ฝากคลิบ ให้ช่วยคอมเม็นท์ท่าทางการปั่นให้ด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jhonadison
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6222750
team: บึงแก่นนคร
Bike: TREK 4700 Giant TCR COMPOSITE 0
ตำแหน่ง: วราสิริ มิ่งเมือง

ฝากคลิบ ให้ช่วยคอมเม็นท์ท่าทางการปั่นให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย jhonadison »

คือว่าเพื่อนผมเขาเพิ่งปั่นมาเพียง 1 เดือน
ได้ทำฟิตติ้งแล้ว แต่ท่าทางการปั่นของเขาผมว่ายังแปล่งๆอยู่
ส่วนตัวผมเองก็ไม่กล้าแนะนำเขา เพราะผมก็ยังใหม่เหมือนกัน
รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ
[youtube]KmxFHwqARXk&feature[/youtube]
ข้อมูลของเพื่อน
สูงประมาณ 175
รถ BMC TMR01 Size 51
stem เปลี่ยนจาก 100มม เป็น 70มม
นอกนั้นเดิมหมดครับ
GOTO NEXT STEP
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

Re: ฝากคลิบ ให้ช่วยคอมเม็นท์ท่าทางการปั่นให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย dinsodum »

ปั่นเกร็ง ๆ ยังไง ไม่รู้ครับ ผ่อนคลายหน่อยน่ะครับ แล้วจะปั่นดีขึ้น ปั่นให้สนุกครับผม
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
Preamer
สมาชิก
สมาชิก
team: นักแข่งทีมสมาคมกีฬาจังหวัดนครราชสีมา
Bike: S-Work-Venge,TrekMadone7.9 DuraaceC-35,zipp404 Wheel Sram-Red,ultregra,Duraace Groupset
ตำแหน่ง: 397
ติดต่อ:

Re: ฝากคลิบ ให้ช่วยคอมเม็นท์ท่าทางการปั่นให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย Preamer »

คอแฮน น่าจะสั้นไปคับ หรือไม่ก็ขยับเบาะมาด้านหน้ามากเกินไป ทำให้การเทน้ำหนักมาอยู่ที่แขนหมด สุรป จบทริปนี้ระบมไปเป้นเดือนแน่นอนคับ
jhonadison
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 4700 Giant TCR COMPOSITE 0

Preamer เขียน:คอแฮน น่าจะสั้นไปคับ หรือไม่ก็ขยับเบาะมาด้านหน้ามากเกินไป ทำให้การเทน้ำหนักมาอยู่ที่แขนหมด สุรป จบทริปนี้ระบมไปเป้นเดือนแน่นอนคับ
ขอบคุณครับ..
ไช่ครับเห็นแกบ่นว่า น้ำหนักมันมาที่แขนมากครับ
Thasdanai2001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851259479
team: ชวนชื่น สมุทรปราการ/SBScyclingTeam
Bike: Fuji sst 1.1 2013 ///////// ที่เคยใช้:merida race lite 900/merida kalahari six/bianchi impulso สีแดง

โพสต์ โดย Thasdanai2001 »

ผมว่าปั่นน่าจะหุบขาหน่อยนิสนึงนะฮับมันจะส่งกำลังได้ดีกว่าครับ
ใครบอกว่าขี่จักรยานแล้วเรียนต่ำลงผมขี่แล้วดีขึ้นนะ
อายุ 15 ทำอะไรผิดบอกได้ครับ
Rungsayam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863778101
team: Bike Joy แจมไปทั่ว มั่วไปเรื่อย
Bike: หนุ่มน้อย cannondaleสาวน้อย COYOTE
ตำแหน่ง: แฉล้มนิมิตร 3 พระรามสาม

โพสต์ โดย Rungsayam »

เบาะสูงไปครับ เพราะบั่นท้ายโยกช้าย ขวาเวลาปั่น ลองไปหาดูวิธีตั้งเบาะดูนะครับ แฮนด์สูงไปครับเพราะมองดูสูงระดับเดียวกับเบาะเลย
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

เกร็งไปนิด ผ่อนคลายกว่านี้หน่อย

จับแฮนไม่ต้องเกร็ง ปั่นบีบเข่าเข้ามาอีกนิด น่าจะสวย
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

แขนตึงขาถ่าง ขอนเเก่นทำฟิตติ้งที่ไหนหรอครับ
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย waranon1974 »

