ใส่ข้อต่อปลดเร็วโซ่ 11 Speed ไม่ลง พี่ๆท่านใดมีทริกใส่มั้ยครับ ?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tsta88dx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833143431
team: อิด-สะ-หระ
Bike: จักรยานโครโมโทรม ๆ โง่ ๆ คันหนึ่ง
ตำแหน่ง: สะพานพุทธ

ใส่ข้อต่อปลดเร็วโซ่ 11 Speed ไม่ลง พี่ๆท่านใดมีทริกใส่มั้ยครับ ?

โพสต์ โดย tsta88dx »

ได้โซ่ 11 speedมา แต่ว่าใส่ข้อปลดเร็วยากมากก ออกแรงเท่าไรก็ไม่ยอมลงล๊อค พี่ๆท่านใดมีเทคนิครบกวนแบ่งปันกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
วิธีการซื้อขาย
ขอเป็นการนัดพบในพื้นที่กรุงเทพมหานคร (ผมอยู่แถวสะพานพุทธ)
ผู้ใดต้องการขายของข้างต้นโปรด pm
วายร้ายGAP
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0618624549
team: วายร้ายสายสอง
Bike: ion 16

Re: ใส่ข้อต่อปลดเร็วโซ่ 11 Speed ไม่ลง พี่ๆท่านใดมีทริกใส่มั้ยครับ ?

โพสต์ โดย วายร้ายGAP »

มือกดเบรค เท้ากดบรรได :D น้องที่ใช้xx1บอกมาลองดูครับ
เสือกินเจ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0844223393
team: [[[[GTR CLUB]]]]
Bike: SCULTURA NINE O FIVE Cannondale caad10 Sempre pro
ติดต่อ:

Re: ใส่ข้อต่อปลดเร็วโซ่ 11 Speed ไม่ลง พี่ๆท่านใดมีทริกใส่มั้ยครับ ?

โพสต์ โดย เสือกินเจ »

โซ่ 11 ค่อนข้างมีปัญหาใส่ยากถอดยาก ครับ รถผมถึงมือช่างยังถอดไม่ออก

ช่างบอกใส่ก็ใส่ยาก ช่างมีทริกคือ เจียร ตรงข้อปลดลอ็คด้านใน ออกนิดหน่อย เวลา ใส่ ถอดจะได้ ง่าย ขึ้น

ของผมคงไม่ได้ถอดแล้ว ก็ล้าง มันคารถแบบนั้นละ ครับ ( มันปลดเร็วตรงใหน) :lol: :lol:
Team-CSC
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตราจรเข้
Bike: จักรยานตราจรเข้

โพสต์ โดย Team-CSC »

tsta88dx เขียน:ได้โซ่ 11 speedมา แต่ว่าใส่ข้อปลดเร็วยากมากก ออกแรงเท่าไรก็ไม่ยอมลงล๊อค พี่ๆท่านใดมีเทคนิครบกวนแบ่งปันกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
-เวลาใส่ก็แบบที่ท่านข้างบนบอกไปครับ หรือไม่ก็ ใส่เกียร์หนักสุดแล้วยืนโยกเต็มแรงสัก 3-400 เมตรมันจะเข้าที่เอง
-เวลาถอดเขามีเครื่องมือเป็นคีมบีบออก ใช้สำหรับโซ่โดยเฉพาะ (ตามภาพด้านล่าง) ควรมีติดบ้านไว้ถ้าอยากถอดโซ่บ่อยๆ ถ้าอยากเล่นแบบประหยัดก็หาคีมปากจิ้งจกที่เล็กพอที่ปากแต่ละข้างจะลอดเข้าไปในช่องโซ่มาบีบออกก็ใช้ได้เหมือนกัน เคยทำมาทั้งสองแบบ ได้ผลดีทั้งคู่ครับ

รูปภาพ

จำได้ว่าเคยมีกระทู้ถามตอบเรื่องนี้ไปแล้ว แต่หาไม่เจอครับ
--Human Knowledge Belongs to the World--
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

เป็นแบบตามรูปนี้ป่าวครับ มันคาอยู่แบบนี้ไม่ยอมลง..

วิธีง่ายๆให้ขึ้นโซ่จานหน้าใบใหญ่ บีบเบรคไว้แล้วเหยียบลูกบันไดครับ..กดทิ้งน้ำหนักลง..มันจะเข้าไปเอง.
แรกๆก็ใส่ยาก แต่ขี่ไปไม่นานก็ใส่ง่ายแล้วครับ..

