ไขปัญหาการเมื่อย แขน ไหล่ และ หลัง ด้วยการเลือก Stem และ Reach ให้ถูกขนาด

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
aboveabove
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RaceReg.Net - BangSaray Bike
Bike: RB, MTB

ไขปัญหาการเมื่อย แขน ไหล่ และ หลัง ด้วยการเลือก Stem และ Reach ให้ถูกขนาด

โพสต์ โดย aboveabove »

สวัสดีครับ :D

วันนี้ผมเอาบทความดีๆมาฝากเกี่ยวกับการเลือก stem และ ปรับระยะต่างๆ เพื่อลดอาการปวดเมื่อยในหลายๆส่วนของร่างกาย ที่หลายๆคนอาจจะเป็นอยู่และหาสาเหตุไม่เจอกันซักกะที(ผมก็ด้วย)

เป็นบทความบางส่วนจาก http://www.RaceReg.Net , https://www.facebook.com/RaceReg.Net เอามาอธิบายแบบง่ายๆ via GCN ครับ

-------------------------------

รูปภาพ

Stem และ Reach ถือว่าเป็นเรื่องสำคัญมากเพราะถือว่าเป็นส่วนที่ต้องรับกับร่างกายช่วงบนทั้งหมด ซึ่งถ้าหากเราๆท่านๆเลือก Stem และ Reach ผิดขนาดแล้วจะส่งผลกระทบหลายอย่างให้กับร่างกาย เช่น อาการเจ็บ ข้อศอก, หัวไหล่, หลัง(ส่วนเอว) และเจ็บเข่า **ผมขอเพิ่มเรื่องเจ็บข้อมือเข้าไปด้วย**

โดยถ้าหากระยะเอื้อมไกลเกินไปผลกระทบก็คือจะเกิดอาการเมื่อยที่กล้ามเนื้อส่วน แขนท่อนบน, ไหล่ และหลังเป็นอย่างมาก เนื่องจากกล้ามเนื้อส่วนต่างๆจะต้องเกร็งอยู่เกือบตลอดเวลา รวมไปถึงเสียความสามารถในการควบคุมรถ เบรค และเปลี่ยนเกียร์ไปด้วย

รูปภาพ

รูปที่ 1 ท่าปั่นที่นักปั่นส่วนใหญ่จะเป็นกันซึ่งถือว่าผิดวิธี

รูปภาพ

รูปที่ 2 ปัญหาที่เกิดตามร่างกายส่วนต่างๆเนื่องจากท่าปั่นที่ผิดไม่ว่าจะเป็น ศอก ไหล่ หลัง และเข่า

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปที่ 3-4 ท่าปั่นที่มุมของหลังกับข้อศอกที่มากจนเกินไปทำให้เกิดผลเสียกับร่างกายในส่วนต่างๆเช่นกัน

รูปภาพ

รูปที่ 5 เมื่อเทียบกับตำแหน่งที่ถูกต้องคือควรจะปรับให้อยู่ประมาณรูปสีเหลืองครับ

ซึ่งวิธีแก้ไขก็คือปรับระยะการจับให้พอดีกับสรีละเพื่อลดการเกร็งและเพิ่มความสามารถเรื่องการควบคุมรถให้ดียิ่งขึ้นและก็ควรตั้งมือเบรคให้ถูกตำแหน่ง เปรียบเสมือนถ้าเราจะหั่นหัวหอมก็คงไม่มีใครวางมันไว้ไกลๆแล้วหั่นใช่ไหมครับ ซึ่งการหั่นก็ควรวางมันในจุดที่พอดีไม่งั้นคงจะหั่นยากน่าดูเนอะ :-)

รูปภาพ

รูปที่ 6 ตำแหน่งที่ถูกต้องในการปั่นสำหรับนักปั่นปรกติ

ต่อมาสิ่งที่ต้องดูเพิ่มอีกนิดก็คือระยะของเบาะกับความสูงของหลักอานซึ่งตั้งได้ตามรูป (เรื่องนี้จะกล่าวถึงกันอย่างละเอียดในบทความหน้านะครับ)

รูปภาพ

รูปที่ 7 ตำแหน่งหัวเข่าและการวางเท้าที่ควรจะเป็น

ในเรื่องตำแหน่งและองศาของช่วงแขนและลำตัวที่ได้ทั้งความสบายและแอโรว์ไดนามิกนั้นจะอยู่ที่ประมาณ มุมของหลัง 45 องศา และ หลัง/ท่อนแขน 90 องศา ดังนี้ครับ

