือนกันครับ
ลดปริมาณขยะโดยกินขนมขบเคี้ยวให้น้อยลง
tzlick
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.1

โพสต์ โดย tzlick »

ปกติปั่นแถวบ้านทางค่อนข้างดี
พอลองปั่นเข้าในตัวเมือง สุขุมวิท เพรชบุรี เท่านั้นแหละครับ
อยากงอกภูเขาขึ้นมาทันใด
Ride or Die tryin
Tdor_01
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Crossway 300D

โพสต์ โดย Tdor_01 »

ผมไม่มีหมอบ ใช้ไฮบริดยาง 700*28 ก็ใหญ่กว่าหมอบนิดเดียว
ปัญหาหลักที่เจอคิดว่าคงคล้ายๆ กัน คือสภาพพื้นผิวถนนครับ ถ้าไม่คุ้นเคยต้องระวังให้มาก
แต่ถ้าเป็นเส้นทางประจำก็แทบจะจำได้หมดแล้วว่ามีอันตรายตรงไหนบ้าง
ส่วนเรื่องซอกแซกทางแคบอันนี้คงต้องอาศัยความชำนาญครับ

**ตั้งแต่ปั่นมาในกทม. สิ่งที่ทำให้ผมล้มหลายครั้งก็คือ "ลื่นน้ำ" ครับ ไม่ว่าจะเป็นน้ำแฟ้บจากร้านค้า น้ำขยะจากรถเก็บ หรือน้ำฝน
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Toshi »

แฮนด์หมอบ แคบกว่า คล่องตัวกว่า MTB

น้ำหนักเบากว่า ขี่สะดวกกว่า MTB

ขึ้นลงฟุตบาทยังทำได้เลย (เลือกล้อที่แข็งแรงหน่อย)

ตะเกียบคาร์บอน ผ้าพันแฮนด์หนานุ่มก็พอช่วยได้

เรื่องยางแตก ก็พอๆกับ MTB ครับ ส่วนใหญ่แตกเพราะเหยียบของแหลมคม

เรื่องพื้นถนนไม่แรียบ แรกๆ อาจจะไม่ชิน ต้องปรับตัวกับการขับขี่สักหน่อย

ติดมือเบรคเสริมก็ช่วยให้ขี่สบายขึ้นเยอะ ในกรณ๊ที่ใช้ความเร็วต่ำ

เซ็ตรถให้เหมาะสมด้วยนะครับ

รูปภาพ
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
สะมะชาย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-103-4274
team: จอยแอนด์แจม
Bike: sugar3+/adept_ pro/fg_light
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สะมะชาย »

ครับประสบการณ์จากเสือภูเขา 5 ปีไม่น้อยนะครับ ปรับอีกเล็กน้อยกับหมอบก็สนุกไปอีกแบบ
เหมือนที่เพื่อน ๆสมาชิกแนะนำแหละครับ ทำความคุ้นเคยกับยานคู่กาย จำไลน์การเดินทางประจำให้ได้
เรื่องอื่น ๆคงไม่มีครับ ทุกอย่างฝังลึกในใจและกายท่านหมดแล้ว :lol: :lol: :lol:
ผมได้แนบภาพการเดินทางในเมืองด้วยเสือหมอบมาให้ประกอบการตัดสินใจครับ หลุม เนิน คนลงรถเมล์ มอไซค์
คนเปิดประตู แท็กซี่ รถประจำทาง ฯลฯมีครบ :D

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”