คิดจะอัพล้อ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
eakkungseed
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 095-4509095
team: Rookie Bike
Bike: giant xtc
ตำแหน่ง: 331 หมู่2 ต.ท่าสุด อ.เมือง จ.เชียงราย 57100

คิดจะอัพล้อ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย eakkungseed »

ผมขี่ trek madone 2.1 ครับ คิดว่าจะอัพล้องบประมาณ 12000 (ไม่รู้ว่าจะช่วยได้เยอะใหม ตอนนี้ผมปั่นขึ้นดอย ได้ความเร็วเฉลี่ยน อยูที่ 12 km/hr เลยมีความคิดว่าถ้าเปลี่ยนล้อแล้วจะช่วยได้เยอะไหม)
ตอนนี้ผมมอง 1.ล้อ ultraga 6800 ราคาก็ไม่แรงมาก
2. ล้อ oem ที่เป็นอลู
จะเลือกอันไหนดี ครับ
อีกเรื่องนึงครับอยากถามว่า ดุมเซรามิค คืออะไร ดีกว่าดุมธรรมดายังไง แล้วดุมที่อยู่ในชุดล้อ ultraga 6800 ลื่นสู้ ดุมเซรามิคได้ไหม ครับ

ขอบคุณล่วงน้าครับ :)
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

Re: คิดจะอัพล้อ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย dinsodum »

ขึ้นดอยความเร็ว 12 สุดยอดแล้วครับ
อุลเตกร้า เหมาะกว่า OEM น่ะครับ ในความคิดผม
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

Re: คิดจะอัพล้อ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย แมวทอง »

ถ้างบ 12000 ก็ใช้ล้อที่ติดรถมานั้นละครับ ;) ดีแล้ว ;)
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
jump_ai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826544868
team: อ้วนผอมไซคลิ่ง
Bike: Planet X Kaffenbcak [ V-Brake ]

โพสต์ โดย jump_ai »

เพิ่มไปลงของเเรงน่าจะสมเหตุสมผลกว่าสำหรับงบนี้ฮ่ะ ตัวเลือกมันไม่เยอะครับ
ซ้อม ซ้อม ซ้อม เเล้วก็ซ้อม สิงอยู่ที่สนามซ้อม
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

เข้ามาชื่นชม ปั่นขึ้นดอยเก่งมาก..ครับ.. :D
Naanovic
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RCD Cycling
Bike: Gios Airone

โพสต์ โดย Naanovic »

แบบนี้พวกล้อที่ราคาถูกกว่า 12,000 ก็ไม่น่าเล่น ถ้าจะอัพล้อก็ต้องที่ราคาสูกกว่าขึ้นไปถึงจะเห้นผลชัดเจนดีอืม...

ว่าจะเปลี่ยนใส่ล้อultragaอยู่เลย เก็บเงินต่อใช้ล้อเดิม แล้วควรจะใช้ล้ออะไรถึงจะดีครับ (ชอบล้ออลู)
รถที่แพงที่สุดคือรถที่ซื้อมาแล้วไม่ได้ปั่น
เสือข่วย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ตามเค้าไป
Bike: roadbike+hardtail
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือข่วย »

ล้อ....ส่วนตัวผมว่าเป็นสิ่งแรกที่ควร จะอัพเกรดมี3 วัตถุประสงค์ที่เราๆจะนึกได้ 1 เพื่อสวยงาม 2 เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพสักนิดก็ยังดี 3 สวยด้วยได้ประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นด้วย เจ๋ง อันดับแรกที่ควรจะคำนึงเป็นที่สุด เงินหรืองบประมาณที่เราสามารถจ่ายได้โดยไม่เดือดร้อน การอัพเกรดจักรยานเป้นการสร้างแรงบรรดาลใจได้ดีที่สุด ไม่แปลกที่ใจมันเรียกร้อง หรือ คัน นั้นเองอยากลองผมก็เป็นอาจไม่มีใครตอบใครได้เท่าตัวเรา :D ถ้าล้อขอบต่ำสิ่งแรกดูที่น้ำหนัก และวัสดุที่ทำการผลิตและเราต้องรู้ว่าล้อปัจจุบันที่เราใช้ว่าล้อเราหนักเท่าไรแล้วมาเปรียบเทียบกัน เอาเข้าใจง่ายๆก่อน อย่าพึ่งไปสนเหวี่ยงไหม เป็นขอบสูงหรือป่าว อันนั้นเป็นระดับ advanced เกินงบ 12000 แน่นอน เรามาดูขอบต่ำในงบเราดีกว่า เพราะจะขี่ขอบสูงให้ดีต้องขี่ขอบต่ำและเข้าใจมันให้ดีซะก่อน เหมือนสร้างเบสิก ULTRAGA ดีมั้ย ดีน่ะ ของดีราคาไม่แพง น่าจะดีกว่าล้อที่ใช้อยู่แน่ๆ แต่จะดีมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับความพอใจแต่ละคน ถ้าน้ำหนักต่างกัน 200-300 กรัมจะเห็นผลโดยเรารู้สึกได้ตอบจากการใช้งานมาน่ะครับ ส่วน OEM ตามความคิดของผม คือล้อที่ผลิตตามใบสั่ง ไม่มี CONCEPT ไม่มี idea รับจ้างผลิตให้กับผู้ว่าจ้าง ตามแบบ ตามโมเดล แต่จะมีทักษะ และประสบการณ์ผลิต ส่วนใหญ่อยู่ในประเทศจีน แต่บ้านเรามาเรียก OEM ว่าล้อปลอมเพราะส่วนใหญ่ ขึ้นรูปเป็นวงล้อ แต่เอาสติ้กเกอร์ยี่ห้อดังๆมาติด เลยเหมารวมว่าเป็น OEM :D คำว่าปลอมมันคงแรงมั้ง
Naanovic
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RCD Cycling
Bike: Gios Airone

โพสต์ โดย Naanovic »

ถ้างั้นก็จัดเลย ดีกว่าของเก่าแน่นอน ล้อติดรถใช้มาหลายปีแล้วเปลี่ยนลูกปืนไป 1 ครั้ง ยังไม่เคยลองล้ออย่างอื่น

ที่ดูไว้เพราะเห็นบอกๆกันว่ามันทนแล้วก็ลื่นดี ราคาไม่แพงมาก :D
รถที่แพงที่สุดคือรถที่ซื้อมาแล้วไม่ได้ปั่น
เสือข่วย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ตามเค้าไป
Bike: roadbike+hardtail
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือข่วย »

Naanovic เขียน:ถ้างั้นก็จัดเลย ดีกว่าของเก่าแน่นอน ล้อติดรถใช้มาหลายปีแล้วเปลี่ยนลูกปืนไป 1 ครั้ง ยังไม่เคยลองล้ออย่างอื่น

ที่ดูไว้เพราะเห็นบอกๆกันว่ามันทนแล้วก็ลื่นดี ราคาไม่แพงมาก :D
ดีครับ เป็นการลงทุนที่คุ้มค่าในระดับหนึ่ง :D
eakkungseed
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 095-4509095
team: Rookie Bike
Bike: giant xtc
ตำแหน่ง: 331 หมู่2 ต.ท่าสุด อ.เมือง จ.เชียงราย 57100

โพสต์ โดย eakkungseed »

ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยนะครับ ได้ความรู้ขึ้นมาอีกเยอะเลยครับ
ขอบคุณพี่ที่โทรมาคุยกับผมด้วยนะครับ ใจดีมากเลยครับ :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”