ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Mr. TWC
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Sriracha Cycling Club
Bike: Gary Fisher

Re: ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

โพสต์ โดย Mr. TWC »

สอบถามครับ
มือเกียร์ 105 10S จานหน้า 50/34
ตีนผี 105 10S ขาสั้น เฟืองเดิม 11-25 จะเปลี่ยนเพือง ไปซ้อมขึ้นเขา เป็น
1) Tiagra 10S 11-34
หรือ
2) XT 10S 11-34
หรือ
3) XT 10S 11- 36

จะได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้จะต้องปรับเปลี่ยนตัวไหนบ้างครับ
ขอบคุณมากครับ
มาปั่นก็เจอ ไปไหนก็ไป
pakdoo2002
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

โพสต์ โดย pakdoo2002 »

ผมเคยใช้ Ultegra 10SP
ตีผีขาสั้น 11-28
เปลี่ยนเฟืองภูเขา ดิโอเร่ 11-34 จูนอย่างเดียว ที่เหลือเดิมๆ

ช่างบอก ใส่ 11-36 ก็ได้ แต่วันนั้นสรุปที่ 11-34
ธนากร หาญเจริญ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: กำลังตกซื้อกันแล้วทางโทรศัพท์ตกลงราคากันแล้วไปขายให้คนอื่นในเว็บ www.thaimtb.com โดยเพื่อนแนะนำทำให้เสียความรู้สึก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ธนากร หาญเจริญ »

ขอบคุณครับ
parchiny
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย parchiny »

10 sp dura ace TT
ใช้แทน 10 sp sram red TT ได้ไหมครับ
ผมดีสปริงของ sram ขาด แต่หาตัวเปลี่ยนไม่ได้ครับ
Hooley
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso,Trek

โพสต์ โดย Hooley »

อ่านกันยาวๆ ได้ความรู้หลายความคิดเห็นเลยครับ ขอบคุณครับ
ธ.กรุงเทพ จำกัด พร้อมเพย์ตามเบอร์โทร 086 447 5458
Line ID : jaidee7
ขอบคุณ ThaiMTB ที่เอื้อเฟื้อพื้นที่ระบายของใช้ส่วนตัวครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

parchiny เขียน:10 sp dura ace TT
ใช้แทน 10 sp sram red TT ได้ไหมครับ
ผมดีสปริงของ sram ขาด แต่หาตัวเปลี่ยนไม่ได้ครับ
ไม่ได้ครับ ระยะดึงมันไม่เท่ากัน หลักการของชิฟเตอร์ จะเป็นแบบมือแฮนด์ หรือ ก้านโยก ก็ต้องใช้อัตราทดของตีนผีเป็นตัวคำนวณเหมือนกันครับ ในเมื่อตีนผีมันมีอัตราทด อัตราดึงไม่เท่ากัน ชิฟเตอร์จึงใช้แทนกันไม่ได้
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
จ.เพชรบูรณ์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 091-7326124
Bike: Bridgestone Roadman
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จ.เพชรบูรณ์ »

ไล่อ่านจากหน้าแรกจนหน้าล่าสุด ได้ความรู้เพ่ิมเลยครับ
chon_k
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือแม่แตงเพื่อสุขภาพ
Bike: Giant Talon 3, TCR Advanced SL ISP

โพสต์ โดย chon_k »

เรียนสอบถามครับ
ชุดขับเดิมเป็น deore 10 speed แต่อัพเฉพาะชุดหลังคือมือเกียร์, ชิฟเตอร์, เฟืองหลัง เป็น XT 11 speed จะทำงานร่วมกันได้มั้ยครับ
ขอบคุณครับ
...............................................
เพื่อสุขภาพดี Early มาปั่นจักรยาน
...............................................
https://twitter.com/kaknetwork
https://www.facebook.com/chonsgt
https://www.endomondo.com/profile/21312526
Monotone05
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0852551666
Bike: Trek Emonda Alr5

โพสต์ โดย Monotone05 »

ความรู้ล้วนเลยครับ ขอบคุณมากครับ
" หากจะรักสุขภาพที่ดี ควรเริ่มตั้งแต่วันนี้ เพราะพรุ่งนี้อาจสายเกินไป "
T14rush
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898101006
Bike: BH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย T14rush »