รูปภาพ

รูปที่ 8 มุมของไหล่ แขน และหลัง ที่ให้ความสบายในการปั่นพร้อมกับแอโรไดนามิกที่ดี

ทีนี้ลองมาดูตัวอย่างการปรับตั้งกันครับ โดยจะตั้งให้ช่วงลำตัวนั้นอยู่ในมุมระหว่าง 40-50 องศา (ซึ่งเป็นจุดพอดีระหว่าง ความสบายและแอโร่ว์ไดนามิก) ตามความเหมาะสมของแต่ละคน ซึ่งในภาพจะเห็นว่ามุมของผู้ทดสอบจะอยู่แค่ 39.3 องศา ซึ่งอาจจะมีผลกระทบกับช่วงหลังระหว่างปั่นพอสมควรเลยทีเดียว

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปที่ 9-10 มุมของลำตัวจะอยู่แค่ 39.3 องศา ซึ่งจะทำให้เกิดอาการเมื่อยหลังได้ง่าย

ต่อมาก็คือระยะหลังกับแขนท่อนบนของผู้ทดสอบที่ทำมุม 79.3 องศา ซึ่งมากเกินไป แต่มุมของหลังกับช่วงข้อมือจับได้ 89.3 องศา นั้นถือว่ากำลังพอดีแล้ว

รูปภาพ

รูปที่ 11 มุมของหลังกับแขนท่อนบนที่มากเกินไป

รูปภาพ

รูปที่ 12 มุมของหลังกับข้อมือที่ไม่มากจนเกินไปนัก

จากนั้นจึงได้ทดลองปรับระยะต่างๆของผู้ทดสอบดังนี้
1.ลด Stem ลง 2 cm.
2.ยกความสูงแฮนด์ขึ้น 1.5 cm.

จึงส่งผลให้มุมของหลังจาก 39.3 เปลี่ยนเป็น 43.4 องศา ซึ่งอยู่ในระยะ 40-50 องศา พอดี และที่มุมของไหล่กับแขนท่อนบนที่เคยทำมุม 79.3 นั้นก็เหลือเพียง 76 องศา ซึ่งลดอาการเมื่อยของช่วงไหล่และแขนลงได้เป็นอย่างดี

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปที่ 13 มุมของหลังจาก 39.3 เป็น 43.4 องศา

รูปภาพ

รูปที่ 14 มุมของหลังกับแขนท่อนบนจาก 79.3 เหลือ 76 องศา

โดยผลที่ได้หลังจากปรับแล้วก็จะทำให้ลดอาการปวดเมื่อตามจุดต่างๆที่ได้กล่าวไปข้างต้น รวมถึงได้ผลประโยชน์เรื่องแอโรว์ไดนามิกแถมมาด้วยครับ

ซึ่งทั้งหมดคร่าวๆก็ประมาณนี้ครับหวังว่าคงจะมีประโยชน์ช่วยให้ทุกคนนำไปปรับใช้กับจักรยานตัวเองได้ไม่มากก็น้อย ส่วนในบทความหน้าจะพาไปดูเรื่องการปรับตั้งรถจักรยานเบื้องต้นรวมถึง การแก้ไขเรื่องอาการเจ็บเข่าแบบเจาะลึกกันครับ ขอบคุณครับ :-)

ขอขอบคุณ GCN ที่อนุญาติให้นำคลิปมาเผยเพร่ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
Special Thanks: http://www.Globalcyclingnetwork.com

---------------------------------------------------------------------------

S.Link : http://www.racereg.net/index.php/stem-reach
S.Link : http://www.youtube.com/watch?v=TQ34hed0qBw

ปล.ผมขอเพิ่มเติมวิธีง่ายๆถ้าหากต้องการปรับตั้งด้วยตัวเองนะครับ ซึ่งถ้าหากท่านมีเทรนเนอร์อยู่ก็ให้ตั้งกล้องถ่าย VDO ตัวเองไว้ในมุมที่ได้ระนาบพอดี จากนั้นแต่งตัวแล้วเอาจักรยานขึ้นเทรนเนอร์แล้วก็ปั่นไปเรื่อยๆซัก 30 นาที พร้อมกับอัด VDO ตัวเองไป เสร็จแล้วก็ให้เอา VDO ที่อัดได้มาเปิดใน computer ดูแล้วเอาไม่บรรทัดวัดองศามาวัดมุมในภาพนิ่งของตัวเองที่ช่วงหลัง 20 นาที ดูครับ ก็น่าจะได้มุมคร่าวๆเอาไปปรับวัดเลือกขนาดกันได้พอสมควรเลยล่ะ :D

ขอขอบคุณ ThaiMTB, GCN และ RaceReg.Net ด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย aboveabove เมื่อ 11 ก.ค. 2014, 23:51, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด แล้วชีวิตคุณจะไม่ธรรมดา ;-)
bugzila
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Enjoy Cycling
Bike: TCR adv, Boardwalk, Albelt
ติดต่อ:

