ทำไมเสือหมอบ ถึงไม่ทำเบาะนุ่มๆออกมาครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

nikle_pk
สมาชิก
สมาชิก

ทำไมเสือหมอบ ถึงไม่ทำเบาะนุ่มๆออกมาครับ

โพสต์ โดย nikle_pk »

อยากทราบน่ะครับ เพราะไปลองรุ่นไหนๆ
ต่อให้นิ่มแล้วก็ยังไม่นุ่มพอ ขนาดใส่กางเกงเจล
ก็ยังมีอาการชาที่น้องชายเลยครับ

มันทำเบาะนุ่มๆนั่งสบายออกมาเลยไม่ได้หรือยังไงครับ
มีผลทางด้านความเร็วหรืออย่างอื่นครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JabaWack
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Individual
Bike: Fuji Roubaix 1.3C/Boardman Elite Air 9.8(2013)/Giant Propel Advance SL ISP+Fouriers

Re: ทำไมเสือหมอบ ถึงไม่ทำเบาะนุ่มๆออกมาครับ

โพสต์ โดย JabaWack »

เคยลองเบาะนุ่มๆรึยังครับ ผมเคยขลองของ WTB รุ่นไหนจำไม่ได้ละ ชากว่าเดิม :( :(
'Mors Certa, Hora Incerta'
อยากได้ Corima Aero Plus Shimano 11 sp
adoondej pettonglang
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specialized,trek

Re: ทำไมเสือหมอบ ถึงไม่ทำเบาะนุ่มๆออกมาครับ

โพสต์ โดย adoondej pettonglang »

เบาะนุ่มๆ นั่งนานๆปวดหลังครับ (อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะ :D )
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

เบาะนิ่มปั่นนานๆเจ็บก้นกว่าเยอะครับ ส่วนอาการชา ลองหาเบาะที่มีร่องกลางมาใช้ครับน่าจะช่วยได้ ส่วนตัวใช้Specialized Romin Evo Expert แข็งโครต แต่ปั่นไกลๆสบายโครต ไม่เจ็บไม่ชา แต่ใช้เวลาปรับก้นให้เข้ากับเบาะอยู่หลายวันเหมือนกัน 8-)
คนเดียวกูก็ไป
VAKIN
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย VAKIN »

ส่วนตัวจะไม่พยายามเปลี่ยนอานบ่อย แต่จะปรับตัวปรับก้นให้เข้ากับอาน
ถ้าใช้อาน(เบาะ)ที่คนส่วนใหญ่ใช้แล้วบอกว่าดี
และเลือกรุ่นที่เหมาะสมกับก้นเราตามหลักการแล้ว ครับ
ยกเว้นเปลี่ยนเพื่อความสวยงาม :roll:
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

สำหรับผมยิ่งนุ่มยิ่งทรมาณปั่นนานๆไม่ได้เลย ยิ่งเวลานั่งกดเกียร์หนักตูดมันจะโย้ไปมา
นัส-ควนหิน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปหมด
Bike: bianchi

โพสต์ โดย นัส-ควนหิน »

หาที่สบายตูดเราไม่ว่าราคาเท่าไหร่ขอให้ตูดเรารับได้ปั่นแล้วไม่เจ็บมากลองดูหลายแบบก็ดี
ถ้าเริ่มปั่นแรกๆอาจปวดแต่สักพักก็ดีขึ้นตูดด้าน :lol: หรือว่าปรับเบาะไม่ดีอาจไข่ชาได้นะครับ :evil:
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

โชคดีที่ผมเข้ากับเบาะติดรถได้ดีเยี่ยม คิดจะซื้อเก็บไว้เหมือนกันครับ กลัวต่อไปหาไม่ได้
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

ยิ่งนิ่มยิ่งทรมานครับ ถ้าปั่นไกลๆ
No pain No gain
nond9972
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0942653514
team: Turtle Cycling Club Thailand / SoitanBKK
Bike: Kaze Race Ronin-ER
ตำแหน่ง: facebook : nond9972
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nond9972 »

