ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

โพสต์ โดย lucifer »

ตีนผีหนะ ใช้ได้อยู่แล้วครับ เพราะระยะดึงมันสัมพันธ์กัน ส่วนสับจานนี่แหละที่อาจจะมีอะไรที่ขัดใจบ้างนิดหนึ่ง เพราะสับจานเสือหมอบมันจะมีช่องโซ่ที่แคบ แต่อาศัยจังหวะทริมครึ่งจังหวะให้ปรับแก้หลบโซ่ได้ ส่วนของเสือภูเขาจะไม่มีจังหวะทริมหลบโซ่ สับจานของเสือภูเขาจึงดูกว้างกว่า ก็น่าลองดูเหมือนกันนะครับ

ว่าแต่จะแปลงเอาไปขึ้นเขาหรือครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Mr_CHAI
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-จำไม่ได้
team: มั่วนิ่มไปเรื่อย
Bike: ยืมเขามา

Re: ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

โพสต์ โดย Mr_CHAI »

lucifer เขียน:ตีนผีหนะ ใช้ได้อยู่แล้วครับ เพราะระยะดึงมันสัมพันธ์กัน ส่วนสับจานนี่แหละที่อาจจะมีอะไรที่ขัดใจบ้างนิดหนึ่ง เพราะสับจานเสือหมอบมันจะมีช่องโซ่ที่แคบ แต่อาศัยจังหวะทริมครึ่งจังหวะให้ปรับแก้หลบโซ่ได้ ส่วนของเสือภูเขาจะไม่มีจังหวะทริมหลบโซ่ สับจานของเสือภูเขาจึงดูกว้างกว่า ก็น่าลองดูเหมือนกันนะครับ

ว่าแต่จะแปลงเอาไปขึ้นเขาหรือครับ
ขอบคุณครับ......คือผมได้ทัวร์ริ่ง แฮนด์ตรง มือ2มา..แล้วคันอยากใส่แฮนด์หมอบน่ะครับ
ตกลง ตีนผีxt9spใช้ได้กับมือเกียร์หมอบ 9sp แต่ สับจานxtนี่ต้องลุ้นใช่ไหมครับ
Penguin_rider
สมาชิก
สมาชิก
team: Morning Tiger, True Sharing
Bike: Giant Propel Advance ISP

โพสต์ โดย Penguin_rider »

ถามนินึงครับ
ถ้าตอนนี้จะ Up Shifter REd 22 ตีนผี Red 22 ส่วน สับจาน, ขาจาน, เฟืองหลัง และโซ่ เป็น อุลเตก้า สามารถไหมครับ คือ เห็นเขาว่า ข้อดี ของ Red คือใช้ได้ทุกเกียร์ ไม่มีดัง แต่ถ้าพลาดท่า โซ่ตีเฟรม อย่างนั้นหรือเปล่าครับ พอดีมือใหม่ มาก มาก ครับ ขอบคุณมากครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

Penguin_rider เขียน:ถามนินึงครับ
ถ้าตอนนี้จะ Up Shifter REd 22 ตีนผี Red 22 ส่วน สับจาน, ขาจาน, เฟืองหลัง และโซ่ เป็น อุลเตก้า สามารถไหมครับ คือ เห็นเขาว่า ข้อดี ของ Red คือใช้ได้ทุกเกียร์ ไม่มีดัง แต่ถ้าพลาดท่า โซ่ตีเฟรม อย่างนั้นหรือเปล่าครับ พอดีมือใหม่ มาก มาก ครับ ขอบคุณมากครับ
ถ้าจะ up ทั้งที ต้องมี 3 อย่าง คือ ชิฟเตอร์ ตีนผี และ สับจาน ครับ ถ้าไม่มีสับจาน มันก็จะทำงานได้ไม่สมบูรณ์ เพราะมันออกแบบมาให้ไม่ต้องมีจังหวะทริม
เรื่อง โซ่ตีเฟรมหรือไม่นั้น ผมว่าถ้าติดตั้งและปรับจูนอย่างถูกวิธีแล้ว ผมว่าไม่ควรมีปัญหานะครับ ผมเองก็เคยใช้มาก่อน แต่เป็น Red20 ยังไม่เคยเจอปัญหาเรืองโซ๋หล่นนอก หล่นในเลย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Penguin_rider
สมาชิก
สมาชิก
team: Morning Tiger, True Sharing
Bike: Giant Propel Advance ISP

