เพื่อนๆชาวหมอบ ท่านใดมีปัญหา หัวใจ แบบผม รบกวน มาช่วยเครียร์ด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
mojopk88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8077050
Bike: NICH LII+Reynolds Strike

Re: เพื่อนๆชาวหมอบ ท่านใดมีปัญหา หัวใจ แบบผม รบกวน มาช่วยเครียร์ด้วยครับ

โพสต์ โดย mojopk88 »

k3mountain เขียน:ของผม max 203 อายุ 36
ตัวเล็กๆสูง 160 หุ่นเหมือนแมวทองแหละครับ

ที่ผมสังเกตุ คนตัวใหญ่ๆ max จะไม่สูง เพื่อนผมที่สูง 175+ maxตามมารตฐานทั้งนั้น
ส่วนพวกไซส์สเมิร์ฟ ทะลุ 200 ทุกคนครับ

:lol: :lol: :lol:
น่าจะเป็นที่ตัวเล็กแล้วมัดกล้ามเนื้อน้อย ทำให้ออกแรงมากกว่าคนตัวใหญ่ หัวใจเลยสูงมั้งคับ
ผมเดาเอานะคับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

Re: เพื่อนๆชาวหมอบ ท่านใดมีปัญหา หัวใจ แบบผม รบกวน มาช่วยเครียร์ด้วยครับ

โพสต์ โดย แมวทอง »

ton_59 เขียน:ผมก็นึกว่ามีปัญหาหัวใจกับคนที่บ้าน :D
:lol: 55555 นั้นไง นั้นไง :mrgreen:
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

k3mountain เขียน:ของผม max 203 อายุ 36
ตัวเล็กๆสูง 160 หุ่นเหมือนแมวทองแหละครับ

ที่ผมสังเกตุ คนตัวใหญ่ๆ max จะไม่สูง เพื่อนผมที่สูง 175+ maxตามมารตฐานทั้งนั้น
ส่วนพวกไซส์สเมิร์ฟ ทะลุ 200 ทุกคนครับ

ค่าที่ได้วัดจากการใส่สูตรคำนวนออกมา หรือ จากค่าจริงวัดในสนามจากการปั่นจริง ครับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

:) หวังว่า กระทู้นี้ คงช่วยให้เพื่อนๆที่สงสัยใน max hr เข้าใจได้แล้วนะครับว่า ต้องตั้งเช่นใด
จากทุกท่านที่มาร่วมแชร์ความรู้ ขอบพระคุณมากๆครับ

ในกรณีของ แมวทอง หากคำนวนตาม อายุ แล้วลบ ค่าอัตราการเต้นสูงสุดที่ชาวโลกจะทนไหวคือ 220 ก็จะได้ค่าอ้างอิง max hr ของตนเอง เช่น 32-220 = 188 ครั้งต่อนาที

เมื่อได้ค่าสูงสุดอ้างอิงแล้ว จากนั้นเราจึงหาค่าอัตราการเต้นต่ำสุดของหัวใจ ไม่ต้องเอาถึงขนาดตื่นจากที่นอนก็ได้ เอาแค่ ตอนนั่งเฉยๆสัก 5 นาที แล้ววัดก็ได้ ของแมวอยู่ 60 ก็พอ ก็จึงนำไปตั้งค่าดังกล่าว

เพื่อให้เครื่องใช้คำนวน ค่าต่างๆออกมาแสดง

แต่เนื่องจาก เล่นกีฬามานานจึงมีค่าที่แตกต่างจากมาตราฐาน คือ 38/208 แล้วค่อยจึงคำนวน%

:idea: ส่วนสิ่งที่ต้องการสื่อสาร และกำลังเป็นห่วงมากอยู่ขณะนี้คือ

ผู้ที่ยังไม่เคยออกกำลังกายอย่างต่อเนื่อง แล้วมาติดอุปกรณ์วัดค่าชีพจร ซึ่งกำลังนิยมมาก และ ผู้จำหน่ายบางท่านก็ขาดความรู้ที่จะให้คำแนะนำผู้ใช้ ตามที่ กฏหมายกำหนด(มีจริงๆนะครับ เพราะเป็นเรื่องอ่อนไหว)