เบาะหนานุ่มขอบชีส มาพร้อมกับ "น้ำหนัก" ครับ

การที่เบาะยวบตามแรงกดบันไดของขา ทำให้สูญเสียกำลังไปบางส่วนครับ แทนที่จะนุ่ม กลับต้องเกร็งกล้ามเนื้อมากกว่าเดิมด้วยซ้ำ
>>เรื่องปั่นเรามักท้อ เรื่องแต่ง(รถ)หล่อเราไม่เคยพอ<<
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

อานแข็งดีกว่าครับ
มันไม่ย้วย จุดสัมผัสจะโดนจุดเดียว ไม่เสียดสีมาก
ต้องลองเอาเบาะเจลปั่นรอบขา 90 สัก ชม จะเก็ตทันทีครับ

ชาจู๋นี่นั่งนานไปหรือเปล่าครับ ยืนบ้าง พักจู๋บ้างครับ
por_116
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0928678555
team: -
Bike: -

โพสต์ โดย por_116 »

ว่ากันว่า อานหนังยี่ห้อดีๆ ยิ่งปั่นยิ่งนิ่ม ทรงมันจะเข้ากับก้นเรา
แต่อานคาร์บอน ปั่นไปเรื่อยๆ ก้นเราจะเข้ารูปกับอานไปเอง :lol:

แต่ที่แน่ๆ อานยี่ห้อ Proxxxx ที่เห็นมีคนมาปล่อยขายมือสองอยู่เป็นประจำ ผมและพี่ชายได้พิสูจน์และมีความเห็นตรงกันว่า เจ็บระบมกล่องดวงใจมากๆ เลิกคบครับยี่ห้อนี้

แต่ก็นะครับ ก้นแต่ละคนไม่เหมือนกัน เวลานักปั่นไปเจออานที่ชอบๆ ก็จะไม่เปลี่ยนไปรุ่นอื่นอีกเลย (แต่กว่าจะเจอที่ชอบ ก็ลองมาเยอะ ถึงได้มีอานมือสองมาขายกันไง)
หรือสุดท้าย ลองเปลี่ยนกางเกงจักรยานดูไหมครับ บางทีกางเกงที่ใช้อยู่ฟองน้ำอาจจะกว้างไม่พอ หนาไม่พอ หรือโค้งเว้าไม่รับกับสัดส่วนคุณน้อง ก็เป็นได้ครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

เบาะนิ่มๆ นั่งแล้วก้นระบม ครับ มันแค่ได้สำผัสของความ "นิ่ม หนัง ตูด" แต่เนื้อที่อยู่ไต้หนัง ช้ำ อ่ะครับ
ลองจินตนาการเบาะเป็นสปริง ละกัน ถ้ามันมีพลังขนาดเรานั่งลงไปแล้ว สริงหดไม่สุด ก้นเราเด้งขึ้นลง ก็จะลดแรงกระแทกได้ เหมือนพวกเบาะสปริง หรือ โช๊ค
แต่ถ้าสริงมันโดนเรานั่งทับแล้ว มันหดจนสุดเลย สุดท้ายไม่ใช่แค่เพียงได้ที่นั่งแข็งๆ แต่ไอ้สริง มันยัง ดันก้นเราขึ้นตลอดเวลาจน จนช้ำเป็น2เท่าเลย
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

จินตนาการณ์ถึงหมอบเบาะนุ่มๆ ปั่นขึ้นทางชันๆยาวซัก10-20กม. อยากลงมาให้คนเหยียบหลังจริงๆ ปวดตรูดแทบแยกออกจากเอวเลยล่ะครับ
Acyclist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Acyclist »

เบาะนุ่มมากๆ ยุบตัวได้เยอะๆ นี่ตัวดีที่ทำให้ชาเลยนะในบางที อาจจะไม่ได้สบายอย่างที่คิดด้วยเน้อ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”