โพสต์ โดย Penguin_rider »

lucifer เขียน:
Penguin_rider เขียน:ถามนินึงครับ
ถ้าจะ up ทั้งที ต้องมี 3 อย่าง คือ ชิฟเตอร์ ตีนผี และ สับจาน ครับ ถ้าไม่มีสับจาน มันก็จะทำงานได้ไม่สมบูรณ์ เพราะมันออกแบบมาให้ไม่ต้องมีจังหวะทริม
เรื่อง โซ่ตีเฟรมหรือไม่นั้น ผมว่าถ้าติดตั้งและปรับจูนอย่างถูกวิธีแล้ว ผมว่าไม่ควรมีปัญหานะครับ ผมเองก็เคยใช้มาก่อน แต่เป็น Red20 ยังไม่เคยเจอปัญหาเรืองโซ๋หล่นนอก หล่นในเลย
ขอบคุณมากครับท่าน Lucifer
Mr.Moss
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814401651
team: เต่ากัดยาง Road Bike / Betagro
Bike: Optima Corsa...11 Speed
ตำแหน่ง: เปี่ยมสุข - วัดกู้

โพสต์ โดย Mr.Moss »

รบกวนสอบถามครับ
...ผมเพิ่งเริ่มขี่หนะครับ บอกตรงๆอ่านตั้งแต่หน้าแรก แต่ไม่เข้าใจศัพท์จริงๆ ขอถามใหม่น่ะครับ (ขออภัยหากต้องตอบแบบเดิมๆน่ะครับ)
คือผมใช้ Optima Corsa2400 ที่เป็นคารีส 8 เกียร์ ทีนี้จะเปลี่ยนล้อเป็นแบบ 11 เกียร์ ไม่ทราบ เมื่อรองเฟือง 1.8 แล้วใส่ได้เลยมั้ยครับ มีข้อเสียยังไงบ้างมั้ยครับ หรือ...ไม่ควรเปลี่ยนแบบนั้นเลย ควรเปลี่ยนให้ตรงชุดเกียร์ด้วยดีกว่า เช่น 105 อะไรงิ

ขอบคุณผู้ให้คำแนะนำครับ
มอส
0814401651
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Mr.Moss เขียน:รบกวนสอบถามครับ
...ผมเพิ่งเริ่มขี่หนะครับ บอกตรงๆอ่านตั้งแต่หน้าแรก แต่ไม่เข้าใจศัพท์จริงๆ ขอถามใหม่น่ะครับ (ขออภัยหากต้องตอบแบบเดิมๆน่ะครับ)
คือผมใช้ Optima Corsa2400 ที่เป็นคารีส 8 เกียร์ ทีนี้จะเปลี่ยนล้อเป็นแบบ 11 เกียร์ ไม่ทราบ เมื่อรองเฟือง 1.8 แล้วใส่ได้เลยมั้ยครับ มีข้อเสียยังไงบ้างมั้ยครับ หรือ...ไม่ควรเปลี่ยนแบบนั้นเลย ควรเปลี่ยนให้ตรงชุดเกียร์ด้วยดีกว่า เช่น 105 อะไรงิ

ขอบคุณผู้ให้คำแนะนำครับ
มอส
0814401651
ถูกต้องครับ รองแหวน 1.8mm ที่มากับชุดล้อมา แล้วก็เรียงเฟือง 8speedเดิมลงไปได้เลย
ไม่มีข้อเสียหรอกครับ เขาออกแบบมาให้งานแบบนี้ัแหละ
RoTTo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย RoTTo »

:D
ไปตามทาง ปั่นตามอารมณ์
คนโขทัย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-6259449,086-4409424
team: จักรยานเสือภูเขาสุโขทัย(MTB Sukhothai)
Bike: Rocky Mountain Vertex Team,Scott Scale700SL
ตำแหน่ง: คุณนิพนธ์ หวิงปัด 65/2 ม.4 ต.ลานหอย อ.บ้านด่านลานหอย จ.สุโขทัย 64140

โพสต์ โดย คนโขทัย »

ขอถามหน่อยนะครับ
เอาระบบเกียร์หน้าsram xo 10 สปีดมาผสมเกียร์หลังxx1 11สปีดได้ป่ะครับ
ภพใด ที่ได้เกิด ขอข้าฯเทิดพระราชา
ปกป้อง กษัตรา เป็นข้าพระบาท ทุกชาติไป

ธ.ทหารไทย 355-2-52174-6 นิพนธ์ หวิงปัด
MinPassakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

ปัญหาอมตะ นิรันดร์กาล : เรื่องของระบบเกียร์ - ผสมข้ามพันธ์ุ ได้หรือไม่ ???