รูปภาพ
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
pairuch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: -

โพสต์ โดย pairuch »

ความรู้ใหม่...ขอบคุณครับ.. :D
off190
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ศูนย์8หนึ่ง-5สาม5-หก5แปด1
team: ANDAMAN PEARL CYCLING GANG, Rawai Criterium Phuket, Phuket Biking Club, Phuket Cycling, น่องปูด ไซค์คลิ้ง คลับ , Endomondo Cycling THAILAND
Bike: Nich LII, Rit Bike Touring
ตำแหน่ง: จังหวัดภูเก็ต
ติดต่อ:

โพสต์ โดย off190 »

รูปภาพ

ผมใช้ตัวนี้ ทั้งใส่และถอดครับ
Rookie
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Rookie »

off190 เขียน:รูปภาพ

อยากได้บ้าง พอชี้เป้าหน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
off190
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ศูนย์8หนึ่ง-5สาม5-หก5แปด1
team: ANDAMAN PEARL CYCLING GANG, Rawai Criterium Phuket, Phuket Biking Club, Phuket Cycling, น่องปูด ไซค์คลิ้ง คลับ , Endomondo Cycling THAILAND
Bike: Nich LII, Rit Bike Touring
ตำแหน่ง: จังหวัดภูเก็ต
ติดต่อ:

โพสต์ โดย off190 »

Rookie เขียน:
off190 เขียน:รูปภาพ

อยากได้บ้าง พอชี้เป้าหน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
ผมซื้อจากร้านค้าในเวปนี้แหละครับ แต่จำไม่ได้ละครับว่าร้านอะไร- -" ต้องขออภัยด้วยครับ
tsta88dx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานโครโมโทรม ๆ โง่ ๆ คันหนึ่ง

Cycling B®y เขียน:เป็นแบบตามรูปนี้ป่าวครับ มันคาอยู่แบบนี้ไม่ยอมลง..

วิธีง่ายๆให้ขึ้นโซ่จานหน้าใบใหญ่ บีบเบรคไว้แล้วเหยียบลูกบันไดครับ..กดทิ้งน้ำหนักลง..มันจะเข้าไปเอง.
แรกๆก็ใส่ยาก แต่ขี่ไปไม่นานก็ใส่ง่ายแล้วครับ..

รูปภาพ
ใช่เลยครับ คาอยู่อย่างในรูปเลย

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านมากครับ
เดี๋ยวผมจะไปลองทำดู (จากวันที่ตั้งกระทู้มาวันนี้ ยังใส่ไม่ได้)
ขอเป็นการนัดพบในพื้นที่กรุงเทพมหานคร (ผมอยู่แถวสะพานพุทธ)
ผู้ใดต้องการขายของข้างต้นโปรด pm
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

มาดูข้อมูล :D :D
lop023
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0994294292
team: อิสระชล , เทศบาลเมืองบ้านบึง
Bike: Bianchi , Madone
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lop023 »

ผมเอากระดาษทรายฝนออกนิดหน่อยก็ใส่ได้ครับ
tsta88dx
ขาประจำ
ขาประจำ

กลับเข้ามาขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านอีกครั้ง
ตอนนี้ผมใส่ได้แล้วครับ
ทำวิธีที่ขึ้นใบจานใหญ่ให้อยู่เกียร์หนักสุด ยังไม่ได้เอากระดาษทรายฝน

รูปภาพ

หมุนโซ่ให้ข้อปลดเร็วมาอยู่ข้างบนก่อนที่จะวิ่งเข้าใบจานใหญ่
กำเบรคหลัง(แบบที่พี่ ๆ แนะนำเลยครับ)
แล้วกระทืบบันไดลงไปเหมือนสตาร์ทรถมอเตอไซค์
เท่านั้นแหละครับ ครั้งเดียว เข้าไปง่าย ๆ เลย= =
s81283
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย s81283 »

ไม่เห็นยากเลย ให้ข้อปลดอยู่บน กำเบรคหลังเต็มแรง กระทืบบันได ทีเดียวเข้าล๊อค
ลองหา vdo service ใน web sram ดูครับ มีให้ดูอยู่ ไม่ต้องมานั่งดึงนั่งฝน
Save water.. Drink beer
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

Cycling B®y เขียน:เป็นแบบตามรูปนี้ป่าวครับ มันคาอยู่แบบนี้ไม่ยอมลง..

รูปภาพ
tsta88dx เขียน:กลับเข้ามาขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านอีกครั้ง
ตอนนี้ผมใส่ได้แล้วครับ
ทำวิธีที่ขึ้นใบจานใหญ่ให้อยู่เกียร์หนักสุด ยังไม่ได้เอากระดาษทรายฝน

รูปภาพ

หมุนโซ่ให้ข้อปลดเร็วมาอยู่ข้างบนก่อนที่จะวิ่งเข้าใบจานใหญ่
กำเบรคหลัง(แบบที่พี่ ๆ แนะนำเลยครับ)
แล้วกระทืบบันไดลงไปเหมือนสตาร์ทรถมอเตอไซค์

เท่านั้นแหละครับ ครั้งเดียว เข้าไปง่าย ๆ เลย= =
s81283 เขียน:ให้ข้อปลดอยู่บน กำเบรคหลังเต็มแรง กระทืบบันได ทีเดียวเข้าล๊อค
วายร้ายGAP เขียน:มือกดเบรค เท้ากดบรรได :D น้องที่ใช้xx1บอกมาลองดูครับ
วิธีนี้ได้ผลครับ ผมยืนยัน
ปล. ข้อต่อปลดเร็วแบบนี้มันไม่มีเฉพาะ 11 สปีดนะครับ ดูเหมือนว่าเขาทำมากับหลาย ๆ สปีดครับ รถผม 8 สปีดก็ใช้แบบนี้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”