1) ท่าปั่น ดูนักปั่นออกจะเกร็งๆ ไปสักนิด ไม่แน่ใจว่าอาจจะยังไม่คุ้นเคยกับรถ หรือเขินกล้อง ลองปั่นด้วยความรู้สึกผ่อนคลายสบายๆ จับแฮนด์อย่าให้แน่นเกินไปครับ

2) Stem น่าจะสั้นไปมั๊ยครับ TMR01 เฟรมขนาด 51 ใน Spec ระบุสำหรับความสูง 168-178 เดิมความยาว Stem 100 คิดแบบหยาบๆ หากเป็นผู้ที่มีรูปร่างสมส่วน สำหรับส่วนสูง 175 นั้น คิดว่า Stem ไม่น่าจะลดลงได้ถึง 70 (ถ้าถ่ายคลิบด้านข้างมาประกอบด้วยจะดีมากครับ)
รูปภาพ

ทั้งนี้ลองเอา สัดส่วนทำ Fitting เอง ด้วย program เปรียบเทียบดูครับ

http://www.competitivecyclist.com/za/CC ... ATOR_INTRO

http://www.merileth.com/size-en.htm

3) หลักอานน่าจะยกสูงไป เพราะสังเกตเห็นก้นส่าย เท่าที่ลองนับรอบขาดู ได้ประมาณ 70 rpm ซึ่งยังถือว่าเป็นรอบต่ำมาก สำหรับทางราบ ให้ลองปั่นที่รอบประมาณ 90-100 rpm แล้วถ่ายคลิปจากด้านท้ายรถจะเห็นชัดขึ้นครับ

4) เนื่องจากดูผิวเผินจากคลิปที่เห็นเฉพาะด้านหน้ารู้สึกเหมือนว่า ความกว้าง Handle bar (ตาม Spec คือ 420) จะมากกว่าช่วงไหล่อย่างเห็นได้ชัด หากขนาดไม่พอดีกับสรีระ เกิดการรับน้ำหนักผิดลักษณะ อาจเป็นสาเหตุร่วมหนึ่งของอาการเมื่อยเร็วหรืออาการชา แต่อย่างไรก็ตาม Handle bar ที่กว้างกว่าสำหรับกรณีที่เพิ่งปั่นไม่นาน จะช่วยในการควบคุมรถให้นิ่งเสถียรได้ดีกว่าขนาดที่เล็กลง ดังนั้นหากอยู่ในช่วงเพิ่งปั่นไม่นานอาจพิจารณาประเด็นนี้ไว้ลำดับหลังๆครับ

ความเห็นมือใหม่เช่นกัน จากการศึกษาและประสบการณ์ส่วนตัว
ผิดพลาดประการใดต้องขออภัย และขอผู้รู้ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

แหม่ .......................

ให้ดู clip จากด้านหน้า แล้วถามว่าแปลกยังไง มันดูยากนะครับ เห็นแค่ปั่นกางเข่านิดหนึ่งเท่านั้นแหละ แล้วก็ไม่ได้กางมากด้วย
เวลาจะดูท่าปั่น position เขาจะดูกันจากด้านข้างเป็นหลักครับ เพราะจะประเมินมุมต่างๆของร่างกาย

วิธีการฝึกให้ปั่นได้เนี่ยน นิ่ง และผ่อนคลาย คือ การฝึกปั่นบนลูกกลิ้ง 3ใบเถาครับ :mrgreen: มันจะทำให้ความสามารถในการรักษาสมดุลดีขึ้น สมดุลต่างๆจะดีขึ้นตามไปหมด ขี่นิ่ง ไม่เกร็งด้วย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
jhonadison
ขาประจำ
ขาประจำ

leeyongpeaw เขียน:แขนตึงขาถ่าง ขอนเเก่นทำฟิตติ้งที่ไหนหรอครับ
กาฬสินธุ์ครับ
jhonadison
ขาประจำ
ขาประจำ

waranon1974 เขียน:1) ท่าปั่น ดูนักปั่นออกจะเกร็งๆ ไปสักนิด ไม่แน่ใจว่าอาจจะยังไม่คุ้นเคยกับรถ หรือเขินกล้อง ลองปั่นด้วยความรู้สึกผ่อนคลายสบายๆ จับแฮนด์อย่าให้แน่นเกินไปครับ