บางครั้งแม้ได้ลงข้อมุลพื้นฐานตามคู่มือระบุไว้แล้ว แต่เมื่อออกกำลังกายจริง ถึงได้ออกแรงอย่างหนักหน่วง แต่ก็ยังไม่ถึงค่า max hr

นั้นก็ไม่ได้หมายความว่า ท่านจะตะบี้ตะบันออกแรงต่อไปได้นะครับ

หากอุปกรณ์ยังแสดงค่าว่า ยังไปไหว แต่จริงๆร่างกายเราบอกว่า ไม่ไหว

;) ก็อย่าได้ ฝืน

เพราะร่างกายคนเรามีประสบการณ์ภูมิหลังของสุขภาพที่แตกต่างกัน จึงมิควรหักโหมเกินขีดจำกัดของ ตัวเอง

จึงเป็นเหตุที่จริงๆแล้วต้องใช้ ตัวเอง เป็นที่ตั้งครับ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

สงสัยหัวใจของแมวจะแอบใส่ถังไนตรัสไว้ด้วย เลยลากรอบได้สูงจัง :lol:

ปัญหาหัวใจกับคนที่บ้าน ไม่รับปรึกษาเน่อ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

demolisher เขียน:. :o :o :o :o :o

ว่าจะคุย max HR ของเราซะหน่อย ตอนเจอสาวสวยๆ เซ็กซี่เซ็กซี่น่ะ ไม่กล้าแระ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
เอารูปสาวสวยเซ็กซี่อย่างเดียวก็ได้ครับ :lol: :lol: :lol:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
k3mountain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3, Fuji Declaration , Khs team st , Mini java
ตำแหน่ง: 115/2 ม.2 ต.ป่ายุบใน อ.วังจันทร์ จ.ระยอง 21210

โพสต์ โดย k3mountain »

pskorat เขียน:

ค่าที่ได้วัดจากการใส่สูตรคำนวนออกมา หรือ จากค่าจริงวัดในสนามจากการปั่นจริง ครับ
วัดจริงในสนามสี่สนามที่ลงแข่งครับ
ตอนลงสนามแรก ตอนแรกนึกว่า HRM เสีย แต่พอลงสนามถัดๆมา HR วิ่งทะลุ200 ทุกครั้งที่ปั่นฝ่าลมเข้าไล่กลุ่ม
แต่พอหมกกลุ่มก็เหลือ80-90% Max แล้วแต่กลุ่มจะพาไปหรือขึ้นลากกลุ่ม ครับ
k3mountain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3, Fuji Declaration , Khs team st , Mini java
ตำแหน่ง: 115/2 ม.2 ต.ป่ายุบใน อ.วังจันทร์ จ.ระยอง 21210

โพสต์ โดย k3mountain »

mojopk88 เขียน:

น่าจะเป็นที่ตัวเล็กแล้วมัดกล้ามเนื้อน้อย ทำให้ออกแรงมากกว่าคนตัวใหญ่ หัวใจเลยสูงมั้งคับ
ผมเดาเอานะคับ
อาจจะใช่ครับ เพราะทุกวันนี้ผมยังเป็นขาอ่อน ฟิตไม่ถึงพิกัดขาแรง
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

k3mountain เขียน:
pskorat เขียน:

วัดจริงในสนามสี่สนามที่ลงแข่งครับ
ตอนลงสนามแรก ตอนแรกนึกว่า HRM เสีย แต่พอลงสนามถัดๆมา HR วิ่งทะลุ200 ทุกครั้งที่ปั่นฝ่าลมเข้าไล่กลุ่ม
แต่พอหมกกลุ่มก็เหลือ80-90% Max แล้วแต่กลุ่มจะพาไปหรือขึ้นลากกลุ่ม ครับ
อือมมมมม.... รับทราบครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”