Re: ไขปัญหาการเมื่อย แขน ไหล่ และ หลัง ด้วยการเลือก Stem และ Reach ให้ถูกขนาด

โพสต์ โดย bugzila »

เป็นประโยชน์มากๆ ขอบคุณครับ :D
Enjoy Cycling : ride more enjoy life.
gujabakub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024628253-4
team: -
Bike: cannondale super v 1000 หมอบคาร์บอน ล้อชิน สีจมปู
ตำแหน่ง: 2/30-31 โรงเรียนสอนภาษา AES สุขสวัสดิ์ บางจาก พระประแดง 10130

Re: ไขปัญหาการเมื่อย แขน ไหล่ และ หลัง ด้วยการเลือก Stem และ Reach ให้ถูกขนาด

โพสต์ โดย gujabakub »

ผมแนะนำapp bike fast fitของiOS นะครับใช้อยู่จำราคาไม่ได้ถือเป็นแอปที่คุ้มมากครับ
ตรงไหนทำไม่เป็นเมลไปถามวันเดียวเขาก็ตอบกลับมาเยี่ยมครับ
ส่งของ ที่อยู่ตามนี้เลยครับ นาย ฐนศักย์ จันทร์จำรูญ 2/30-31 โรงเรียนสอนภาษา AES สุขสวัสดิ์ บางจาก พระประแดง 10130
why would u not to if u truly love it u would do anything to be the one and only even if u may cry one day u know it's gonna happen
Kansai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Kansai »

เยี่ยมครับ
ตามหายาง grand prix 4000s หรือ vittoria open corsa cx มือ 2 สภาพดี PM มาเลยครับ
INDY RIDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: SKILL COMP

โพสต์ โดย INDY RIDER »

ขอบคุณครับ
Ater
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891696488
team: DCC
Bike: Cervelo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ater »

ขอบคุณมากๆ ไว้ต้องลองปรับดูบ้างครับ
สุข.....อยู่ที่ใจ
ID LINE : ae_merit
TEL : O8.9169.6488
Tee-2012
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมูหมอบ
Bike: " เฟสสัน จักรยานยุคพัฒนา ควรค่าแก่การเลือกใช้ "
ตำแหน่ง: ตรงไหนก็ได้ ที่เป็นเมืองไทย

โพสต์ โดย Tee-2012 »

2870-7.jpg (40.5 KiB) เข้าดูแล้ว 79777 ครั้ง
ขอบคุณมากๆครับ
"ถ้าคิดจะคบเป็นเพื่อนกันนานๆ อย่าถามถึงราคาอะไหล่จักรยานต่อหน้า...เมีย"
freedom_plus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-2367624
Bike: ตราจระเข้

โพสต์ โดย freedom_plus »

สาระดีดีครับ :D
ar_lim001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0885957694
team: Rasi Salai Biking Club.
Bike: Trek 1.1 2014 Merida Big 7 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ar_lim001 »

กำลังหาอยู่เลย ขอบคุณมาก
Dukdik
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda ALR5

โพสต์ โดย Dukdik »

มีประโยขน์มากเลย ขอบคุณครับ
น้านนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าเข้ากลุ่ม กลัวปั่นไม่ทันครับ "เกรงว่าจะไปเป็นภาระ"
Bike: WHEELLER PRO320 "ม่วง+ดำ" 18/12/2555 >>> ขี่วันแรก 19/12/2555
ตำแหน่ง: ถนน345 จ.ปทุมธานี

โพสต์ โดย น้านนท์ »

:mrgreen: :D แจ่ม !!!! ขอบคุณครับ
:oops: .. น้านนท์ .. Line id: cok.uz
:mrgreen: :lol: :lol: :lol: :mrgreen:
ARTHIT@PHET
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 061-815XXXX
team: ชราเทพฯ
Bike: infinite prime team
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ARTHIT@PHET »

ขอบคุณครับ :mrgreen:
anubiz
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: WCI Hybrid

โพสต์ โดย anubiz »

ขอบคุณครับ :D
แรงมีน้อย ค่อยๆ ปั่น
ryuxpro
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Road Bike

โพสต์ โดย ryuxpro »

ข้อมูลพื้นฐานที่ไม่ควรพลาด ปักๆ
ขอบคุณครับ ^^
กลุ่ม 1 Sby ชวนปั่นเส้นราชพฤกษ์-345-พระราม4 เช้าเสาร์-อาทิตย์
มีผลิตภัณฑ์ดูแลรักษาเคลือบสีของ Auto Finesse จาก UK เคลือบเงาและเคลือบด้าน
รถ มอเตอร์ไซค์ จักรยาน สนใจติดต่อได้ครับ ^^
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

มีประโยชน์มากเลยครับ ขอบคุณครับ
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”