โพสต์ โดย MinPassakorn »

อัพเดทครับ!
ผมไปอ่านเจอมาว่าUltegra Di2(6870) สามารถใช้อะไหล่ Dura-Ace Di2(9070)ได้ครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
Faisanae
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812554886
team: Bike-Thailand
Bike: FUJI SST 1.0

โพสต์ โดย Faisanae »

:) ผมขอสอบถามหน่อยนะครับ อยากทราบว่าผมมีอะไหล่เก่าเก้บตีนผี+เฟือง Sram Apex 10 speeds แต่ชิฟเตอร์ของผมได้หายไป ถ้าผมไม่สามารถหาชิฟเตอร์,มือสอง 10 speeds ของตระกูล Sram ต่างๆมาใช้ได้ ผมสามารถใช้ ชิฟเตอร์ของ Sram 11 speeds มาใช้กะตีนผีและเฟือง 10 speeds ได้ไหมครับ?

ขอบคุณครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Faisanae เขียน::) ผมขอสอบถามหน่อยนะครับ อยากทราบว่าผมมีอะไหล่เก่าเก้บตีนผี+เฟือง Sram Apex 10 speeds แต่ชิฟเตอร์ของผมได้หายไป ถ้าผมไม่สามารถหาชิฟเตอร์,มือสอง 10 speeds ของตระกูล Sram ต่างๆมาใช้ได้ ผมสามารถใช้ ชิฟเตอร์ของ Sram 11 speeds มาใช้กะตีนผีและเฟือง 10 speeds ได้ไหมครับ?

ขอบคุณครับ
ชิฟเตอร์ 11 คุยกับตีนผี 10 รู้เรือ่งหรือเปล่า อันนี้ผมไม่ชัวร์
แต่ที่แน่ๆคือ ถ้าคุณใช้เฟือง 10สปีด ชิฟเตอร์ 11 มันก็คุยด้วยไม่รู้เรื่องอยู่แล้วหละครับ มันไม่ใช่เคสโบราณในช่วงรอยต่อระหว่าง 7 กับ 8สปีดนะครับ
Faisanae
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812554886
team: Bike-Thailand
Bike: FUJI SST 1.0

โพสต์ โดย Faisanae »

lucifer เขียน:
Faisanae เขียน::) ผมขอสอบถามหน่อยนะครับ อยากทราบว่าผมมีอะไหล่เก่าเก้บตีนผี+เฟือง Sram Apex 10 speeds แต่ชิฟเตอร์ของผมได้หายไป ถ้าผมไม่สามารถหาชิฟเตอร์,มือสอง 10 speeds ของตระกูล Sram ต่างๆมาใช้ได้ ผมสามารถใช้ ชิฟเตอร์ของ Sram 11 speeds มาใช้กะตีนผีและเฟือง 10 speeds ได้ไหมครับ?

ขอบคุณครับ
ชิฟเตอร์ 11 คุยกับตีนผี 10 รู้เรือ่งหรือเปล่า อันนี้ผมไม่ชัวร์
แต่ที่แน่ๆคือ ถ้าคุณใช้เฟือง 10สปีด ชิฟเตอร์ 11 มันก็คุยด้วยไม่รู้เรื่องอยู่แล้วหละครับ มันไม่ใช่เคสโบราณในช่วงรอยต่อระหว่าง 7 กับ 8สปีดนะครับ
;) ขอบคุณครับ ขอถามต่อครับว่า ถ้าผมเอาชิฟเตอร์ของเสือภูเขา 10 speeds ของ Sram X5 หรือ X7 มาใช้กะตีนผี และ สับจาน Sram Apex 10 speeds ได้หรือไม่ครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Faisanae เขียน:
;) ขอบคุณครับ ขอถามต่อครับว่า ถ้าผมเอาชิฟเตอร์ของเสือภูเขา 10 speeds ของ Sram X5 หรือ X7 มาใช้กะตีนผี และ สับจาน Sram Apex 10 speeds ได้หรือไม่ครับ
:lol: ไม่ลองกลับไปอ่านตั้งแต่ต้นกระทู้ให้จบสักหน่อยหรือครับ ผมเขียนไว้ออกจะเยอะแยะ อ่านจบแล้วก็ได้คำตอบเองแหละนะ

เผอิญมันยาวกว่า 7 บรรทัดหนะครับ
prarit1234
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso/Giant ATX7 hybid 700c

โพสต์ โดย prarit1234 »

มี plan ทำ hybird 10 speed ล้อหมอบ เฟืองหลังหมอบ ตีนผีหมอบ เลยตามหาข้อมูลอยู่
เห็นฝรั่งมันยืนยันว่า DynaSys 10 ของเสือภูเขา กับ road 11 ของหมอบใช้ระยะเลื่อนเคเบิ้ลเท่ากันนะครับ
นั่นหมายถึง หมอบ 11 ที่ใช้อยากได้เฟืองหลังโตๆ ก็น่าจะคบกับตีนผี 10 ของ MTB ได้
ส่วนผมอยากใช้ชิฟ 10 ของ MTB กับ ตีนผี 11 ของหมอบ (ถูกทั้งคู่เลย)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”