แนะนำเบาะใหม่ให้หน่อยครับ อันเดิมปั่นแล้วเจ็บกระดูกก้นกบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
nooh113
สมาชิก
สมาชิก

แนะนำเบาะใหม่ให้หน่อยครับ อันเดิมปั่นแล้วเจ็บกระดูกก้นกบ

โพสต์ โดย nooh113 »

ตอนนี้ใช้เบาะติดรถ Impulso 2013 อยู่ครับ ปั่นเจอหลุม หรือทางไม่เรียบแล้วเจ็บกระดูกก้นกบมากครับ ลองปรับเบาะให้เงยมากขึ้นก็ไปดันน้องชายอีก อีกอย่างเบาะเดิมนี้นั่งไม่ค่อยสบาย เลยอยากได้ใบใหม่ มีเบาะตัวไหนแนะนำงบ 3000+- ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

Re: แนะนำเบาะใหม่ให้หน่อยครับ อันเดิมปั่นแล้วเจ็บกระดูกก้นกบ

โพสต์ โดย neen8124 »

ถามแบบนี้...หนังชีวิตเลยนะเนี่ย :lol:
กรณีถ้าเพิ่งปั่น ลองปั่นไปสักพักก่อนนะครับ ให้ร่างกายปรับตัวสักนิด
แต่ถ้าปั่นนานแล้ว ก็ตามนี้

1. ลองดู Fitting ก่อนครับว่าโอเคแล้วหรือยัง ถ้าโอเค ไปต่อข้อ 2 :mrgreen:
2. เช็คความกว้าง Sit Bone ของตัวเอง แล้วลองหาขนาดเบาะที่รับกับ Sit bone ของตัวเอง
3. จะเป็นเบาะนิ่มหรือแข็งอันนี้แล้วแต่ก้นครับ ก้นใครก้นมัน และควรใช้กางเกงตัวเดิมเทสเบาะนะครับ
4. ลองทั้งเบาะที่มี cut out และไม่มี cut out ว่าแบบไหนที่จับดรอปแล้วไม่กดทับมากเกินไป
5. ปรับองศาก้มลงสักนิดดดด เผื่อจะช่วยได้ (สำหรับบางคน) แต่ที่ถูกจริงๆ เบาะควรขนานกับพื้นครับ

ก็มั่วกันไป ...รอท่านอื่นละกันครับ 555
No pain No gain
รูปประจำตัวสมาชิก
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: แนะนำเบาะใหม่ให้หน่อยครับ อันเดิมปั่นแล้วเจ็บกระดูกก้นกบ

โพสต์ โดย ต้อง »

.... จขกท .... ตารางการซ้อมเป็นเช่นไรครับ ... เล่าให้ฟังหน่อยได้มั๊ยครับ.....จะได้แนะนำถูกทางครับ :P

- ที่ต้องถามเพราะสิ่งเหล่านี้ก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่มีผลต่อการขับขี่มากพอสมควรครับ .... บางท่านเพิ่งซื้อรถมาใหม่ ยังไม่ได้ fitting ยังไม่มีตารางการซ้อม และร่างกายก็ยังไม่ได้ปรับสภาพในการขับขี่ครับ ดังนั้น ความเจ็บปวดในจุดต่าง ๆ ของร่างกายจึงเกิดขึ้นครับ....ทั้งหมดนั้น ก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ

.................. งั้นต้องรบกวน จขกท เล่าตารางการซ้อมให้ฟังหน่อยน๊ะครับ............ :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”