ต้องการเปลี่ยนแฮนด์หมอบเป็นแฮนด์ตรงต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
nopkob
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ต้องการเปลี่ยนแฮนด์หมอบเป็นแฮนด์ตรงต้องทำอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย nopkob »

คือผมใช้ Bridgestone anchor cx900 ต้องการเปลี่ยนแฮนด์หมอบเป็นแฮนด์ตรงต้องทำอย่างไรบ้างครับ ไม่ถนัดในการหมอบเลยครับ ที่ต้องในการเปลี่บนมีอะไรบ้างครับ
1. แฮนด์ตรง อันนี้แน่นอน
2. มือเกียร์ มือเบรด ใช่ของอะไรดีครับ ของเดิม 8 sp sora นะครับ ใช้แบบมือรวมได้ไหมครับ

หรือมีข้อแนะนำอื่นครับตามรูป

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
c_kung
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ต้องการเปลี่ยนแฮนด์หมอบเป็นแฮนด์ตรงต้องทำอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย c_kung »

มือเบรค มือเกียร์ ใช้ของเสือภูเขารุ่น 8 สปีดได้ครับ
มือรวมก็ใช้ได้เช่นกัน
GUNTAM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896652067
Bike: SCR1
ตำแหน่ง: 248 อ่อนนุช 40 สวนหลวง กทม. 10250

Re: ต้องการเปลี่ยนแฮนด์หมอบเป็นแฮนด์ตรงต้องทำอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย GUNTAM »

อาจจะต้องเปลี่ยน stem ด้วยครับ :D (จานหน้า 3 ใบ เฟืองหลัง 8 ใช้กับมือรวมได้ครับ)
คนอื่นช่วยเรา...เราจะจำไว้ชั่วชีวิต เราช่วยคนอื่น...จงอย่าจำใส่ใจ
http://www.facebook.com/thanakorn.tam.9
One 33bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-9777-610

โพสต์ โดย One 33bike »

ถ้าใช้มือรวมของเสือภูเขา มาทำงานร่วมกับชุดขับเสือหมอบ ต้องระวังเจอปัญหาโซ่ขูดสับจาน ในเกียร์ที่แนวโซ่เอียงนะครับ มันจะทำให้ใช้เกียร์ได้ไม่ครบไปหลายเกียร์ (ไม่ใช่แค่บางเกียร์)

ถ้าให้ใช้ได้ 100% ต้องใช้ มือเกียร์หมอบแฮนตรงอ่ะครับ มันจะมีระยะ Trim หลบโซ่ให้ด้วย ในแต่ละชั้นใบจาน เหมือนมือเกียร์เสือหมอบปกติ

ซึ่งมือเกียร์เสือภูเขาจะไม่มีตรงนี้ จะขึ้น 3 ชั้น โดยไม่มีระยะ Trim มาให้

ปล. ถ้าคันในรูปปัจจุบันที่ใช้อยู่ ต้องใช้การ Trim เพื่อให้สับจานหลบโซ่ ก็ฟันธงได้เลยว่า ใช้มือรวมเสือภูเขาไม่ได้ครับ
ปล.2 เคยทำมาแล้ว รถผมใช้ไม่ได้ สุดท้ายต้องไปหา แบบเฉพาะของแฮนตรงมาใช้
33 bike
จำหน่ายจักรยาน เสือหมอบ เสือภูเขา อุปกรณ์ตกแต่ง บริการซ่อมและอัพเกรด
33 ถ.พุทธมณฑล สาย 1 ขว.บางด้วน ข.ภาษีเจริญ กรุงเทพฯ
โทร 086-9777-610
เปิด จันทร์ - เสาร์ เวลา 10.00 - 19.00 น.
หยุด วันอาทิตย์
nopkob
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกคนมากครับที่แนะนำครับ
nopkob
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

One 33bike เขียน:ถ้าใช้มือรวมของเสือภูเขา มาทำงานร่วมกับชุดขับเสือหมอบ ต้องระวังเจอปัญหาโซ่ขูดสับจาน ในเกียร์ที่แนวโซ่เอียงนะครับ มันจะทำให้ใช้เกียร์ได้ไม่ครบไปหลายเกียร์ (ไม่ใช่แค่บางเกียร์)

ถ้าให้ใช้ได้ 100% ต้องใช้ มือเกียร์หมอบแฮนตรงอ่ะครับ มันจะมีระยะ Trim หลบโซ่ให้ด้วย ในแต่ละชั้นใบจาน เหมือนมือเกียร์เสือหมอบปกติ

ซึ่งมือเกียร์เสือภูเขาจะไม่มีตรงนี้ จะขึ้น 3 ชั้น โดยไม่มีระยะ Trim มาให้

ปล. ถ้าคันในรูปปัจจุบันที่ใช้อยู่ ต้องใช้การ Trim เพื่อให้สับจานหลบโซ่ ก็ฟันธงได้เลยว่า ใช้มือรวมเสือภูเขาไม่ได้ครับ
ปล.2 เคยทำมาแล้ว รถผมใช้ไม่ได้ สุดท้ายต้องไปหา แบบเฉพาะของแฮนตรงมาใช้
มือเกียร์หมอบแฮนตรงเคยเห็นมันแพงกว่า มือรวมของเสือภูเขา มากใช่ไหมครับ

หรือจะหาคันใหม่ดีครับคุ้มกว่าไหม
thirtyfiveapm
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thirtyfiveapm »

ไม่แน่ใจว่าใช้มือเกียร์แบบบิดได้หรือเปล่าครับ ให้ไว้เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งครับราคาไม่แพง

หน้าตาประมาณนี้ครับ
รูปภาพ
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

nopkob เขียน:คือผมใช้ Bridgestone anchor cx900 ต้องการเปลี่ยนแฮนด์หมอบเป็นแฮนด์ตรงต้องทำอย่างไรบ้างครับ ไม่ถนัดในการหมอบเลยครับ ที่ต้องในการเปลี่บนมีอะไรบ้างครับ

รูปภาพ
ผมว่าปัญหาอาจไม่ได้อยู่ที่แฮนด์ครับ แต่อยู่ที่แฮนด์หมอบที่ดร๊อปลึกมากครับ องศาก้านเบรคก็ฝืนข้อศอกมากๆครับ

ผมว่าลองหาแฮนด์ที่ดร๊อปต่ำๆมาลองก่อนดีกว่าครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

อีกอย่างที่จะช่วยให้ปั่นได้ยาวโดยไม่ต้องหมอบมากคือก้านเบรคเสริมครับ

รูปภาพ

ซึ่งทั้งสองอย่างเหมาะกับรถคันนี้มากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”