2) Stem น่าจะสั้นไปมั๊ยครับ TMR01 เฟรมขนาด 51 ใน Spec ระบุสำหรับความสูง 168-178 เดิมความยาว Stem 100 คิดแบบหยาบๆ หากเป็นผู้ที่มีรูปร่างสมส่วน สำหรับส่วนสูง 175 นั้น คิดว่า Stem ไม่น่าจะลดลงได้ถึง 70 (ถ้าถ่ายคลิบด้านข้างมาประกอบด้วยจะดีมากครับ)
รูปภาพ

ทั้งนี้ลองเอา สัดส่วนทำ Fitting เอง ด้วย program เปรียบเทียบดูครับ

http://www.competitivecyclist.com/za/CC ... ATOR_INTRO

http://www.merileth.com/size-en.htm

3) หลักอานน่าจะยกสูงไป เพราะสังเกตเห็นก้นส่าย เท่าที่ลองนับรอบขาดู ได้ประมาณ 70 rpm ซึ่งยังถือว่าเป็นรอบต่ำมาก สำหรับทางราบ ให้ลองปั่นที่รอบประมาณ 90-100 rpm แล้วถ่ายคลิปจากด้านท้ายรถจะเห็นชัดขึ้นครับ

4) เนื่องจากดูผิวเผินจากคลิปที่เห็นเฉพาะด้านหน้ารู้สึกเหมือนว่า ความกว้าง Handle bar (ตาม Spec คือ 420) จะมากกว่าช่วงไหล่อย่างเห็นได้ชัด หากขนาดไม่พอดีกับสรีระ เกิดการรับน้ำหนักผิดลักษณะ อาจเป็นสาเหตุร่วมหนึ่งของอาการเมื่อยเร็วหรืออาการชา แต่อย่างไรก็ตาม Handle bar ที่กว้างกว่าสำหรับกรณีที่เพิ่งปั่นไม่นาน จะช่วยในการควบคุมรถให้นิ่งเสถียรได้ดีกว่าขนาดที่เล็กลง ดังนั้นหากอยู่ในช่วงเพิ่งปั่นไม่นานอาจพิจารณาประเด็นนี้ไว้ลำดับหลังๆครับ

ความเห็นมือใหม่เช่นกัน จากการศึกษาและประสบการณ์ส่วนตัว
ผิดพลาดประการใดต้องขออภัย และขอผู้รู้ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
jhonadison
ขาประจำ
ขาประจำ

lucifer เขียน:แหม่ .......................

ให้ดู clip จากด้านหน้า แล้วถามว่าแปลกยังไง มันดูยากนะครับ เห็นแค่ปั่นกางเข่านิดหนึ่งเท่านั้นแหละ แล้วก็ไม่ได้กางมากด้วย
เวลาจะดูท่าปั่น position เขาจะดูกันจากด้านข้างเป็นหลักครับ เพราะจะประเมินมุมต่างๆของร่างกาย

วิธีการฝึกให้ปั่นได้เนี่ยน นิ่ง และผ่อนคลาย คือ การฝึกปั่นบนลูกกลิ้ง 3ใบเถาครับ :mrgreen: มันจะทำให้ความสามารถในการรักษาสมดุลดีขึ้น สมดุลต่างๆจะดีขึ้นตามไปหมด ขี่นิ่ง ไม่เกร็งด้วย
ขอบคูณมากครับ อ.ลู
เดี๋ยวจะบอกเจ้าตัวมาอ่านดูครับ
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

jhonadison เขียน:
leeyongpeaw เขียน:แขนตึงขาถ่าง ขอนเเก่นทำฟิตติ้งที่ไหนหรอครับ
จังหวัดเราออกจะใหญ่แต่ไม่มีทีทำไปมีเอาจังหัวดเล็กๆคงต้องแบกรถไปกาฬสินธุ์แล้วงานนี้
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
jhonadison
ขาประจำ
ขาประจำ

leeyongpeaw เขียน:
jhonadison เขียน:
จังหวัดเราออกจะใหญ่แต่ไม่มีทีทำไปมีเอาจังหัวดเล็กๆคงต้องแบกรถไปกาฬสินธุ์แล้วงานนี้
ก็นั่นนะซิ
ผมว่าทางภาคอีสานตอนบนมาทำที่กาฬสินธุ์เกีือบทั้งหมดนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”