ขอบคุณคับ. ปักไว้เป็นความรู้คับ :D
boomzaplus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พระประแดงไบค์ ปั่นสนุกลมส่งตลอดทางทุกTrip
Bike: เฟรมนิชเข้มยกมันส์ ล้อบายเทกลื่นรอบมาเรื่อยๆ แฮนโนเนมหน้าหนัก สเตมอูโน่เบาหวิว หลักอานดีด้าธรรมดา กรุปเซตชิมาโนวันโอไฟว้ผสมๆ บันไดเอกซุสตาร์รุ่นเบากว่าดูร่าเอส ทั้งคันหนัก 8.4 แต่งบไม่ถึง 4

โพสต์ โดย boomzaplus »

ป๋าลูครับ ถ้าชิพเตอร์ 11 ตีนผี 11 มันจะใช้ขึ้นเฟือง 10 ได้ใหมครับ
"ความแข็งแกร่งและรอบขาไม่มีทางลัด การฝึกซ้อมไม่เคยโกหก วันพรุ่งนี้ต้องดีกว่าเมื่อวานเสมอ"
ปูเป้
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -----------
team: -----------
Bike: -----------
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปูเป้ »

:idea:
ตื่นเช้าได้ปั่นหลาย ตื่นสายได้ปั่นน้อย

https://www.facebook.com/bikeandrunthailand/
omuzaki
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0985466295
team: SNT.R11.
Bike: Giant Reign 27.5 2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย omuzaki »

่ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
ตอนนี้เกียร์ 8 สปีด จะอัพเป็น 10 ครับ
ขอบคุณครับ ^^
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย SakonL »

น่าสนใจตัว Di2 นะครับ จากที่ใช้ชุด Ultegra 6870 เต็มเซ็ท

อยากเปลี่ยนเป็น Dura ace สองชิ้น ตีนผี กับ สับจาน เห็นเมืองนอกเขามีขายแยก ว่าจะเอามาลองเหมือนกัน คิดว่าน่าจะใส่ได้เลย โปรโตคอลเดียวกันแน่ๆ คิดว่ายังไงครับคุณหมอครับ?

ถ้าได้ ผมว่าจะจัดครับ
ปลงนะเรา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis TrailX1 2010 ==>> VENZO MX-8 ประกอบเองกับมือ >> งอกหมอบ Infinite Spad Race สีเหลืองงงงง >> Optima Veloce 2015 สนับสนุนแบรนด์ไทย :)
ตำแหน่ง: สระบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปลงนะเรา »

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ผมกำลังปวดหัวกับตัวเองอยู่ ประเภทขาอ่อน เข่าไม่ดีแต่อยากขึ้นเขา ถอยเฟรมคาร์บอนกระโหลก pressfit ขาจาน 24 mm. มา ตอนแรกแน่วแน่มาก ว่าถอยชุดขับ TIAGRA 3x10 แต่ดันลังเล หรือว่าจะเอาพิมพ์นิยม 105 จานหน้า 2 คอมแพคปกติ แต่หาเฟือง 32 หรือ 34 มาใส่ คิดไม่ตก ตัดสินใจยังไม่ได้ เลยผสมข้ามประเภท ประกอบเฟรมกับล้อเป็นหมอบ นอกนั้นยก 3x9 deore ของเสือภูเขายัดใส่ซะเลย (ยกเว้นสับจาน เพราะเฟรมใหม่ดันเป็นแบบแปะ) ขึ้นจานด้วยนิ้วผมเอง (จะขึ้นเขาก็จอดรถ เอานิ้วเขี่ยลง). อิอิ กลายเป็นหมอบแฮนด์ตรง ชุดขับเสือภูเขา ผล... ทางเรียบสบายๆ แต่จาน 2 สึก กดแล้วรูดเลยว่าจะลองเปลี่ยนจานแล้วทดสอบอีกที ไว้ตัดสินใจได้ค่อยว่ากันว่าจะเอายังไง แต่มีแนวโน้มว่าจะไป Tiagra 3x10 แฮนด์ตรงก่อนเพราะเน้นขี่สบาย

แชร์เฉยๆ ครับ
^_^ ขาไม่แรง แซงไม่เป็น แต่ถึงไหนถึงกัน เน้นปั่นชมวิว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”