วิธีทำความสะอาดจักรยานเวลาโดนฝน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pedayter
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -

วิธีทำความสะอาดจักรยานเวลาโดนฝน

โพสต์ โดย pedayter »

เพื่อนๆทำกันยังไงหรอครับทั้งโซ่ทั้งเฟือง

ใช้น้ำยาอะไรราคา หรือปกติไม่ทำกัน??
Scott foil 2015
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868846711 เบียร์
team: ไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC

Re: วิธีทำความสะอาดจักรยานเวลาโดนฝน

โพสต์ โดย kroeksit »

pedayter เขียน:เพื่อนๆทำกันยังไงหรอครับทั้งโซ่ทั้งเฟือง

ใช้น้ำยาอะไรราคา หรือปกติไม่ทำกัน??
ถ้าง่ายๆเลยก็เอาผ้าเช็ดส่วนที่เปียกทั้งหมดของตัวรถเลยครับ รวมทั้งล้อและยางด้วยครับ แล้วก็เอาน้ำมันหยอดโซ่มาหยอดที่โซ่ครับ
Taylor Swift
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
somsak chatvarodom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819373411
team: ZEBRA
Bike: Sugar1 / SUPERCARIBER
ติดต่อ:

Re: วิธีทำความสะอาดจักรยานเวลาโดนฝน

โพสต์ โดย somsak chatvarodom »

ผมทำเหมือนรถยนตรครับ
ใช้น้ำสะอาดฉีกเบาๆ ไล่เศษดินเศษโคลนออกก่อนครับ
แล้วล่างด้วยแชมพูล่างรถยนตร์ปกติครับ
ล้างแชมพูออกด้วยการฉีดน้ำ (เบา ๆ อย่าแรง) แล้วเช็ดให้แห้ง
ใช้ลมเป่าไล่น้ำหรือน้ำยาไล่ความชื้นก็ได้
จากนั้นจะขัดเคลือบเงาด้วยน้ำยาของรถยนตร์ก็ดีครับ
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

อุปกรณ์ degreaser น้ำมันหยอดโซ่ น้ำมันหยอดจุดหมุน แปรงสีฟัน ผ้าสองผืน จาระบี
จับรถคว่ำครับ ส่วนใหญ่เฟรมจะมีรูน้ำออก ถ้าไม่มีก็ถอดหลักอานออกครับ
เอาผ้าผืนแรกเช็ดเฟรม
กลับรถตั้งคืน เอาdegreaser ฉีดเฟืองหลังให้โดนโซ่ หมุนบันไดย้อนหลังเอาให้ชุ่ม ใช้ wd-40เวิร์คสุดครับ
เอาเปรงสีฟันขัดโซ่ ลูกรอกตีนผี เฟืองหลัง เฟืองหน้า ให้สะอาดหมดจด
เอาผ้าอีกผืนลูบโซ่เอาคราบดำออก แล้วเอาแปรงสีฟันฉีด degreaser ขัดโซ่อีก แล้วเอาผ้าเช็อีกรอบ
เอาdegreaser ฉีดแกนบันได เบรค เอาผ้าเช็ดผ้าเบรค ขอบเบรค ยาง
เอาผ้าชุบน้ำเช็ให้สะอาดอีกครั้ง
หยอดน้ำมันโซ่ และจุดหมุนต่างๆ
ถ้าโดนบ่อยถอดขาจานมาล้างด้วยครับ แล้วก็เวลาใส่คืนก็ทาจาระบีไปหนาๆด้วยครับ
เสร็จแล้วครับ ผมโดนฝนบ่อย ล้างคล่อง 20นาทีก็เสร็วแล้วครับ :D
ryuxpro
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Road Bike

โพสต์ โดย ryuxpro »

อย่าห่วงแค่โซ่กับเฟืองนะครับ
ต้องดูทุกจุดหมุน เบรค สับหน้า ตีนผี มือเกียร์ หา sonax หรือ wd-40 ฉีดบางๆไล่ความชื้นด้วยครับ
ไม่แนะนำให้ฉีดตรงกระโหลกและดุมล้อ เพราะน้ำยามันจะไปล้างจาระบีและกัดซิลยาง
และถ้าลุยฝนมาหนักๆ ดูที่หลักอานด้วยครับ ว่าน้ำเข้าไปเยอะมั้ย
แนะนำให้ถอดหลักอาน แล้วฉีดน้ำเข้าไปในเฟรม เพื่อล้างเศษทรายออกให้หมด
แล้วตั้งหรือหงายรถไว้ในที่โล่งๆ ไม่ต้องตากแดด ให้น้ำไหลออกให้หมดและรอจนแห้งดี
ค่อยมาประกอบและเช็ดรถให้เรียบร้อยครับ
กลุ่ม 1 Sby ชวนปั่นเส้นราชพฤกษ์-345-พระราม4 เช้าเสาร์-อาทิตย์
มีผลิตภัณฑ์ดูแลรักษาเคลือบสีของ Auto Finesse จาก UK เคลือบเงาและเคลือบด้าน
รถ มอเตอร์ไซค์ จักรยาน สนใจติดต่อได้ครับ ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”